1 câu hỏi mới! liên quan đến việc đấu loa

sonrock

E chào các bác,

Hôm nay đột nhiên e nằm và nghĩ đến 1 chuyện thế này ạ, ko biết đã ai hỏi chưa nhưng e thì cứ liều hỏi mọi ng vậy

thông thường loa được chia thành nhiều loại: chỉ cho phép chơi 1 dây đơn, cho phép chơi 2 dây, hay nhiều hơn thế nữa

amp stereo thì được chia ra 2 loại: chỉ có 4 cọc để cắm dây loa (đa phần các amp hiện hành), và có đến 8 cọc để cắm dây loa (1 số hãng như Classe, Plinius, Chord,...)

vậy bjo e muốn hỏi là, khi loa của e chỉ cho phép chơi 1 dây (loa chỉ có 2 cọc, single wire) còn amp của e thì có đến tận 8 cọc, vậy e có thể dùng 2 cặp dây đơn đấu vào 8 cọc loa này trên amp, còn đầu kia thì đấu vào loa được ko ạ (1 loa bjo có 4 đầu dây đấu chung vào 2 cọc) ? Liệu có bị hỏng hay bị làm sao ko? Mong các bác trả lời rõ cho e là tại sao lại được và tại sao lại không ạ

1 câu hỏi nữa. Thông thường mọi ng biết dây bi-wire (Nordost thường làm dây này nhất) thì 2 đầu cắm vào amp còn 4 đầu cắm vào loa (trong trường hợp là loa có 4 cọc). vậy bjo đổi ngược lại, nghĩa là e dùng 1 cặp dây bi-wire này để đấu với amp có 8 cọc còn loa chỉ có 2 cọc thôi (ko hỗ trợ biwire). đầu biwire e đấu vào amp (cả A lẫn B), còn đầu kia vừa đủ 2 đầu cắm e cho vào loa, liệu kiểu kết nối này có được ko a? Mong các bác cũng giải thích rõ cho e là tại sao được và tại sao ko ạ :

E cám ơn các bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: 1 câu hỏi mới!

Đấu thử thì biết, xem khói bốc có màu j nhé!

sonrock

bác tài trợ cho e một bộ như trên thì e sẵn sàng làm chuột bạch ạ :)). còn như bác nói khói màu j thì mong bác giải thích giúp e với ạ :). chứ quả thật bác nói mỗi cái khói màu j thì e ngu muội ko thể nào hiểu được :)), vì thế e đã nói là mong các bác giải thích rõ giúp e ạ!

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: 1 câu hỏi mới! liên quan đến việc đấu loa

Trường hợp con amp của em (Denon cùi bắp 280 loại minisize)

Có 2 hệ thống loa A & B ( 8 cọc loa)
Manual của nó ghi rõ: Có thể đánh đồng thời 2 hệ thống loa A&B, tuy nhiên khi đánh đồng thời thì trở kháng của Loa phải >8Ohm. Khi lắp song song 2 cặp loa 8Ohm thì trở kháng tổng tương đương 4Ohm. Công suất thì các bác biết rồi đấy: Amp sẽ có công suất đánh cao hơn với loa 4Ohm.

Giờ với cả 8 cọc đấu chung 1 cặp loa, thì mỗi kênh A hoặc B nó đều đưa dòng điện AC của nó vào loa. Nếu 2 dòng điện AC đó đồng nhất với nhau về mọi thứ, thì bác có 1 cặp loa lớn tiếng hơn, theo lý thuyết cộng sóng. Còn nếu 2 dòng đó khác nhau, thì sóng tổng sẽ bị làm sai lệch đi, kết quả là bác nghe âm thanh nó hơi kỳ kỳ.

Em đã từng thử với con amp của em, nhưng chỉ test ở mức volumn rất nhỏ. Tiếng ra loa to hơn 1 tý ở cùng mức volume, ngoài ra không có gì đặc biệt hơn.

Các bác có thử thì dùng amp cỏ và loa cỏ của Nhật để thử nhé, đừng dùng đồ đắt tiền lỡ có gì lại tốn tiền đi sửa.

sonrock

E cám ơn các bác. Cái món này e thấy cũng mệt vì chưa tìm hiểu và có kiến thức nh về điện. Nhưng có 1 điều là ngay cả các bác audiophile lâu năm của tây cũng ko phải ai cũng trả lời đc câu hỏi trên nếu giải thích bằng kỹ thuật. Mong các bác tiếp tục giải thích cặn kẽ ạ :). Sao đấu thế thì amp lại tèo ạ? Cái amp e nói đến là A B thôi, chứ ko liên quan đến từng cọc ra loa tương ứng với trở kháng như mấy cái amp tube đâu ạ!

lehoang40

Mình nghĩ nếu bác Sơn đấu như vậy cũng chẳng tèo amply được, chỉ có điều âm thanh cũng vậy thôi. Bởi vì các amply có 8 cọc loa gồm 4 cọc này nối song song với 4 cọc kia ( bên trong amply: cọc + R1 nối với cọc + R2, cọc - R1 nối với cọc - R2, và cũng vậy với các cọc loa L) giờ bác dùng dây biwires đảo ngược lại thì cũng giống như cho thêm cái mạch nối song song ấy thêm 1 dây nối thôi, chả khác gì với dùng dây single.

sonrock

E cám ơn a. Có điều khi chơi trên con Ruark crusader 3 của e mà dùng 2 dây - do loa này hỗ trợ tận triwire - thì tiếng nghe khác hẳn đấy ạ. E đấu đúng như hướng dẫn trong manual khi đánh 2 dây song song trên cùng 1 loa cho phép. Nhung trong đó chả hướng dẫn j về cách đấu như e nêu trên nên e mới đi hỏi :p. Nếu bộ phân tần của loa tốt và củ loa cũng tốt thì việc đánh 2 dây song song tiếng cải thiện và hay lên nhiều. Còn dùng dây biwire để đánh e thấy tiếng ko khác nh lắm!

onggia

Well-Known Member

E chào các bác,

Hôm nay đột nhiên e nằm và nghĩ đến 1 chuyện thế này ạ, ko biết đã ai hỏi chưa nhưng e thì cứ liều hỏi mọi ng vậy

thông thường loa được chia thành nhiều loại: chỉ cho phép chơi 1 dây đơn, cho phép chơi 2 dây, hay nhiều hơn thế nữa

amp stereo thì được chia ra 2 loại: chỉ có 4 cọc để cắm dây loa (đa phần các amp hiện hành), và có đến 8 cọc để cắm dây loa (1 số hãng như Classe, Plinius, Chord,...)

vậy bjo e muốn hỏi là, khi loa của e chỉ cho phép chơi 1 dây (loa chỉ có 2 cọc, single wire) còn amp của e thì có đến tận 8 cọc, vậy e có thể dùng 2 cặp dây đơn đấu vào 8 cọc loa này trên amp, còn đầu kia thì đấu vào loa được ko ạ (1 loa bjo có 4 đầu dây đấu chung vào 2 cọc) ? Liệu có bị hỏng hay bị làm sao ko? Mong các bác trả lời rõ cho e là tại sao lại được và tại sao lại không ạ

1 câu hỏi nữa. Thông thường mọi ng biết dây bi-wire (Nordost thường làm dây này nhất) thì 2 đầu cắm vào amp còn 4 đầu cắm vào loa (trong trường hợp là loa có 4 cọc). vậy bjo đổi ngược lại, nghĩa là e dùng 1 cặp dây bi-wire này để đấu với amp có 8 cọc còn loa chỉ có 2 cọc thôi (ko hỗ trợ biwire). đầu biwire e đấu vào amp (cả A lẫn B), còn đầu kia vừa đủ 2 đầu cắm e cho vào loa, liệu kiểu kết nối này có được ko a? Mong các bác cũng giải thích rõ cho e là tại sao được và tại sao ko ạ :

E cám ơn các bác!

Vô văn tư đi bác ko sao đâu mà sợ.Dùng 2 sợi dây loa khác nhau cho cọc trên và cọc dưới thì đương nhiên tiếng nó khác rồi,còn dùng 1 sợi dây biwire thì ko khác gì so với dùng sợi dây thường.
E thì vẫn có 1 cái lăn tăn nữa là 1 bác chuyên DIY loa bác ý bảo là thiết kế 4 cọc loa sẽ lợi công suất hơn thiết kế chỉ có 2 cọc loa ( NHư thằng Avalon chỉ dùng 2 cọc và khó kéo khủng khiếp còn Kharma dùng 4 cọc thì ít đòi hỏi công suất hơn nhiều )

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

Ko chỉ riêng Avalon mà MBL, Magico,... đều dùng dây đơn để đánh cả, MBL còn ác hiểm ở chỗ ngoài trở kháng 4ohm ra thì độ nhạy chỉ toàn 82-84 dcb là hết cỡ. Hồi lâu lâu e gg vô tình nhìn thấy - ko biết có phải trông gà hóa cuốc ko :( - có cặp loa 2 cọc đc đánh bởi 2 dây đấu chung vào, 1 dg vào banana còn cái kia vào spade, thế nào e lại ko click vào để xem thực hư ra sao!

Ở chỗ e có shop đang rao cặp dây biwire Consonance, giá mới £5k bjo bán exdemo còn chưa đến 2k. E có hỏi là có dây single wire ko thì đc trả lời và giải thích lơằng ngoằng về LF HF với conductors đc thiết kế riêng cho dây biwire loại này. Điều đó cho thấy dây biwire có hướng di chuyển của tín hiệu rõ ràng, từ 2 cọc amp ra 4 cọc loa. Vậy bjo nếu đổi lại thì sẽ ra sao ạ?

YeuNhac

Banned

...!!! Dây loa, dây tín hiệu có chiều? đại bịp?

Tín hiệu âm thanh là tín hiệu xoay chiều, dòng điện dao động trong dây dẫn cả 2 chiều. Cọc loa được đánh dấu + - là để phân biệt pha trong hệ thống có 2 loa hay nhiều hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tomb90

Member

Cách đấu dây kiểu này của Bác, theo em thấy cũng giống như đấu bi-wire mà không gỡ cầu loa vậy. Còn có bị gì hay không thì em chưa thử nên chưa biết. Riêng em đã phải trả giá cho việc đấu parallel 2 amply vào một cặp loa rồi he..he..

tusontay

Huyền Thoại

A + B bác có thể đi A vào cầu dưới, B vào cầu trên, nhưng em nghĩ nó cũng không khác gì bi-wire mà bác lại tốn dây nhiều hơn, vì amp 2ch thường chỉ đc thiết kế 2 boardcông suất, 1 L, 1 R (khi chia A + B thì công suất cho mỗi A, B sẽ giảm đi chứ không tăng thêm thành A+B đâu) cái này khác hẳn khi chơi bi-amp trên AVR với mỗi cầu là 1 board công suất riêng :)
E Vote cho ý kiến này!
Sáng nay bận đi off quá, nên ko có time chia sẻ!
E có 1 kinh nghiệm thương đau xin chia sẻ cùng các bác. Số là có 1 lần e đi lắp con Amply cỏ California cho 1 trường học.Lúc E chưa vào thì thằng đệ nó đấu loa. Đấu song song 2 cặp A+B với nhau rùi đưa vào loa.Đến khi test E vội quá, nên quên ko kiểm tra lại và Turn On-------> tèo bộ CS. Các bác có Amply xịn cứ thử xem sao, có thể đồ xin thì ko dễ tèo như đồ cỏ đâu!X_XX_XX_XX_XX_X
PS: Theo E đc biết thì mấy con AMPLY đời mới bi giờ đã có hệ thống chống đoản mạch!

sonrock

e đã thử và thấy khác nhiều bác ạ, thậm chí nếu đấu đc triwire nữa thì còn nghe khác thêm nữa nhưng e ko có dây bi-wire mà chỉ có 2 cặp dây đơn để đấu thôi mà đã nghe thấy khác rồi. nói chung là e hỏi thì hỏi chứ thú thực là e cũng ko dám liều :D. mong các bác giải thích tiếp giúp e.

bác Yêu Nhạc: e thấy rất nh hãng chứ ko phải chỉ 1-2 hãng, mà đa phần các hãng lớn đều có chú thích đường đi của tín hiệu. thậm chí 1 hãng nhỏ về dây như QED cũng có chú thích này, sao lại thế nhỉ? vấn đề này lần trước chỗ e cũng thảo luận nhưng e đọc ko kỹ với cả nói qua qua trong 1 topic lớn về dây nên bị mờ nhạt. mong bác giải thích giúp e với ạ. e cám ơn bác!

lehoang40

E cám ơn a. Có điều khi chơi trên con Ruark crusader 3 của e mà dùng 2 dây - do loa này hỗ trợ tận triwire - thì tiếng nghe khác hẳn đấy ạ. E đấu đúng như hướng dẫn trong manual khi đánh 2 dây song song trên cùng 1 loa cho phép.

Topic này đang hỏi là dùng bi-wires amply đánh loa chỉ có 2 cọc loa.

Dùng amply 8 cọc loa (gọi là bi-wires amply) đánh loa có 4 hay 6 cọc loa (bi wires ỏ tri wires speakers) thì khác với câu hỏi đầu tiên của Sơn rồi, cái này Sơn dùng 2 dây riêng để đánh, nếu tin vào dây dẩn khác nhau sẽ cho tiếng khác nhau thì cũng dễ giải thích.

Theo mình thì với các loa Hi end, bi wires or tri wires, nếu có điều kiện thì nên chơi hẳn bi-amp, tri-amp với active crossover thì độ khác biệt sẽ rõ ràng hơn là bi-wires.

audio&video

Active Member

theo em đã thử single và biwire trên cùng một model theo em cảm nhận dây biwire tiếng tròn trịa hơn độ động tốt hơn tiếng dày dặn hơn.còn single thì chất âm chậm dãi ngọt ngào khoan thai.đây là theo ý kiến của riêng em.theo em dây nosdost nếu có biwire dây đắt hơn 50% đó bác.

onggia

Well-Known Member

theo em đã thử single và biwire trên cùng một model theo em cảm nhận dây biwire tiếng tròn trịa hơn độ động tốt hơn tiếng dày dặn hơn.còn single thì chất âm chậm dãi ngọt ngào khoan thai.đây là theo ý kiến của riêng em.theo em dây nosdost nếu có biwire dây đắt hơn 50% đó bác.
Nếu cầu loa cũng cùng chất liệu dây thì ko có gì khác biệt về âm thanh cả vì bản chất nó ko khác nhau,dây nordost biwire với dây thường bằng xiền nhau
VNAV • View topic - Atlantic Store - Mẫu panel mỹ thuật mới, Dây loa KIMBER 12TC

apc_hp

Member

Chào các bác, cho em cùng tham gia với:
Em cũng đang dùng 2 dây chơi theo bi_am (vì mỗi loa có 4 cọc và pow có 8 cọc) nên em tháo cầu loa ra, 1 sợi chơi cầu dưới và 1 sợi cầu trên (ghép thế này là bi_am phải không ah); nghe thì em thấy tiếng 3 dải tách bạch hơn, chi tiết hơn; trước đây khi đánh bằng 1 dây tiếng bass nhẹ và yếu, giờ thấy trung, tress sáng hơn và tiếng bass mạnh và tròn tiếng hơn.
Có một lần, khi thử loa chưa tháo cầu loa, ở pow em vẫn cắm 2 cặp dây quên không tháo ra 1 cặp; khi đấu 1 sợi vào loa, ( tình huống một sợi để ngoài vẫn cắm vào pow nhưng không cắm vào loa) khi bật loa không phát ra tiếng (tưởng toi); nhưng khi rút sợi dây không cắm vào loa ra khỏi pow thì loa lại chơi bình thưởng.
Còn một lần em đấu nhầm (một loa thôi ) + của pow vào - của loa; bật loa vẫn chơi bình thường vì lúc đó em ở gần loa nên vẫn thấy tiếng của loa; chợt nhận ra mình đấu nhầm, kiểm tra lại thấy nhầm em rút điện ngay và đấu lại.
Mấy lần như thế chẳng thấy loa và pow sao cả, tuy nhiên giờ cũng không dám thử lại nữa.

audio&video

Active Member

Nếu cầu loa cũng cùng chất liệu dây thì ko có gì khác biệt về âm thanh cả vì bản chất nó ko khác nhau,dây nordost biwire với dây thường bằng xiền nhau
VNAV • View topic - Atlantic Store - Mẫu panel mỹ thuật mới, Dây loa KIMBER 12TC

bác so sánh dùm em cặp nhỏ nhất của hãng nodost 2flat và cặp 4 flat khác nhau về giá thành đó bác.
bác vào tiến thành có giá đó. http://dientutienthanh.com/?view=product&tid=45&mid=49

TRƯƠNG_NGHĨA

Giá tiền khác thôi , cái chính là mình nghe có phân biệt được hay không .

audio&video

Active Member

Giá tiền khác thôi , cái chính là mình nghe có phân biệt được hay không .

cái này còn phải tùy tai mỗi người bác ah.thế mạnh của single ngọt ngào châm. dãi khoan thai.còn biwire âm vực chắc độ động rộng hơn.3 dải dày dặn hơn bác ah.còn tùy vào tầm tiền và chất liệu dây ,và độ truyền tải âm thanh.

Bên trên