4K player - Review Himedia Q10 Pro

chon_hoi

Member
Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Uh. Mình cũng đang thắc mắc không biết bác Âu thành "siêu nhân da xanh" từ lúc nào. Chúc mừng bác Âu nhé. Mình cắm rút mấy lần rồi mà vẫn thấy không nhận ổ. Chắc kiểu này phải vác qua cửa hàng thôi. Quạt của con Q10 này các bác chạy thấy thế nào? Của mình hình như không chạy, hay lúc nào máy nóng thì nó mới chạy nhỉ? Dạo này bận nên không có thời gian xem và kiểm tra nên từ hôm lấy về mỗi ngày chỉ xem được khoảng 30 phút nên chưa biết hết tình trạng máy móc ra sao. Tối nay có time về reset lại thử xem có vấn đề gì không. Mình gà mờ về công nghệ nên có gì nhơg các bác hỗ trợ.

meocon

Well-Known Member

Uh. Mình cũng đang thắc mắc không biết bác Âu thành "siêu nhân da xanh" từ lúc nào. Chúc mừng bác Âu nhé. Mình cắm rút mấy lần rồi mà vẫn thấy không nhận ổ. Chắc kiểu này phải vác qua cửa hàng thôi. Quạt của con Q10 này các bác chạy thấy thế nào? Của mình hình như không chạy, hay lúc nào máy nóng thì nó mới chạy nhỉ? Dạo này bận nên không có thời gian xem và kiểm tra nên từ hôm lấy về mỗi ngày chỉ xem được khoảng 30 phút nên chưa biết hết tình trạng máy móc ra sao. Tối nay có time về reset lại thử xem có vấn đề gì không. Mình gà mờ về công nghệ nên có gì nhơg các bác hỗ trợ.

Quạt phải chạy khi khởi động máy chứ :)

oldfriend

Moderator

update tình trạng nóng hay không nóng.

Tin mừng là Himedia Q10 pro đã "nóng" hơn so với Q10 IV mà mình từng xài trước đây.

Lúc trước xài Q10 IV thấy nó im ru, chạy cả tiếng sờ vào vẫn thấy mát lạnh thì lo lắm, vì nó giải nhiệt thế quái nào mà mát lạnh thế này, cứ im im chạy thì nóng chết lúc nào ko hay. Còn hiện tại con Q10 Pro sau khi chạy 3-5 tiếng, sờ vào mặt trên thì hơi ấm, sờ vào đít thì ấm hơn, ít nhất cũng biết nó có giải nhiệt.

P/s: quạt thì có khởi động box lên là chạy, bác đã cắm ổ cứng chặt rồi mà vẫn ko nhận thì mang ra nhờ cửa hàng kiểm tra xem (họ gắn box khác xem thế nào, box khác nhận thì đổi luôn con Q10 mới, box khác cũng ko nhận thì tiến hành đổi ổ cứng khác xem nhận ko)

Chỉnh sửa lần cuối:

lohado2

Active Member

Cách khắc phục tạm thời: xem bằng trình Kodi cho đến khi nhà sản xuất fix lỗi. Cũng cái film 4K ở trên mình coi lại trên Kodi, tất nhiên vừa coi vừa tua, không biết bác lohado coi file gì mà lag nhỉ (dự là iso thúy nga/ asia vì cấu trúc của nó )[/COLOR]

Về vụ Kodi thì như em nói là
File video test 4k 60FPS thì giựt. File này là em down trên Youtube.
Còn Phim 4K em down 2 phim "Ngọa hổ tàng long"(9GB) và "kỷ nguyên Elysium " (51GB) xem ngon lành. Xem trên kodi không bị lỗi ô vuông phụ đề rời.
File ISO thì em play file Thúy nga 117 (46GB) bị giựt. :)) <<<=== Cái này chỉ là test thôi chứ xem bằng trình mặc định em đã quá khủng rồi
Thời gian tới có vidon nữa :)):)):))

Của em bị dính 1 lỗi là bật box lên thì bị xuất hiện thông báo " rất tiếc softcast đã dừng lại" Nhưng vào xem bóng đá link soft vẫn ok. << cái này với em là lỗi nhỏ. Ko sao =))

P/s: Bài viết của bác rất hay. Hữu ích nhất là vụ setup từ đầu sao cho chuẩn. Tối về em sẽ setup lại toàn bộ theo hướng dẫn của bác.
Bác hay lên 4rum nước ngoài thì có gì hay cứ mang hết về đây cho anh em nhé. Lên Mod rồi thì phải càng trách nhiệm hơn nữa.
Chúc mừng New Mod ! :D

oldfriend

Moderator

Về vụ Kodi thì như em nói là
File video test 4k 60FPS thì giựt. File này là em down trên Youtube.
Còn Phim 4K em down 2 phim "Ngọa hổ tàng long"(9GB) và "kỷ nguyên Elysium " (51GB) xem ngon lành. Xem trên kodi không bị lỗi ô vuông phụ đề rời.
File ISO thì em play file Thúy nga 117 (46GB) bị giựt. :)) <<<=== Cái này chỉ là test thôi chứ xem bằng trình mặc định em đã quá khủng rồi
Thời gian tới có vidon nữa :)):)):))

Của em bị dính 1 lỗi là bật box lên thì bị xuất hiện thông báo " rất tiếc softcast đã dừng lại" Nhưng vào xem bóng đá link soft vẫn ok. << cái này với em là lỗi nhỏ. Ko sao =))

P/s: Bài viết của bác rất hay. Hữu ích nhất là vụ setup từ đầu sao cho chuẩn. Tối về em sẽ setup lại toàn bộ theo hướng dẫn của bác.
Bác hay lên 4rum nước ngoài thì có gì hay cứ mang hết về đây cho anh em nhé. Lên Mod rồi thì phải càng trách nhiệm hơn nữa.
Chúc mừng New Mod ! :D

đúng rồi, Kodi mà coi iso giật thì chắc chỉ có Thúy Nga, mình nghĩ là do cấu trúc thư mục của nó, chứ trình mặc định cân tuốt. feedback để Himedia sửa lỗi phụ đề thôi.

P/s: trên trang Vidon.me cho tải về bản Kodi 14.2 để test, bản cũ quá ko biết tối test thế nào. Anh em nào đang ở nhà có thể vào tải về test thử vụ full menu bluray.

quynhhp82

Member

Nhạc 2 kênh

Xác nhận luôn trước khi review là pass tốt nhạc 192khz bằng trình mặc định nhé.

Đánh giá cá nhân khi so sánh với Nvidia Shield và Oppo 103.

Mở box lúc 7h tối, chạy đến gần 2h sáng, và ko có hiện tượng treo nhé. P/s: khi cầm vô box, mình reset all luôn, sau khi reset thì box ko còn Kodi cũng như youtube, tất cả mình cài lại từ đầu trên Chplay, có thể đó là nguyên nhân giúp mình ko bị lỗi youtube mà có 1 bác nào đó bị. Sẵn tiện nói thêm, youtube trên Q10 pro đã mượt, không như bản đời IV, tuy nhiên vẫn thua Shield về độ trong trẻo. Chi tiết hơn thì vui lòng đợi bài so sánh giữa Q10 Pro và Shield.

Link tham khảo các file dùng để test dành cho bác nào muốn nghiên cứu

Kodi samples file

Nhạc 2 kênh em cắm qua đường quang hay đường coxial thì volume của Q10 vẫn chỉnh được, cái DAC 7002s của em nó vẫn chỉ báo 48kHz bác ạ. Bác chụp giúp em cái ảnh pass được ở dàn nhà bác với ạ. Cảm ơn bác.

quynhhp82

Member

Ổ cứng khi em cắm lần đầu cũng không nhận, em gỡ ra gắn vào mấy lần, lần sau em ấn thật chặt cái nẫy ấy, đẩy mạnh vào bác ạ. Bác cứ thử đẩy cái nẫy khi không có ổ cứng xem nó đi đến đâu thì khi lắp ổ cứng vào bác đẩy đến đấy, chắc là được thôi ạ.

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Nhạc 2 kênh em cắm qua đường quang hay đường coxial thì volume của Q10 vẫn chỉnh được, cái DAC 7002s của em nó vẫn chỉ báo 48kHz bác ạ. Bác chụp giúp em cái ảnh pass được ở dàn nhà bác với ạ. Cảm ơn bác.

Q10IV hay Q10 PRO vậy bác. Và bác cũng lưu ý em MD 7002S tối đã chỉ giải mã tín hiệu 48kHz thôi bác nhé. Không lên cao hơn được đâu. Nguồn nhạc của bác có là 192khz thì lên em 7002s nó cũng upscale về 48khz hết.

p/s: EM cũng đang dùng hàng khủng 7002s làm DAC đây. Có cả CD 7002 của nó làm DAC nữa :">

oldfriend

Moderator

oldfriend

Moderator

của bác phải là Kenwood DMF-7002S không, mình google thì được giải thích là MD chỉ giải mã tín hiệu chuẩn của CD là 44.1 KHz do vậy MD sẽ không giải mã được nguồn nhạc 24bit/192.

lohado2

Active Member

update: bản FW 1.0.1 của Q10 Pro cho các bác nào thích vọc phá - Hy vọng có bác nào pro có thể cho ra đời các bản custom FW như bản cs Đức 3.0.2 như đời IV ^^

Link: http://www.mediafire.com/download/a8lhad505gg5asr/update.zip

P/s: thêm cái link Hicontrol dùng cho Q10 https://drive.google.com/file/d/0B7vuWiAeK9hzbVQzbEVWSFBGaVk/view?usp=drive_web&pref=2&pli=1

Link từ nhà cung cấp Himedia Việt Nam.

á ngon rồi. Nhưng Update như nào hả bác?
hy vọng fix được "quả lỗi" sai phân giải màn hình của e @@

oldfriend

Moderator

á ngon rồi. Nhưng Update như nào hả bác?
hy vọng fix được "quả lỗi" sai phân giải màn hình của e @@

copy vào usb, tháo tất cả thiết bị ngoại vi, rút nguồn, cắm usb, chọt lỗ reset và giữ, cắm nguồn, đợi 3 giây cho nó khởi động lên... đây là quy trình chung. Còn up chết ráng chịu ah nha =))

P/s: bác đã vào setting chọn HDMI auto adaptation như mình hướng dẫn ở post 1 chưa ?

lohado2

Active Member

copy vào usb, tháo tất cả thiết bị ngoại vi, rút nguồn, cắm usb, chọt lỗ reset và giữ, cắm nguồn, đợi 3 giây cho nó khởi động lên... đây là quy trình chung. Còn up chết ráng chịu ah nha =))

P/s: bác đã vào setting chọn HDMI auto adaptation như mình hướng dẫn ở post 1 chưa ?

úi zời ơi, Chết ráng chịu ah @@

oldfriend

Moderator
Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Bác ơi em đọc trên mạng: "DMF 7002S là nhân vật ấn tượng nhất với chức năng DAC 24Bit & không cần đĩa mồi. Ngoài ra cấu tạo bên trong lại giống hệt MD Kenwood 9090 (Rất phấn khởi vì được sở hữu em này)", mà em thấy mặt trước nó đúng là có chữ 24 bit.
Thực ra em mới đầu chưa biết là phải chạy bằng phần mềm của Q10, cổng ra quang để Raw nên em nghĩ Q10 không pass được, tối về em thử lại. Chỉ cần pass được là được ạ :)

vâng, thử thoải mái chứ ngại gì ^^, dùng trình mặc định của em nó nhé bác. Để Raw là chuẩn rồi.

oldfriend

Moderator

Bác ơi em đọc trên mạng: "DMF 7002S là nhân vật ấn tượng nhất với chức năng DAC 24Bit & không cần đĩa mồi. Ngoài ra cấu tạo bên trong lại giống hệt MD Kenwood 9090 (Rất phấn khởi vì được sở hữu em này)", mà em thấy mặt trước nó đúng là có chữ 24 bit.
Thực ra em mới đầu chưa biết là phải chạy bằng phần mềm của Q10, cổng ra quang để Raw nên em nghĩ Q10 không pass được, tối về em thử lại. Chỉ cần pass được là được ạ :)

vâng, thử thoải mái chứ ngại gì ^^, dùng trình mặc định của em nó nhé bác. Để Raw là chuẩn rồi.

quynhhp82

Member

Q10IV hay Q10 PRO vậy bác. Và bác cũng lưu ý em MD 7002S tối đã chỉ giải mã tín hiệu 48kHz thôi bác nhé. Không lên cao hơn được đâu. Nguồn nhạc của bác có là 192khz thì lên em 7002s nó cũng upscale về 48khz hết.

p/s: EM cũng đang dùng hàng khủng 7002s làm DAC đây. Có cả CD 7002 của nó làm DAC nữa :">

eolohd

Active Member

Mod hù hiệu quả that =)). Bác yên tâm làm đi, chú ý down đúng file, down xong so sánh dung lượng, cẩn thận hơn nữa thì format cái USB xong rồi copy file vào.
úi zời ơi, Chết ráng chịu ah @@

Bên trên