4K player - Review Himedia Q10 Pro

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Bác ơi em đọc trên mạng: "DMF 7002S là nhân vật ấn tượng nhất với chức năng DAC 24Bit & không cần đĩa mồi. Ngoài ra cấu tạo bên trong lại giống hệt MD Kenwood 9090 (Rất phấn khởi vì được sở hữu em này)", mà em thấy mặt trước nó đúng là có chữ 24 bit.
Thực ra em mới đầu chưa biết là phải chạy bằng phần mềm của Q10, cổng ra quang để Raw nên em nghĩ Q10 không pass được, tối về em thử lại. Chỉ cần pass được là được ạ :)

Em MD 7002S này khả năng của nó đúng với các đánh giá của cộng đồng đó bác chứ không phải thổi phồng đâu. Tuy nhiên vì tuổi đời của nó cũng đã cao nên nó chỉ làm được những cái trong khả năng của nó thôi. Để chơi nhạc lossless thì em nó xứng đồng tiền bát gạo trong tầm giá, chứ để em nó cõng mấy thể loại highres đời mới giờ là quá sức bác ạ. Dù bác có transport từ bất cứ thiết bị tối tân hiện đại nào thời bây giờ qua em nó thì em nó cũng chỉ chịu được nhiệt ở 48khz thôi ko quá được.

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

của bác phải là Kenwood DMF-7002S không, mình google thì được giải thích là MD chỉ giải mã tín hiệu chuẩn của CD là 44.1 KHz do vậy MD sẽ không giải mã được nguồn nhạc 24bit/192.

7002s đây. Lên được tối đa 48khz
P/s: Do cái mặt trước nguyên bản của em nó xấu quá nên thay bằng mặt con 7003 vô. chứ ruột hoàn toàn 7002s nhé

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Âu cho hỏi xem phim 4k phát máy chiếu full hd (tiền đâu chơi máy chiếu 4k) thì có đẹp hơn phim bluray remux/iso không. Thanks.

tienlequoc

Well-Known Member

Anh Thành nhà có điều kiện chơi máy chiếu 4k lun đê. Em chơi mkv 4k thấy đẹp hơn iso 1080. Tất nhiên là tivi 4k. :D

oldfriend

Moderator

máy chiếu full HD thì chiếu phim 8k coi cũng như bluray thường thôi anh :)

thanhyk

Well-Known Member

Vậy phim 4k phát ra tivi full hd chất lượng hình ảnh như bluray thôi đúng ko, bác nào am hiểu trả lời giúp. Tivi 4k thì upscan 1080p đẹp hơn trên tivi full hd, còn nguồn tốt phát trên màn hình thường cũng giống nguồn thường phát phải ko.

@Mod Tiến ơi: anh chỉ đủ tiền mua máy chiếu full hd thui, lý do máy chiếu rẻ hơn tivi...ka..ka. Đã không đủ tiền chơi tivi 4k lấy gì mua máy chiếu. À mà tivi 4k giá chênh lệch với full hd 1 chút, còn máy chiếu thì chênh lệch hơn 2-3 lần lận. Hy vọng năm sau chênh lệch ít lại.
Dạo này khỏe không.

tienlequoc

Well-Known Member

Em thử chơi online từ fshare, cùng 1 đường truyền viettel 30mbps, mkv 4k load ok, bluray iso 1080 ko ok, 4k đẹp hơn. :D

trungk43

Member

Vậy phim 4k phát ra tivi full hd chất lượng hình ảnh như bluray thôi đúng ko, bác nào am hiểu trả lời giúp. Tivi 4k thì upscan 1080p đẹp hơn trên tivi full hd, còn nguồn tốt phát trên màn hình thường cũng giống nguồn thường phát phải ko.

@Mod Tiến ơi: anh chỉ đủ tiền mua máy chiếu full hd thui, lý do máy chiếu rẻ hơn tivi...ka..ka. Đã không đủ tiền chơi tivi 4k lấy gì mua máy chiếu. À mà tivi 4k giá chênh lệch với full hd 1 chút, còn máy chiếu thì chênh lệch hơn 2-3 lần lận. Hy vọng năm sau chênh lệch ít lại.
Dạo này khỏe không.

Theo cảm nhận của mình thì đúng là như vậy.

Chất lượng hình ảnh thì phụ thuộc nhiều vào bitrate. Cứ bitrate cao thì 720p cũng đẹp.

Mấy clip demo thì bitrate lên đến 100Mbps. Netflix chỉ khoảng 20Mbps nên xem 4k và fullhd cũng k khác biệt lắm.

Cùng 1 nguồn phát thì tv 4k xem nét hơn fullhd. Tv 4k ngồi càng gần càng nét. Fullhd gồi gần thì nhìn rõ 2 điểm ảnh cách nhau rõ.

Khả năng chơi 4k của smarttv tốt hơn bất cứ hdplayer nào. Bác nào có smarttv 4k rồi thì k cần phải mua hdplayer làm gì.

Còn xét về play youtube 4k và netflix 4k thì các AB không có cửa. Shield chơi netflix 4k không có 5.1.

Mấy con AB tàu thì mình chưa thấy con nào ra 4k thật sự, toàn bị down scale xuống fullhd.

Nên bác nào có điều kiện thì mua smarttv 4k luôn, mua loại k có smart thì chỉ xem được 4k upscale thôi, trừ khi có shield tv

Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Q10IV hay Q10 PRO vậy bác. Và bác cũng lưu ý em MD 7002S tối đã chỉ giải mã tín hiệu 48kHz thôi bác nhé. Không lên cao hơn được đâu. Nguồn nhạc của bác có là 192khz thì lên em 7002s nó cũng upscale về 48khz hết.

p/s: EM cũng đang dùng hàng khủng 7002s làm DAC đây. Có cả CD 7002 của nó làm DAC nữa :">

Hơ. Giống e thế. Mong các cao thủ sớm mod cho nó pass nhạc qua music player bất kì. Trình mặc định kém quá

vuthecong78

Well-Known Member

Nhiều người dùng Kenwood 7002 làm DAC giống mình nhỉ.

oldfriend

Moderator

update (cuối tuần có nhiều thời gian sẽ test kỹ hơn)

Nhạc 2 kênh

Thật ra mình chưa dấn thân vào con đường 2 kênh, phòng ngủ thì có 1 dàn mini Nhật nghe cho vui, phòng khách thì lâu lâu hứng lên lấy loa karaoke cho nó hát nhạc chứ chưa xài qua Dac hay amply 2ch riêng. Cơ bản test nhẹ nhàng cho anh em vui.

1. Trình mặc định pass nhạc qua cho amply xử, điều khiển tăng giảm âm lượng trên remote Q10 pro không có tác dụng

2. Amply hiện 192khz

3. Trình mặc định chơi nhạc chỉ có các chức năng đơn giản như hình trên, qua bài, dừng, play, nút lặp, chơi ngẫu nhiên, chơi 1 bài. hết rồi. Có thời gian thêm mình cài USB Audio Player xem có pass được không.

4. Tính hát vài bài karaoke mà sợ hàng xóm nó chửi nên thôi, nghe nhạc đỡ cũng được, nghe qua Smart karaoke pro nhạc chất lượng hình ảnh cao cũng đỡ.

Cơ mà không biết vì sao app ko cho mình chọn đường dẫn cũng như cài đặt, chắc hỏi chủ app vì sao các chức năng này bị mờ.

tạm thế thôi, cuối tuần có nhiều thời gian hơn sẽ chiến được nhiều cái khác.

P/s: thấy anh em bị cái lỗi "giao diện người dùng đã dừng lại" mà mình chạy 2 ngày nay chưa bị. Mình chỉ bị khởi động lên lần đầu tiên nó báo "Sopcast đã dừng lại", bấm ok xong là không thấy báo nữa, vẫn coi bóng bánh bình thường

Mình đoán nhiều khả năng là do cái thanh công cụ bên dưới nó gây ra lỗi "giao diện người dùng", lại hẹn cuối tuần cài thử cái Disable navigation xem thế nào.

skplayer

Well-Known Member

Cơ mà không biết vì sao app ko cho mình chọn đường dẫn cũng như cài đặt, chắc hỏi chủ app vì sao các chức năng này bị mờ.

Ứng dụng khi quét thấy ổ cứng có dữ liệu nhạc được tổ chức theo chuẩn đã quy định trước sẽ tự load lên, người dùng không phải làm gì thêm chỉ cần cắm ổ vào chạy app lên là hát, nên trong phần cài đặt sẽ vô hiệu hoá chức năng chọn đường dẫn để tránh xung đột.

eolohd

Active Member

update (cuối tuần có nhiều thời gian sẽ test kỹ hơn)
P/s: thấy anh em bị cái lỗi "giao diện người dùng đã dừng lại" mà mình chạy 2 ngày nay chưa bị. Mình chỉ bị khởi động lên lần đầu tiên nó báo "Sopcast đã dừng lại", bấm ok xong là không thấy báo nữa, vẫn coi bóng bánh bình thường.
Đúng là Sopcast bị báo lỗi lần đầu tiên khi khởi động lên, sau đó thì xài bình thường. Mình gặp lỗi này ở con Xtreamer 4k nhưng khi vào setting của Sopcast chỉnh lại 1 vài thông số (giờ ko nhớ chính xác) thì không báo lỗi Sopcast đã dung lại nữa. Vấn đề là con Q10 pro minh test lại bị ẩn đi setting của sopcast (ko biết lý do) nhưng vì vẫn chạy Sopcast ngon lành nên ko lăn tăn nữa.
Cuối tuần sẽ up lai ROM mà Himedia mới đưa xem có enable lại setting của Sopcast ko? rồi sẽ feedback anh em.

oldfriend

Moderator

Lời khuyên: (update đến 21.04.2016)

- Himedia Pro cải thiện về tốc độ, độ mượt và phát triển phần 4K hơn so với Himedia đời IV.

+ Khởi động chỉ khoảng 15 giây.
+ Mở / Thoát Kodi nhanh hơn. Cho phép chọn Kodi chạy ngay khi khởi động (đời IV mình cài app ngoài để cho Kodi tự chạy khi khởi động)
+ FW đời đầu có lỗi vặt (ví dụ lỗi hiện thông báo giao diện người dùng đã dừng lại, mình thì chưa bị), tuy không ảnh hưởng nhiều nhưng gây cảm giác khó chịu cho người dùng.
+ Đời IV chỉ chơi 4K cho có, đời Pro chơi được tốt hơn nhiều.
+ Youtube trên Q10 pro xem mượt hơn nhiều so với đời IV.

==> Bác nào đang xài đời cũ thì cũng có thể hạnh phúc với đời cũ, không cần nâng cấp vội. Bác nào thích trải nghiệm thì lên đời thôi. (cái nào cũng có giá của nó)

- Bác nào chỉ thích xem youtube, thích xem online, mạnh tiền thì mua luôn Nvidia Shield. Nó cho các bác trải nghiệm youtube tốt nhất. (cuối tuần sẽ có bài so sánh)

+ Giá Shield về VN: 5tr5 - 5tr8 / giá Q10 Pro 3tr3-3tr6
+ Shield coi youtube đẹp hơn / Q10 pro đã cải thiện nhiều youtube so với đời IV nhưng so với Shield vẫn kém hơn.

==> vẫn là câu tiền nào của nấy :D. Trong tình trạng của mình thì với giá 3tr5 / 5tr5 / 12tr5 tương ứng với Q10 pro / Shield / Oppo 103 thì lựa chọn Q10 pro cho cả online và offline là tối ưu cho mình. (có nhiều tiền thì mình mua thêm shield chơi game, mua thêm oppo chơi đĩa bluray... )

vanninhthuan119

Well-Known Member
Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

....Mình gặp lỗi này ở con Xtreamer 4k nhưng khi vào setting của Sopcast chỉnh lại 1 vài thông số (giờ ko nhớ chính xác) thì không báo lỗi Sopcast đã dung lại nữa

Đã từng chỉnh được rồi hả bác, chỉnh hoài không được? Để vọc thử xem, nó cứ hiện lên khó chịu quá->gỡ luôn

Lucky76

Well-Known Member

Lỗi sopcast đã dừng lại khi khởi động lên màn hình home mình cũng gặp nhiều trên AB lẫn tablet khi cài kodi/sopcast, có thể sopcast nó tự mặc định chạy pm nào đó nhất là những cài đặt dạng apk, lỗi này gây khó chịu chứ chẳng ảnh hưởng gì. Mình có thử nếu cài hết tất cả các app trước rồi cài thằng sopcast.apk cuối cùng thì ko bị nữa, đang chờ Q10 pro để test, mà cuối tuần này mới có.

eolohd

Active Member
Ðề: Re: Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Đã từng chỉnh được rồi hả bác, chỉnh hoài không được? Để vọc thử xem, nó cứ hiện lên khó chịu quá->gỡ luôn

100%, minh thử đủ cách, tất cả các version của Sopcast đều bị, cuối cùng chỉnh thử setting thì ok. Giờ quên mất là chỉnh chỗ nào, mò lại là nhớ :D, minh nhớ mang máng là decode gì đó. Bác thử xem.

eolohd

Active Member

Lỗi sopcast đã dừng lại khi khởi động lên màn hình home mình cũng gặp nhiều trên AB lẫn tablet khi cài kodi/sopcast, có thể sopcast nó tự mặc định chạy pm nào đó nhất là những cài đặt dạng apk, lỗi này gây khó chịu chứ chẳng ảnh hưởng gì. Mình có thử nếu cài hết tất cả các app trước rồi cài thằng sopcast.apk cuối cùng thì ko bị nữa, đang chờ Q10 pro để test, mà cuối tuần này mới có.

Trên dòng Q10 pro thì đúng là ko ảnh hưởng gì, nhưng trên Xtreamer 4k, nếu ko setting lại thì không chạy luôn bác ạ. Mình đoán là do setting của sopcast, có thể chỉnh và fix lỗi đơn giản.

Bên trên