[#1] Ý nghĩa 2 chữ HD

nham18

Member
Viết tắt của High-Definition, thường được nhắc tới như một chuẩn nghe nhìn với độ trung thực cao, áp dụng cho cả âm thanh lẫn hình ảnh. Khác với âm thanh HD thường đòi hỏi người nghe phải có đôi tai rất tốt mới cảm nhận được sự khác biệt về chất lượng, hình ảnh HD mang lại một sự đột phá mới về chất lượng hình ảnh đối với gần như tất cả mọi người.

moonbeam

Ðề: [#1] Ý nghĩa 2 chữ HD

có điều, khi đề cập đến phim HD, bà con ta thường chỉ để ý đến chữ HD ở mỗi phần hình thì phải, phần tiếng có vẻ ít được quan tâm quá

minhthao0711

Nếu mà số tiền còn hạn hẹp thì đa số mọi người sẽ chọn phần nhìn trước phần nghe đó bác à!

Davidmien

Mình cũng có ý kiến như sau: mình theo dõi thấy mấy File co duôi KLM coppy vào PC hoạc Tvix khi trình chiếu thì chất lượng âm thanh bị nhỏ lại rất rõ so với đĩa gốc Bluray, va mình dã thư nghiệm một DVD bình thường khi xem trực tiếp từ đĩa, âm thanh rất bén và khá to về cường độ. nhưng khi minh copy thủ vào Tvix thi trình chiếu âm thanh có nhỏ hơn tháy rõ. không biết do thiết bị hay vì coppy thì âm thanh bị giảm, anh em nào ranh kỹ thuật Studio chỉ bảo nhé!!

daoquanghai

Thật ra mọ người có thể mua tivi 40'' nhưng có thấy ai nói mua bộ dàn âm thanh 5.1 trở lên đâu, vi thế mới có chuyện hạy nhận xét HD về hình ảnh là chính. mà nếu có coi HD bằng PC thì chắc cũng ko cảm nhận hết được nếu dùng loa vi tính.

haipvg

Well-Known Member

Loa vi tính mà đủ 5.1 thì cảm nhận chắc chắn là cũng vẫn hơn là loa 2.0 loại xịn hơn

vkc

Well-Known Member

Loa vi tính mà đủ 5.1 thì cảm nhận chắc chắn là cũng vẫn hơn là loa 2.0 loại xịn hơn

cái này chưa chắc đâu bạn..vấn đề là bạn cho phép loa 2.0 xin hơn đến bao nhiêu? CHứ nếu coi phim bằng loa 2.0, thiết lập AVR ở chế độ Stereo nghe cũng hòanh tráng hơn 5.1 PC Speakers xòang

8quocte

cái này chưa chắc đâu bạn..vấn đề là bạn cho phép loa 2.0 xin hơn đến bao nhiêu? CHứ nếu coi phim bằng loa 2.0, thiết lập AVR ở chế độ Stereo nghe cũng hòanh tráng hơn 5.1 PC Speakers xòang

Chuẩn k cần chỉnh!

HacLong

Member

"Không chuẩn nên cần chỉnh!" :) Bạn cảm nhận sai rồi. Loa 2.0 dù có xịn đến đâu cũng chỉ thể hiện âm thanh stereo. Khi bạn nghe nhạc thì loa 2.0 xịn là số 1, nhưng vấn đề ở đây là bạn coi phim HD với hiệu ứng âm thanh DTS được decode và phát ra bộ loa 5.1. Theo tôi, có receiver (hoặc bộ giải mã DTS) kết hợp với loa 5.1 (dù là loa vi tính cùi bắp 40$) sẽ hoành tráng và hay hơn nhiều loa 2.0 xịn.

vkc

Well-Known Member

"Không chuẩn nên cần chỉnh!" :) Bạn cảm nhận sai rồi. Loa 2.0 dù có xịn đến đâu cũng chỉ thể hiện âm thanh stereo. Khi bạn nghe nhạc thì loa 2.0 xịn là số 1, nhưng vấn đề ở đây là bạn coi phim HD với hiệu ứng âm thanh DTS được decode và phát ra bộ loa 5.1. Theo tôi, có receiver (hoặc bộ giải mã DTS) kết hợp với loa 5.1 (dù là loa vi tính cùi bắp 40$) sẽ hoành tráng và hay hơn nhiều loa 2.0 xịn.

Vậy bác có thấy ai sử dụng receiver giải mã DTS và DD 5.1 chung với loa vi tính 5.1 chưa?

phumedia

neu' loa 2.0 ma` ngh 5.1 thi` chan' lem'
neu' co' chinh? khi xem phim thi` no' la` hieu ung thoi ko the? =5.1 duoc
vi` vay 5.1 loai xoang van~ hon:d

danchoi7x

Active Member

Tôi thấy đề tài là "ý nghĩa của 2 chữ HD" mà các Pac toàn bàn sang loa 2.0 và 5.1. Nhưng theo tôi thì nhận xét của Pac "VKC" là rất chuẩn vì
"có thấy ai sử dụng receiver giải mã DTS và DD 5.1 chung với loa vi tính 5.1 chưa".
Hiện tôi đang dùng em Sony STR-DK5 nối Optical với em HDX-1000 mà xem và nghe đã thấy phê vãi hàng rùi.

phungnguyen

em vẫn thấy AVR phát 2 kênh stereo vẫn hoành tráng hơn 5.1 vi tính khi xem phim HD, em ko nói đến độ chi tiết như âm thanh vòng hay surround nhưng xét về độ hoành tráng và hầm hố thì 2.1 vẫn nghe rất hầm hố ...

vkc

Well-Known Member

em vẫn thấy AVR phát 2 kênh stereo vẫn hoành tráng hơn 5.1 vi tính khi xem phim HD, em ko nói đến độ chi tiết như âm thanh vòng hay surround nhưng xét về độ hoành tráng và hầm hố thì 2.1 vẫn nghe rất hầm hố ...

Em hòan tòan đồng ý với bác :)>-

kdnguyen

Nhà nhỏ nên em đang xem phim HD bằng Amply Denon 1500 RII và đôi loa Magnat Quantum 505 đây.
Hài lòng, mặc dù không cảm nhận được âm thanh vòng, nhưng nghe ầm ầm, hoành tráng, giật mình.

vậy hỏi bác ý nghĩa chữ HDMI là gì vậy???????????????????????????????????????

damnvtcb

Các bác ơi ! Em định dùng con dàn SONY DAV-DZ570K 5.1 để nối với Western Digital - Player nhưng theo như em thấy cấu hình thì dàn Sony ko support cáp Optical mà chỉ là HDMI thôi. Như vậy, em có thể nối màn hình LCD với Western Digital - Player bằng Optical và nối Western Digital - Player với dàn bằng HDMI được ko ?

kdnguyen

Các bác ơi ! Em định dùng con dàn SONY DAV-DZ570K 5.1 để nối với Western Digital - Player nhưng theo như em thấy cấu hình thì dàn Sony ko support cáp Optical mà chỉ là HDMI thôi. Như vậy, em có thể nối màn hình LCD với Western Digital - Player bằng Optical và nối Western Digital - Player với dàn bằng HDMI được ko ?

Bác làm em phải đọc lại mấy lần để xem thử có đọc nhầm hay không.
- Làm sao mà kết nối WD Player - LCD bằng optical được hả bác? LCD của bác có cổng optical hả?

- Kết nối WD player - LCD bằng HDMI: sẽ cho cả hình ảnh và âm thanh (nếu âm thanh DTS của phim HD đã được downmix thành AC3)

- Dàn SONY của bác không dùng được để nghe âm thanh DTS đâu. Vấn đề của bác là làm sao nghe được âm thanh DTS.

Bên trên