10 phim Anime người lớn hay nhất (theo ý của Khả Nhi)

leonevil

Ðề: 10 phim Anime người lớn hay nhất (theo ý của Khả Nhi)

Sao không thấy ai nhắc đến Apple Seed thế nhỉ !!! Bộ Anime này không những phô diễn kỹ xảo tuyệt vời mà còn mang nhiều triết lý nhân văn !!!

vu_vantien

Well-Known Member

Akira, Grave of the fireflies, Kaputa Caste in the sky, Ponyo on the cliff by the sea, Apple Seed 1, Elfen Lied, Fate Stay night, Spirited Away, Code Geass đều xứng đáng đc xếp hạng :D, theo ý chủ quan của mình :). Hiện tại mình đang coi bộ Fairy Tail cũng thấy hay lắm :">. Love anime the best!
Mềnh ko thik Steam Boy, vì vẽ đẹp nhưng cốt truyện nhảm.

hao8100

rất tiếc mới chỉ xem được Công chúa Mononoke, phải tìm xem mới được, trên diễn đàn có up mấy phim này không nhỉ?

rongthep22

Well-Known Member

Mình thấy những bộ của Key rất là hay (trừ Air hay tuy nhiên coi hơi rối đầu)

VD:
- Angel Beats: phim này nói về khát vọng sống mãnh liệt của con người.
- Clannad
- Knon
...........
P/s: thú thực mình không biết thế nào gọi là "anime người lớn". Mấy bộ cho trẻ con thì phân biệt được thôi.
Vì theo mình được biết phần lớn anime được sản xuất dành cho lứa tuổi thanh thiếu niên trở nên.

Mac18

Active Member

Hoạt hình của Ghibli thì nhất định phải xem cho được những phim này: Nausicaä, Grave of the fireflies, Laputa, only yesterday, ocean waves, Whisper of heart, totoro, mononoke, Porco Rosso, Pom Poko, Spirited Away. Còn howl's castle, tiên cá, huyền thoại biển... thì nhàng nhàng. Bạn nào có 2 phim only yesterday với Porco Rosso thì up cho mình với, chưa xem mỗi 2 phim đó ^^!

chihiro_fan

xin lỗi nhé mod!
Mình cần tìm một bộ phim hoạt hình nói về một cậu bé với cậu bạn của mình tìm một cô bé bị kẻ xấu bắt đi.
Bộ phim được xây dựng trong bối cảnh trái đất trong tương lai bị tàn phá nặng nề, và con người trong hoảng loạn muốn rời khỏi trái đất, có một chiếc tàu vũ trụ bị trục trặc và rơi xuống trên một đỉnh núi, sau đó đỉnh núi này chỉ là một hòn đảo do nước dâng lên rất cao.
Trong phim có rất nhiều cảnh vẽ thiên nhiên rất đẹp, gần cuối phim có nhắc đến cậu bé lọt vào cơ sở của bọn xấu, phá chiếc máy bay (hình dạng rất giống 1 con bướm bà - theo trí nhớ của malay) và toàn bộ câu chuyện diễn tiến đều ở trong tương lai, mình quên mất cái tên của nó nhưng phong cací anime của nó cũng khá giống với Studio Ghibli nhưng tìm hoài vẫn chưa ra, bạn nào rành về anime thì cho mình ý kiến với. Từ nhỏ tới giờ mình chỉ thích mỗi bộ đó do chỉ mới xem được có bộ đó.

Phim này thì em biết: Tên dịch là " Conan, đứa con của tương lai". Nếu tui nhớ ko lầm thì nó được làm ngay sau bộ phim laputa:Castle in the Sky cũng của hãng Gibli. Còn link tìm được bản DVD khó lém. Cái này thì phải nhờ chủ thớt quan hệ rộng, post thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

haboob

Nguyên văn bởi malayvuong
xin lỗi nhé mod!
Mình cần tìm một bộ phim hoạt hình nói về một cậu bé với cậu bạn của mình tìm một cô bé bị kẻ xấu bắt đi.
Bộ phim được xây dựng trong bối cảnh trái đất trong tương lai bị tàn phá nặng nề, và con người trong hoảng loạn muốn rời khỏi trái đất, có một chiếc tàu vũ trụ bị trục trặc và rơi xuống trên một đỉnh núi, sau đó đỉnh núi này chỉ là một hòn đảo do nước dâng lên rất cao.
Trong phim có rất nhiều cảnh vẽ thiên nhiên rất đẹp, gần cuối phim có nhắc đến cậu bé lọt vào cơ sở của bọn xấu, phá chiếc máy bay (hình dạng rất giống 1 con bướm bà - theo trí nhớ của malay) và toàn bộ câu chuyện diễn tiến đều ở trong tương lai, mình quên mất cái tên của nó nhưng phong cací anime của nó cũng khá giống với Studio Ghibli nhưng tìm hoài vẫn chưa ra, bạn nào rành về anime thì cho mình ý kiến với. Từ nhỏ tới giờ mình chỉ thích mỗi bộ đó do chỉ mới xem được có bộ đó.
Phim này thì em biết: Tên dịch là " Conan, đứa con của tương lai". Nếu tui nhớ ko lầm thì nó được làm ngay sau bộ phim laputa:Castle in the Sky cũng của hãng Gibli. Còn link tìm được bản DVD khó lém. Cái này thì phải nhờ chủ thớt quan hệ rộng, post thôi.
Phim này chiếu trên VTV3 rồi,cũng hay nhưng ko bằng những phim giới thiêu ở trên

ltb263

Mình đã xem qua và thấy Grave of the Fireflies là xúc động nhất, phim cổ rồi nên hiệu ứng lỗi thời một chút nhưng cốt truyện và tính nhân văn thì còn mãi với thời gian. Một bộ phim rất đáng xem và suy ngẫm.

malayvuong

haha, nhờ bạn mà mình tìm đúng được tấm ảnh của phim này nè! ^^ Cảm ơn bạn nhé!
Tên tiếng anh của nó là "Future Boy Conan"
Để mình tìm link 4share.vn rồi share lại cho mọi người nhé! :)

Chỉnh sửa lần cuối:

hix... hồi trước e có coi Ninja Scroll The movie 1 lần bằng đĩa VCD, bây giờ đĩa bị hư rồi, tính tìm bản đẹp lưu lại mà ko có, bác nào hảo tâm chỉ em với... :(
trong số này e chỉ coi được 6/10 phim... tìm hoài mà ko đc mấy phim khác... :((

boyintel

Well-Known Member

hix... hồi trước e có coi Ninja Scroll The movie 1 lần bằng đĩa VCD, bây giờ đĩa bị hư rồi, tính tìm bản đẹp lưu lại mà ko có, bác nào hảo tâm chỉ em với... :(
trong số này e chỉ coi được 6/10 phim... tìm hoài mà ko đc mấy phim khác... :((

Các bác bàn luận tiếp đi ;))
Mình thì không rành anime cho lắm. Nhưng xem cũng thấy hay hay. Hiện tại đang có 3 film trong top 10 này. Mình sẽ post lên

( Tất cả đều là bản chất lượng nhất trên thị trường )

1. Ninja scroll
2. Vampire Hunter D
3. Steamboy

@};-

Mình chỉ được coi được 7/10 bộ phim trong list của bạn,

Tuy nhiên mình nghĩ sẽ là một thiếu sót lớn nếu như trong list này không có bộ phim hoạt hình kinh điển Grave of the Fireflies (aka. Hotaru no Haka)

Bộ phim được sản xuất bởi Studio Ghibli và đạo diễn Isao Takahata (cũng là đạo diễn bộ phim Only Yesterday) vào năm 1988. Chuyện phim kể về cuộc sống để sinh tồn của 2 đứa trẻ mồ côi: anh Seita (14 tuổi) và em gái Setsuko (4 tuổi) ở nước Nhật sau khi chiến tranh thế giới thứ 2 kết thúc. Những gì 2 đứa trẻ trải qua sẽ khiến bạn phải cười, suy nghĩ, ngậm ngùi, và sẽ phải khóc. Những hình ảnh và âm nhạc của bộ phim, đặc biệt ở phần cuối phim có thể sẽ ám ảnh bạn mãi mãi.

Nhiều nhà phê bình cho rằng, Grave of the Fireflies là bộ phim hoạt hình hay nhất mọi thời đại và mình nghĩ rằng điều đó không hề phóng đại.
vote cho phim này , 1 bộ phim rất rất là buồn

boyintel

Well-Known Member

vote cho phim này , 1 bộ phim rất rất là buồn

Mình cũng xem phim này rồi
Phải công nhận là quá cảm động. Xem 1 mình suy ngẫm, dễ muốn khóc
Tuy nhiên mắt hơi cay cay thôi ;)) Nếu là con gái chắc khóc ầm rồi, khà khà
Tiếc không có bluray để lưu giữ, chỉ có thể lưu bản DVDrip

Mình đã post 3 film trong top ở đây ( Fshare ) http://www.hdvietnam.com/diendan/33...720p-ultimate-edition-tho-san-ma-ca-rong.html
2. Vampire Hunter D
5. Ninja Scroll
8. Steamboy

wasabi

Member

Em cũng mê anime. hihi Có Tokyo Godfathers, millenium actress coi cũng được.

Còn classic thì em thik Macross Do you remember love, Laputa, Whisper of the Heart, Mononoke, Lupin III Castle of Cagliostro ^^

moonyeu

Em Chưa Coi Mấy Phim Trên. Nhưng vote cho Code Geass không biết ai xem chưa !!!

l4n9th4n9

Member

Hmm... Có vẻ khá nhiều người không phân biệt được anime movie và TV series.

Trở lại chủ đề chính, tui không có bình luận gì đối với danh sách của chủ thread, bởi vì chủ thread đã nêu rõ nó là danh sách dựa trên ý kiến cá nhân, tuy nhiên một số bộ phim trong danh sách đó Eirin chỉ xếp vào PG-12 nên không hẳn chúng đều chỉ dành cho người lớn (trừ khi 12 tuổi được xem là người lớn). Dù sao thì như đã nói, danh sách của chủ thread là danh sách cá nhân nên cũng không cần phải câu nệ quá.

Theo tui, danh sách những bộ phim Anime hướng đến đối tượng người lớn hay nhất (tui sẽ không bao giờ giới hạn độ dài danh sách đó) thì bên cạnh một số đã được nêu trong thread, còn có Paprika, Cowboy Bebop: Knockin' on Heaven's Door, Evangelion movies, Kara no Kyoukai, Sword of the Stranger... Không ít bộ phim anime hướng đến mọi đối tượng hoặc thiếu niên trở lên nhưng chỉ những người trưởng thành mới hiểu hết ý nghĩa của nó.

thanhvinh1

@chủ topic: List của bạn ko phải là dở nhưng phần lớn chúng đều đó nội dung quá thâm sâu và sẽ ko gây được chú ý của đại đa số người xem chỉ muốn giải trí đơn thuần chứ ko phải xem để chiêm nghiệm hay dở như hiện nay.

Theo ý kiến chủ quan của mình thì anime nhật hiện nay được phụ đề phần lớn là TV series và đều là các bộ vừa mới ra - Thường sau khi chiếu ở Nhật 1 tuần thì ở VN mình sẽ có vietsub vì chất lượng hình ảnh của thế hệ anime mới này rất vượt trội, hình ảnh rất thật cảm giác ko giống như ta đang xem hoạt hình nữa. Nội dung thì cũng tùm lum, có cái nhảm nhí vãi lu, nhưng cũng có những bộ nội dung rất hay và ý nghĩa nhưng nó khác so với các anime thế hệ trước ở chỗ là nội dung nó ko còn quá khó với người xem nữa, hầu như ai xem cũng hiểu đc nội dung phim thôi, vấn đề là họ có thích hay là không thôi.

Cá nhân mình cũng xem nhiều anime cũ mới cả rồi nhưng vẫn thích những anime từ năm 2004 trở lại đây với cột mốc là elfen lied :D

tangbinh

Hôm nay xem phim Grave of the Fireflies, mình đã khóc. Câu chuyện rất gần gũi, hồn nhiên như tuổi thơ mỗi người. Đặt trong bối cảnh những năm cuối cùng của thế chiến thứ 2, phim phản ánh sâu sắc tác động của bom đạn đến người dân Nhật Bản. Xem những đứa trẻ vui đùa với đom đóm, ngỡ như mình cũng thong dong trên cánh đồng rộng đuổi bắt tuổi thơ của mình vậy. 2 đứa trẻ, xuất thân từ một gia đình khá giả, bố là thủy thủ trên chiến hạm của Nhật, mẹ là người phụ nữ đôn hậu, hiền lành. Để rồi sau chiến tranh, những ngờ nghệch, vô tư của tuổi thơ bị chà đạp. Seita trở nên bất chấp bom đạn, liều mình đi trộm quần áo, củ cải trắng. Đến cô em gái Setsuko, hồn nhiên, dễ thương là vậy, cũng biết chôn những con đom đóm dưới nấm mồ nhỏ. Ấy vậy, phim không bi tráng, những cảnh sóng biển vỗ ì ạch, hồ nước lăn tăn gợn sóng, hay cảnh cây cối xanh um tùm bên căn hầm của hai anh em vẽ nên một thiên nhiên rất khoáng đạt, xanh tươi. Như tuổi thơ của 2 anh em vậy...

Hơn cả, câu chuyện là lời kể của người anh về tình yêu dành cho đứa em gái. Xúc động nhất là khi Setsuko nặn bằng đất nắm cơm tặng anh lúc hấp hối. Chiến tranh đã thay những gạo trắng, kẹo ngọt, bằng nắm đất đen xấu xí, nhưng tình cảm của hai anh em thì chẳng có mất mát nào xóa nhòa được.

Bộ phim anime Nhật Bản hay nhất mà mình từng xem!

Bên trên