1080P kg mịn bằng 720P

oooxxx47

chào cả nhà

do mình kg biết post vào box nào nên mình post vào đây, xin mod thông cảm nhé.

mấy bữa nay mình vô mega 1280 load 1 số phim về.
mình load phim Kungfu hostle 720p, dragon wars 720p,
lord of the ring 1080P(cả 3 phần)
sau khi coi lại thì mình thấy có điều rất lạ: phim Lord of the ring theo như để là 1080p nhưng khi coi lại thấy kg sắc nét = 2 phim 720P kia, nền phim hột rất nhiều,kg có mịn. mình cũng down phim walle 1080 về coi thì thấy đẹp như 2 phim 720 kia.
cho mình hỏi tại sao lord of the ring tuy là 1080 nhưng lại bị như vậy??hay là do phim cổ trang??
thanks

nero1801

Member
Ðề: 1080P kg mịn bằng 720P

chào cả nhà

do mình kg biết post vào box nào nên mình post vào đây, xin mod thông cảm nhé.

mấy bữa nay mình vô mega 1280 load 1 số phim về.
mình load phim Kungfu hostle 720p, dragon wars 720p,
lord of the ring 1080P(cả 3 phần)
sau khi coi lại thì mình thấy có điều rất lạ: phim Lord of the ring theo như để là 1080p nhưng khi coi lại thấy kg sắc nét = 2 phim 720P kia, nền phim hột rất nhiều,kg có mịn. mình cũng down phim walle 1080 về coi thì thấy đẹp như 2 phim 720 kia.
cho mình hỏi tại sao lord of the ring tuy là 1080 nhưng lại bị như vậy??hay là do phim cổ trang??
thanks
bản lord of the ring mà anh em up lên mega1280 là bản DVD9 up lên 1080p chiếu trên HDTV rồi đc thu lại lên tất nhiên chất lượng ko cao rùi
các phim còn lại rip từ bluray lên đẹp hơn
bạn xem walle 1080 trên màn hình bao nhiêu inch vậy? Phải xem cái này trên màn hình 50'' trở lên mới thấy đc khác biệt giữa 1080p và 720p

Chỉnh sửa lần cuối:

oooxxx47

oh, thì ra là vậy. mình load về,test thử trên cái may tính thôi (1440x900).vì load xong về phải test lại trước coi có bị hư gì kg đó mà.
vậy nếu mình muốn kiếm bản rip từ blueray của Lord of the ring thì down o dau vậy bạn??

nero1801

Member

oh, thì ra là vậy. mình load về,test thử trên cái may tính thôi (1440x900).vì load xong về phải test lại trước coi có bị hư gì kg đó mà.
vậy nếu mình muốn kiếm bản rip từ blueray của Lord of the ring thì down o dau vậy bạn??
Lord of the ring chưa có blueray, DVD9 là cao nhất rồi

danchoi7x

Active Member

Pac "nero1801" nói rất đúng, để thưởng thức hết "Full HD" hay "1080P hoặc 1080i" thì phải coi trên mấy em LCD hoặc Plasma cỡ lớn trở lên.
Còn Pac "oooxxx47" nói xem 720P nét hơn 1080P là chưa chuẩn đâu.

hangbinhdan

Member

Nếu nguồn của phim lấy để RIP đã ko phải là đẹp, chất lượng cao thì khi ra bản RIP chất lượng hình ảnh cũng giảm xuống tương xứng. Một ví dụ mình nhận thấy(ai mà làm nghề chắc hiểu rất rõ) là băng VHS mà làm thành VCD thì không thể đẹp bằng băng Betacam làm thành VCD(công thức encode nếu dùng cùng là 1 thông số)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bản Lord of The Ring đang lưu hành là HDTV rip, có chất lượng cao hơn nhiều so với DVDrip (DVD9 thì cũng là DVD thôi), nhưng vẫn thua bluray rip.

Các bác cứ phán upscale từ DVD như đúng rồi á.

Crozz

Member

Cho bác 2 hình so sánh :D
HDTV

Blu-ray

Trả lời thắc mắc của bác thế này : Không mịn có nhiều nguyên nhân lắm . Thứ nhất là do nguồn phim nó đã như thế ,cái mà bác thấy nó không mịn ấy gọi là Grain , trong các phim cổ , phim nghệ thuật hoặc một số phim kinh dị người ta tạo hiệu ứng nó như vậy(ví dụ như phim "300" chẳng hạn) , thứ hai là do chất lượng đĩa phim gốc kém , thứ ba là do trình độ của các nhóm encode

Bên trên