4K player - Review Himedia Q10 Pro

Supick

Well-Known Member
Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Mình cũng bị lỗi treo. Chạy kodi xem TV rồi nó đơđơkhông bấm gì đc. Phải rút dây nguồn. Đã factory reset

oldfriend

Moderator

có cái ấy quang trọng để xem phim mà ko fix,cầu trời cho fw mới fix đc luôn cái vụ pass audio :D,HDD đang ngập phim mà ko xem đc,ức chế

thử đủ kiểu setting vẫn ko dc ah bác ? có 4 cách setting nhé

Cách 1:

HDMI output: Auto
SPDIF output: Auto
HBR output: Raw

Cách 2:

SPDIF output: Raw

Cách 3:
HDMI output: Raw

Cách 4:

oldfriend

Moderator

báo cáo là ko có cách nào đc hết,em mà để auto hết là ngay cả DTS thường cũng chả pass đc,fw mới là ko fix đc nữa chắc quay đầu là bờ

bên diễn đàn futeko cũng có 1 trường hợp y chang bác, để auto là tịt luôn =)) và đó là trường hợp duy nhất, có bác nữa là 2. Bác tạo nick vô phàn nàn tụi nó đi ^^

Mình thì chuyển qua auto thì lên DTS-HD với True HD bình thường, mừng ghê ^^

Lucky76

Well-Known Member

thử đủ kiểu setting vẫn ko dc ah bác ? có 4 cách setting nhé

Cách 1:

Cách 2:

Cách 3:

Cách 4:

Chỉ có cách set HDMI output : RAW hoặc Auto thôi, ko pass chứng tỏ nó ko pass thôi. Còn SPDIF nó chỉ là cổng Optical chỉ xuất ra DTS bình thường thôi nếu kết nối âm thanh ra = dây Optical (kết nối = HDMI để kiểu gì nó cũng chả ảnh hưởng), nếu để RAW mà nó pass nhạc lossless qua cho DAC xử lý rồi đến Amply 2 kênh --> Loa thì có ý nghĩa cho nghe nhạc lossless.

Lucky76

Well-Known Member

chả nhẽ nó éo chơi với avr ya nữa ah,kinh tế eo hẹp mà đổi avr thì hoảng lắm

Bạn xài AVR gì : Yamaha RX - V775 phải ko? Lúc xem phim = hdp nếu nó xuất Audio HD bình thường thì do lỗi box ko pass thôi.
Mình xài Denon X1100W thì xuất DTS-HDMA 7.1 và Dolby TrueHD 7.1 bình thường, chỉ cần để HDMI Output = RAW, còn mấy cái khác như SPDIF output, HBR output để kiểu gì kệ bố nó, chả ảnh hưởng gì.

Lucky76

Well-Known Member

2 cái đó mà auto thì ko âm thanh,nói chung thử các kiểu rồi,xài Q10 IV vẫn đang bình thường,lên em pro này ko đc nên nghĩ chắc do fw ko tương thích gì đó

Nếu mình để HDMI output = RAW cái HBR để auto thì cũng chả có tiếng luôn,chỉ HDMI là auto,HBR là RAW 5.1 thì ra đc DTS or DD thôi,mà cái HBR là cái gì thế nhỉ?Q10 IV ko thấy có,tính năng mới hả mấy bác?
HBR chắc là High Bit Rate.

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Bạn xài AVR gì : Yamaha RX - V775 phải ko? Lúc xem phim = hdp nếu nó xuất Audio HD bình thường thì do lỗi box ko pass thôi.
Mình xài Denon X1100W thì xuất DTS-HDMA 7.1 và Dolby TrueHD 7.1 bình thường, chỉ cần để HDMI Output = RAW, còn mấy cái khác như SPDIF output, HBR output để kiểu gì kệ bố nó, chả ảnh hưởng gì.

Cái gì cũng quy lỗi thì cũng không khách quan lăm bác. Ví dụ như app USB PLAYER PRO hỗ trợ pass nhạc từ android box ra DAC ngoài xử lý nhưng nó lại chỉ tương thích với một số DAC nhất định, chả nhẽ cái này mình cũng quy kết cho cái app đấy lỗi sao được. Nói chung là còn nhiều thứ chưa thực sự hoàn hảo và cần giải quyết nhưng cũng chắc phải từ từ, mấy cái box này chắc phải đập phá các kiểu mới lòi thêm được những cái khác =P~

tienlequoc

Well-Known Member

HBR chắc là High Bit Rate.

Không biết HBR, chỉ biết HDR (high Dynamic range) thui: Cân bằng ánh sáng tại các vùng có độ sáng tối khác nhau.

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Cái gì cũng quy lỗi thì cũng không khách quan lăm bác. Ví dụ như app USB PLAYER PRO hỗ trợ pass nhạc từ android box ra DAC ngoài xử lý nhưng nó lại chỉ tương thích với một số DAC nhất định, chả nhẽ cái này mình cũng quy kết cho cái app đấy lỗi sao được. Nói chung là còn nhiều thứ chưa thực sự hoàn hảo và cần giải quyết nhưng cũng chắc phải từ từ, mấy cái box này chắc phải đập phá các kiểu mới lòi thêm được những cái khác =P~

Nếu AVR trước đó play phim hiện lên HD Audio với các nguồn phát như HDP, AB khác đều passthough Audio HD mà khi cắm con Q10pro ko pass được thì chắc chắn là lỗi Q10pro rồi chứ lăn tăn gì nữa, còn phần mềm con này tương thích, con khác ko tương thích là chuyện bình thường nó ko giống với chuyện passthough audio, ko nên so sánh kiểu này. Himedia từ thời 900B đến giờ có con nào ko pass được DTS-HDMA và Dolby TrueHD nếu cấu hình đúng xem, bất kể con AVR nào hỗ trợ chứ đừng nói kén AVR như con Q10Pro này. Thay vì nói lý do này nọ thì nên tập trung vào fix lỗi và CSKH tốt đi, uy tín quan trọng lắm, anh cứ support tốt thì tự nhiên số lượng hàng anh bán ra nhiều, chỉ trừ khi anh bán hàng kiểu đem con bỏ chợ thì chịu, anh tự động bị đào thải (nhưng lúc đó cũng ôm được 1 mớ khá rồi:)):))) chuyển sang con box khác hot hơn. Giống như thời mới ra Minix neo X7 mà Q10II bị lỗi vậy, nào chiến binh đến từ bầu trời ... , ca ngợi đủ thứ... Bây giờ thì dẹp minix qua 1 bên, đến thời Himedia :)|. Mình cũng hi vọng bên phân phối tiếp tục phản hồi về bên Himedia fix lỗi sớm, CSKH tốt, thay vì đổ lỗi khách quan này nọ thì nên tiếp nhận ý kiến, nhận lại hết các phản hồi, tổng hợp các lỗi, tập trung vào support tốt, anh em sẽ tiếp tục ủng hộ --> Q10 xyz... gì đấy nữa chứ ko chỉ dừng lại ở con này.

Chỉnh sửa lần cuối:

kevinvuive

Member

mình có nói rồi mà, máy chiếu của mình chỉ full HD, tivi ko có 4K, nên đợi bạn về tivi 4K mình sẽ test . Hoặc bác nào nhà có sẵn tivi 4K test luôn cũng được, mỗi người test 1 cái, phát hiện điều gì hay thì chia sẻ lên.

P/s: các bác nên trả về bản chất thực của diễn đàn, nơi anh em chia sẻ trải nghiệm, chia sẻ kỹ thuật. Còn các vấn đề khác liên quan đến thương mại thì có khu vực thương mại riêng. May quá mình không bán Android box, trong tương lai nếu mình có bán thì mình sẽ xin nghỉ làm mod. Còn giờ thì quẩy thoải mái đi anh em =))

P/s: có anh em hỏi mình lấy file ở đâu test vụ pass 2 kênh, mình lấy ở đây

Rất hay. Nếu ai cũng khách quan như bạn này thì còn gì hơn! Cám ơn bạn rất nhiều....

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Nếu AVR trước đó play phim hiện lên HD Audio với các nguồn phát như HDP, AB khác đều passthough Audio HD mà khi cắm con Q10pro ko pass được thì chắc chắn là lỗi Q10pro rồi chứ lăn tăn gì nữa, còn phần mềm con này tương thích, con khác ko tương thích là chuyện bình thường nó ko giống với chuyện passthough audio, ko nên so sánh kiểu này. Himedia từ thời 900B đến giờ có con nào ko pass được DTS-HDMA và Dolby TrueHD nếu cấu hình đúng xem, bất kể con AVR nào hỗ trợ chứ đừng nói kén AVR như con Q10Pro này. Thay vì nói lý do này nọ thì nên tập trung vào fix lỗi và CSKH tốt đi, uy tín quan trọng lắm, anh cứ support tốt thì tự nhiên số lượng hàng anh bán ra nhiều, chỉ trừ khi anh bán hàng kiểu đem con bỏ chợ thì chịu, anh tự động bị đào thải (nhưng lúc đó cũng ôm được 1 mớ khá rồi:)):))) chuyển sang con box khác hot hơn. Giống như thời mới ra Minix neo X7 mà Q10II bị lỗi vậy, nào chiến binh đến từ bầu trời ... , ca ngợi đủ thứ... Bây giờ thì dẹp minix qua 1 bên, đến thời Himedia :)|. Mình cũng hi vọng bên phân phối tiếp tục phản hồi về bên Himedia fix lỗi sớm, CSKH tốt, thay vì đổ lỗi khách quan này nọ thì nên tiếp nhận ý kiến, nhận lại hết các phản hồi, tổng hợp các lỗi, tập trung vào support tốt, anh em sẽ tiếp tục ủng hộ --> Q10 xyz... gì đấy nữa chứ ko chỉ dừng lại ở con này.

Ai cũng hiểu chuyện như bác thì thread Android ko loạn từ xưa đến giờ. Khi người dùng báo lỗi và xác định được chính xác lỗi thì chỉ đơn giản là " cảm ơn bạn vì đã có những phản hồi thiết thực, chúng tôi sẽ chuyển tiếp ý kiến của bạn đến hãng để nhanh chóng khắc phục vấn đề bạn gặp phải" Thế có phải vui vẻ mọi nhà ko? Cái kiểu lái sang chủ đề khác mà họ thừa hiểu là so sánh khập khiểng, đánh lận con đen là cực kỳ phản cảm, đôi khi tác dụng ngược. Vấn đề passthrough, muốn so sánh à. Lấy cái htpc, tùy biến cho nó passthrough được hd-audio với receiver A, nếu receiver A passthrough ngon thì đương nhiên cái receiver B có hỗ trợ passthrough hd-audio phải passthrough được. Khả năng để 1 cái receiver lỗi với 1 thiết bị phát nào đó có tỷ lệ rất nhỏ so với thiết bị phát lỗi. Nếu khả năng mình ko thể xác định chính xác lỗi từ đâu thì phản hồi với hãng. Thế thôi.

hienrp

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Vui vẻ nhận hàng thôi mà bác.
Hiện tại Himedia đã có NPP tại Việt Nam (http://himediatech.vn), không phải như trước, chính vì vậy bên em luôn có người để work trực tiếp với kỹ sư của Himedia để find bug và fix, hoàn tiện firmware. Và Himedia cũng làm việc liên tục để cải thiện firmware.
Em vẫn vô để follow anh em trên 4rum, tổng hợp các vấn đề, test lại, và report.
Như em tổng hợp đến giờ, có vài issue chính:
1) Vấn đề phụ đề tiếng việt
2) Vấn đề systemUI bị crash, người bị người không: cái này Himedia sẽ cố gắng để catch log và gửi hãng phân tích sớm nhất để tìm nguyên nhân.
3) Vụ Audio: vụ này mỗi người mỗi điều kiện test khác nhau, setup khác nhau, thiết bị chơi khác nhau... theo tổng hợp của em thì đa số là OK theo đúng specs của hãng.

Thanks a alot,

oldfriend

Moderator

Có vài bác pm hỏi xem 3D iso có full không, mình làm cái clip test cụ thể cho mấy bạn xem nhé.

Xem 3D iso full ko thiếu cm nào

- setup hdmi auto adapter, độ phân giải 1080p 60hz, bật 1080p 24hz lên coi cho mượt.

- đảm bảo màn hình đang full 100% ko có co kéo gì ở đây hết.

Chiến thôi : để ý cây thước của mình nhé, ko xê dịch dù là 1 mili

[video=youtube_share;cFhPyixyDLw]http://youtu.be/cFhPyixyDLw[/video]

tyfnmax

Active Member

Lắp ổ cứng không thấy nhận các bác ợ. Nếu nhận thì ổ nó xuất hiện ở đâu vậy các bác ?

tyfnmax

Active Member

media center,cạnh kodi ấy,vào trong rồi bấm đại vào 1 mục video hay music gì đó là thấy,kinh nghiệm là mới lắp hdd mới thì đợi 1 tý mới nhận,những lần sau thì nhận liền

Chỉ thấy mỗi sdcard. Chắc bị lỗi rồi bác. Ổ 2 Tb vẫn đang dùng bình thường mà không nhận. Mà ổ định dạng nào mới nhận: FAT32 hay NTFS ?

Chỉnh sửa lần cuối:

tuan_ipad2

Well-Known Member

Con q10 của mình bị lỗi không vào được cả 2 phiên bản YouTube cách khắc phục như nào vậy các bác

lohado2

Active Member

Con q10 của mình bị lỗi không vào được cả 2 phiên bản YouTube cách khắc phục như nào vậy các bác

Bác bị lỗi lạ nhỉ. giờ format factory đi rồi cài tài khoản gmail vào cái google play. sau đó down bản youtube trên đó về xem còn bị lỗi nữa không

hienrp

Active Member
Em cũng luôn lắng nghe. Nhưng nhiều bác viết rõ rồi, nói rõ rồi mà cũng không đọc, ko hiểu thì phải. :(
Con của bác thử hard recovery bằng fw e cấp thế nào rồi ạ?

Bác thử làm theo recommend xem nhé.
Ngoài cái subtitle tiếng việt, lỗi crash UI do xung đôt app launcher nào đó thì e chưa thấy vấn đề fw nào cả.
Anyway, e sẽ tiếp tục cố gắng vì ae tiếp, ae push dữ quá.

Bên trên