ABC về âm thanh

HD Beginner

Viết + sưu tập và chỉnh sửa cho mấy bác Beginner như mình khi sa lầy vào con đường đau khổ còn chút tỉnh táo, không cay đắng như lần đầu tiền

Bài 1: Thứ tự sắm đồ âm thanh

Bài 2: Digital hay Analog?

Bài 3: CD hay Lossless?

Bài 4: Những yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh mà bạn không ngờ đến

Bài 5: Nguồn điện

Bài 6: Vừa nghe nhạc, vừa xem phim..

Bài 7: vv

xicklo

Well-Known Member
Ðề: ABC về âm thanh

Ok man, bác Beginner có những bài viết rất chất lượng. Ủng hộ bác

CutWind

Theo em nên mua dây trước vì nếu chưa phát được ra âm thanh thì vẫn có thể dùng để làm nhiều việc khác,thứ 2 là nên mua mấy cái ổ cắm,dây nguồn tôn tốt nếu chưa dùng cho các thiết bị audio thì có thể dùng cho nồi cơm điện,máy giặt,tivi tủ lạnh rất tiện.

MrMilan

Banned

Theo em nên mua dây trước vì nếu chưa phát được ra âm thanh thì vẫn có thể dùng để làm nhiều việc khác,thứ 2 là nên mua mấy cái ổ cắm,dây nguồn tôn tốt nếu chưa dùng cho các thiết bị audio thì có thể dùng cho nồi cơm điện,máy giặt,tivi tủ lạnh rất tiện.

bác này hài ước nhỉ.

HD Beginner

Bài 1: Thứ tự mua sắm đồ âm thanh

Việc đầu tiên: Xác định mục đích khi mua sắm

1 hệ thống âm thanh rốt cục cũng chỉ là để phục vụ mục đích của chủ nhân. Mục đích đó phải được bạn xác định rõ ràng trước khi mua. Bạn có thể chỉ cần một mục đích, hoặc có thể cần 2,3 mục đích đồng thời.

1.1 Mục đích số 1: Dùng để nghe loại nhạc bạn thích

1.2 Mục đích số 2: Dùng để trang trí.

1.3 Mục đích số 3: Để thể hiện.

1.4 Mục đích số 4: Để kinh doanh (sinh lời)

Nếu bạn xác định 1.1 là tuyệt đối - Nghĩa là bạn mua một hệ thống chỉ để nghe nhạc. Mang lại cảm xúc vui buồn, hưng phấn và thậm chí cả ức chế cho bạn. Không quan tâm đến những việc khác sẽ phát sinh khi mua và khi sử dụng sau này.

Nếu 1.2 là tuyệt đối. Bạn cần phải tìm các hệ thống phù hợp với kiểu bài trí và căn phòng của bạn. Ví dụ nếu phòng bài trí nội thất và kiến trúc kiểu cổ điển Châu Âu thì chọn loa kiểu dáng cổ điển Châu Âu. Nếu phòng lại rộng nữa thì nên chọn loa dạng thùng. Nếu phòng kiến trúc hiện đại thì chọn loa kiểu dáng hiện đại như JBL. Phòng hẹp và dài thì chọn loa cột...

Nếu 1.3 là tuyệt đối thì bạn nên tìm đến những thiết bị thuộc những dòng sản phẩm rất đắt tiền và có số lượng hạn chế. Các phiên bản Gold, Limited, Special hoặc Signature gì đó. Các thiết bị liên quan đến những kỉ niệm 50, 100 năm ra đời....vv Khi đó giá trị sản phẩm sẽ ko chỉ cao về giá thành mà còn cao về độ "độc" của nó. Tránh đụng hàng. Hi

Nếu 1.4 là tuyệt đối thì bạn nên tìm đến những thương hiệu được PR tốt tại thị trường Việt Nam như Jamo, B&W, Denon...và là các Model đang cháy hoặc hết hàng hay đang bị các hãng làm giá... Các sản phẩm nên là dạng Second Hand để khi bán lại tránh lỗ nhiều quá. Sản phẩm cũng phải có nguyên các thùng, xốp, phiếu bảo hành và tem bảo hành trên máy. Để dễ dàng chứng minh nguồn gốc chính hãng của sản phẩm.

Do mục đích chung của bài viết là thứ tự mua sắm đồ âm thanh về thưởng thức. Nên tôi sẽ ko đề cập đến mục đích số 2, số 3 và số 4 nữa. Coi như bạn chỉ mua với mục đích để thưởng thức thuần túy

Việc thứ 2: Xác định loại nhạc mà bạn yêu thích

2.1 Bạn có thích và sẽ nghe nhiều lần nhạc giao hưởng, thính phòng không?

2.2 Bạn thích nghe đi nghe lại một thể loại với số lượng nhạc phẩm hạn chế?

2.3 Bạn thích nghe nhiều thể loại. Tùy tâm trạng, cảm xúc?

2.4 Nếu nghe nhiều thể loại thì bạn có nghe những thể loại trái ngược nhau hay không. Ví dụ nhạc giao hưởng và rock??

Việc thứ 3: Xác định không gian phòng bạn

3.1 Phòng bạn có phải là phòng riêng để nghe nhạc không? Hay còn kết hợp làm những mục đích khác (Ngủ, tiếp khách, ăn...sân vườn, chơi thể thao...vv)

3.2 Phòng bạn diện tích bao nhiêu? thể tích bao nhiêu? Hai loa có thể đặt cách xa nhau bao nhiêu? Bạn có thể ngồi cách loa bao nhiêu?

3.3 Phòng bạn có thể lắp được các thiết bị trang âm không?

Việc thứ 4: Xác định ngân quỹ của bạn

4.1 Bạn có thể mua 1 lần hết toàn bộ hệ thống hay không?

4.2 Nếu không đủ tiền mua toàn hệ thống ngay lập tức, bạn dự định thời gian bao lâu để kết thúc

4.3 Bạn có xác định nâng cấp một thành phần trong hệ thống hay không?

4.4 Bạn có định DIY hoặc MOD một thành phần trong hệ thống hay không?

Việc thứ 5: Lựa chọn nguồn mua

5.1 Bạn có chấp nhận mua hàng đã qua sử dụng hay không?

5.2 Bạn có thể đặt hàng từ nước ngoài về hay không?

5.3 Bạn có chấp nhận mua hàng không có bảo hành tại Việt Nam hay không?

5.4 Bạn có chấp nhận mua hàng mà thông tin về nguồn gốc của hàng không rõ ràng hay không?

Việc cuối cùng: Mua sắm

a/ Hãy xác định mua loa đầu tiên:

Nhiệm vụ của hệ thống âm thanh là phát ra âm. Thành phần phát ra âm là Loa. Loa là yếu tố chủ yếu để ta biết trước được âm thanh của hệ thống sẽ sẽ như thế nào. Do đó phải chọn loa trước tiên. Việc chọn loa sẽ có những chú ý sau

Chọn hãng loa với chất âm phù hợp với các câu trả lời của bạn ở 2.

Chọn Model phù hợp với các câu trả lời của bạn ở 3

Chọn địa điểm mua phù hợp với các câu trả lời của bạn ở 4, kết hợp với 5

b/ Mua Amply thứ 2

Để Loa kêu thì phải có Amply để "đánh", "kéo". Nếu Amply không hợp với Loa về chất âm hoặc công suất thì Loa một là kêu không đúng chất của loa, 2 là sẽ ko diễn tả hết nội dung của tác phẩm nhạc. Do đó việc chọn Amply sẽ diễn ra thứ 2, sau khi chọn Loa. Chọn Amply cần có những chú ý sau:

Chọn mua Amply phù hợp với Loa của bạn.

Công suất của Amply bằng hoặc cao hơn Loa của bạn. Cao hơn bao nhiêu tùy thuộc vào dự định nâng cấp của bạn ở 4.3

c/ Mua đầu CD thứ 3
Nhiệm vụ chính của đầu CD là truyền tải chính xác nội dung của đĩa CD sang Amply. Do đó đầu đĩa cần được chọn sau khi chọn Amply.

Chọn mua đầu CD phù hợp với Amply và Loa

Mua dây dợ thứ 4

Sau khi đã chọn được CD, Amply, Loa thì cần phải chọn mua loại dây loa, dây tín hiệu phù hợp để truyền tải đầy đủ thông tin giữa CD và Amply. Về mặt vật lý thì dây phải phối hợp trở kháng tốt giữa các mạch CD, Amply và Amply với Loa. Ngoài ra dây còn phải được chống và triệt tiêu các nhiễu.

Mua thiết bị điện cuối cùng

Nếu thiết bị không có dây cấp nguồn thì chọn mua dây cấp nguồn cho thiết bị trước tiên

Sau đó chọn mua các ổ cắm chống sét và quá áp

Cuối cùng chọn mua loại UPS có chức năng ổn áp, điện áp cấp từ ắc quy để cắt lọc hết các nhiễu điện từ

Chỉnh sửa lần cuối:

thangvc

Member

Bác này phát biểu linh tinh thật, không biết nói giỡn hay nói chơi nữa? Bác chủ có ý tốt giúp mấy người new bie bớt tốn obama trong đó có tôi mà Bác lại khuyên kiểu này thì mua dây về treo cổ lên luôn Bác ạ. Không giúp thì thôi chứ có đừng nói thế.

Bác chủ cứ tiếp tục, mình xin nghe.
Thanks
thangvc

CutWind

Bác này phát biểu linh tinh thật, không biết nói giỡn hay nói chơi nữa? Bác chủ có ý tốt giúp mấy người new bie bớt tốn obama trong đó có tôi mà Bác lại khuyên kiểu này thì mua dây về treo cổ lên luôn Bác ạ. Không giúp thì thôi chứ có đừng nói thế.

Bác chủ cứ tiếp tục, mình xin nghe.
Thanks
thangvc

Để phơi quần áo có phải tốt hơn là treo cổ ko bác :)) Em nêu ý kiến của em ai ko thích thì ko làm theo có quan trọng gì đâu.E mua dàn toàn mua dây trước mà.

xicklo

Well-Known Member

Đề nghị các bác trật tự để cho bác chủ làm việc. Không lại cãi nhau om tỏi lên. Mùa đông rồi mà dạo này các bác nóng tính quá

Bạch các cụ, em cũng là Beginer, em mạo muội đóng góp vài lời cùng các cụ thế này:

1. Về xác định mục đích, đại đa số các Beginer đều có chung mục đích đầu tiên là để thưởng thức, thứ đến là muốn khoe mẽ tí ti. Chứ còn mục đích tuyệt đối là khoe mẽ (nói toẹt ra là như vậy) thì chắc không phổ biến.

2. Việc xác định thể loại như các cụ ngày xưa hỏi em khi em xin được tư vấn thì thực ra em thấy là khó quá, tức là nhu cầu dùng để xem phim hay nghe nhạc, nếu nghe nhạc thì nghe thể loại gì (Rock, nhạc vàng, giao hưởng...), xem phim thì xem thể loại gì (chiến tranh, tình cảm, kinh dị...).

Bạch các cụ, câu này xin các cụ thứ lỗi là em nói hơi thô, nhưng nó giống như kiểu hỏi "Cái ấy... của bạn dùng với mục đích chính gì là, ấy... hay là ấy...".

Đối với một Beginer, trình độ thẩm âm đang ở sát mặt đất, trình độ thưởng thức cũng chẳng kém. Bởi họ vốn được nghe rất ít, bây giờ mới tập tọe đi vào con đường nghe thì họ trả lời thế nào, nếu nghe nhiều rồi thì họ đâu có là Beginer. Và Beginer thì đâu có thể mua một bộ để xem phim, 1 bộ để nghe nhạc (em không nói về ngân sách, em muốn nói về độ mạo hiểm khi chưa biết gì mà chơi cả hai), vẫn phải là tích hợp cả hai thứ, sau này muốn tách bạch thì tính tiếp.

Do vậy, để có ích cho phần lớn các Beginer trong việc lựa chọn khi đứng giữa ngã mười mấy (chứ ko phải là ngã ba hay ngã tư đường) thì các cụ có thể tư vấn luôn là như thế nào không.

3. Thứ nữa là các bác bác khuyên luôn là nên chọn đồ second hand hay brand new, bởi hỏi là bạn muốn mua đồ gì thì đúng là làm sao em trả lời được.

Tóm lại là những câu các bác đặt ra thì chỉ những người sành điệu có thể trả lời rành rọt, còn Beginer thì mãi vẫn chỉ là Gà mờ.

Vài lời bộc bạch mong các cụ lượng thứ.

leanh_mr

Member

Bạch các cụ, em cũng là Beginer, em mạo muội đóng góp vài lời cùng các cụ thế này:

1. Về xác định mục đích, đại đa số các Beginer đều có chung mục đích đầu tiên là để thưởng thức, thứ đến là muốn khoe mẽ tí ti. Chứ còn mục đích tuyệt đối là khoe mẽ (nói toẹt ra là như vậy) thì chắc không phổ biến.

2. Việc xác định thể loại như các cụ ngày xưa hỏi em khi em xin được tư vấn thì thực ra em thấy là khó quá, tức là nhu cầu dùng để xem phim hay nghe nhạc, nếu nghe nhạc thì nghe thể loại gì (Rock, nhạc vàng, giao hưởng...), xem phim thì xem thể loại gì (chiến tranh, tình cảm, kinh dị...).

Bạch các cụ, câu này xin các cụ thứ lỗi là em nói hơi thô, nhưng nó giống như kiểu hỏi "Cái ấy... của bạn dùng với mục đích chính gì là, ấy... hay là ấy...".

Đối với một Beginer, trình độ thẩm âm đang ở sát mặt đất, trình độ thưởng thức cũng chẳng kém. Bởi họ vốn được nghe rất ít, bây giờ mới tập tọe đi vào con đường nghe thì họ trả lời thế nào, nếu nghe nhiều rồi thì họ đâu có là Beginer. Và Beginer thì đâu có thể mua một bộ để xem phim, 1 bộ để nghe nhạc (em không nói về ngân sách, em muốn nói về độ mạo hiểm khi chưa biết gì mà chơi cả hai), vẫn phải là tích hợp cả hai thứ, sau này muốn tách bạch thì tính tiếp.

Do vậy, để có ích cho phần lớn các Beginer trong việc lựa chọn khi đứng giữa ngã mười mấy (chứ ko phải là ngã ba hay ngã tư đường) thì các cụ có thể tư vấn luôn là như thế nào không.

3. Thứ nữa là các bác bác khuyên luôn là nên chọn đồ second hand hay brand new, bởi hỏi là bạn muốn mua đồ gì thì đúng là làm sao em trả lời được.

Tóm lại là những câu các bác đặt ra thì chỉ những người sành điệu có thể trả lời rành rọt, còn Beginer thì mãi vẫn chỉ là Gà mờ.

Đồng ý với bác này, Em cũng đang tích hợp 2 trong 1 đây, không có điều kiện để nghe nhiều nên hài lòng với những gì đang có, chỉ lúc nào nghe theo số đông nâng cấp lên một tý mới thấy hay hơn 1 tý

myozuka

Member

Bác hỏi khó thế! Để đi đường nào khi đứng trước ngã "mười mấy" như bác hỏi thì chỉ có mỗi các bác quyết định được thôi. Chọn được đường ít bị rơi xuống "ổ voi" nhất chỉ có mỗi một cách là bác tu luyện nội công thật cao cường thông qua việc tìm tòi, học hỏi nhiều những người có kinh nghiệm, qua tài liệu trên internet, các diễn đàn, tự mình đi nghe, trực tiếp tham gia vào việc mua bán, phối ghép thiết bị, tóm lại là phải tự trang bị kinh nghiệm cho bản thân mình.
Còn việc mua đồ sencondhand hay brandnew thì cũng chả ai có câu trả lời chính xác cả. Mới hay cũ đều phụ thuộc vào túi tiền và độ "máu" của các bác dành cho đam mê của mình. Đồ secondhand nhiều món hời, nhưng cũng rủi ro cao hơn nhiều so với đồ mới, đòi hỏi phải có kinh nghiệm hơn khi mua sắm. Đồ mới tạo cảm giác yên tâm hơn cho người mua vì rõ ràng về xuất xứ và bảo hành, nhưng cũng đòi hỏi kinh nghiệm phối ghép mới thỏa mãn được nhu cầu của người mua.

danchoi7x

Active Member

Còn việc mua đồ sencondhand hay brandnew thì cũng chả ai có câu trả lời chính xác cả. Mới hay cũ đều phụ thuộc vào túi tiền và độ "máu" của các bác dành cho đam mê của mình. Đồ secondhand nhiều món hời, nhưng cũng rủi ro cao hơn nhiều so với đồ mới, đòi hỏi phải có kinh nghiệm hơn khi mua sắm. Đồ mới tạo cảm giác yên tâm hơn cho người mua vì rõ ràng về xuất xứ và bảo hành, nhưng cũng đòi hỏi kinh nghiệm phối ghép mới thỏa mãn được nhu cầu của người mua.

Đoàn Chuẩn =D> =D>

Bác hỏi khó thế! Để đi đường nào khi đứng trước ngã "mười mấy" như bác hỏi thì chỉ có mỗi các bác quyết định được thôi. Chọn được đường ít bị rơi xuống "ổ voi" nhất chỉ có mỗi một cách là bác tu luyện nội công thật cao cường thông qua việc tìm tòi, học hỏi nhiều những người có kinh nghiệm, qua tài liệu trên internet, các diễn đàn, tự mình đi nghe, trực tiếp tham gia vào việc mua bán, phối ghép thiết bị, tóm lại là phải tự trang bị kinh nghiệm cho bản thân mình.

Cụ hiểu sai ý em rùi, í em là nếu theo các cao thủ thì chơi secondhand hơn hay là brandnew hơn đối với một Beginer.

Ví dụ có một cao thủ sẽ bảo rằng: "Theo í tôi thì bất kể thế nào, đối với một Beginer nên kiếm một món brandnew phù hợp với túi tiền (trừ trường hợp được cao thủ giúp đỡ hoặc có nguồn hàng tuyệt đối yên tâm, ví như có ông bạn thân muốn nâng cấp) để đỡ phải đóng học phí nhiều" chẳng hạn.

Theo ngu í của em (của em thôi nhé) thì đúng là với những người tập tọe, không phân biệt được hàng hay dở tốt xấu và không có người giúp đỡ, tốt nhất là nên sử dụng hàng mới vừa túi tiền (nhiều tiền thì chơi hàng hiệu, vừa tiền thì dùng hàng Việt Nam chất lượng cao do người tiêu dùng bình chọn).

Bởi đối với Beginer, thứ nhất là trình độ thẩm âm kém thì không thể chọn hàng có chất lượng âm thanh cao; thứ hai là trình độ về điện tử kém thì khi mở máy ra cũng chỉ biết là mạch đã bị dỡ hay chưa dỡ (nếu trình độ thao tác của thợ kém), có cái tụ nào bị sùi... chứ không thể đi sâu hơn như mạch có zin không, có bị đấu tắt không...

Tóm lại, bên trong một chiếc máy secondhand là cả một thế giới huyền bí mà ta không thể khám phá tại thời điểm mua hàng.

myozuka

Member

Beginner ---> học phí, học phí...và học phí ---> Professioner (cái món học phí kia dài hay ngắn, nhiều hay ít tùy thuộc và khả năng luyện level, tăng kinh nghiệm của khổ chủ nhanh hay chậm).
Mình mà không có chút kinh nghiệm nào, không có người giúp đỡ --> mua đồ mới phù hợp với túi tiền (đây chắc là cũng sẽ đóng học phí, vì có thể về phối ghép không hợp, mua không đúng đồ thể hiện tốt dòng nhạc mình hay nghe, sớm muộn gì cũng bán lỗ để nâng cấp, chưa kể bị sales "chăn gà" nữa, cái này mới năm ngoái em bị chứ ai :(( ).
Mua đồ cũ thì không yên tâm về chất lượng và giá cả, em cứ lấy ví dụ là em cách đây 18 tháng, không biết 1 tí gì về audio, cầm hai mươi triệu ra hàng audio ở HBT, ngồi nghe gần 1 ngày, xách về 3 món, 1 cái AVR, 1 cặp loa, 1 cái sub. Mua xong mới đi tìm hiểu thì biết mình bị thịt ít nhất 15% giá trị của 3 món hàng đấy. Cũng chẳng sao, vì newbie mà, coi như đóng học phí tập một, khà khà. Cái AVR của em là hàng secondhand, tuổi hơn một chục, lúc mua cũng đòi chủ hàng mở nắp máy ra xem, có biết quái gì, mở ra rồi lại đóng vào. May mà cái này nó còn ngon, chạy gần hai năm nay chả vấn đề gì, may tập một. Còn đôi loa và cái sub tàu, về dùng vài tháng thì chán, cho thằng cu em nó mới chơi, học phí tập hai. Em giờ cũng toàn mua đồ secondhand thôi, mua không phải là rẻ lắm nhưng được cái toàn từ nguồn hàng mà mình tin tưởng về chất lượng, có bảo hành đàng hoàng, trước khi mua bao giờ cũng tự mình đi khảo giá trước thông qua những kênh thông tin trong quá trình giao lưu với anh em trên diễn đàn nên mình có được.
Tóm lại cứ phải "máu" bác ạ, chưa biết gì thì đi hỏi, đi nghe ké, bác cứ xác định là phải đóng học phí đi. Chả có bác nào chơi audio mà dám vỗ ngực ta đây chưa từng mất tiền "oan" đâu ạ.

lan806

Well-Known Member

Bác kèm thêm vinyl (LP) vào cho đủ bộ bác ới..

Xin bác, thứ đó dành cho cảnh giới khác, bác đừng có đưa vào đây, nên chỉ dừng lại ở phổ thông hoặc trên chút thôi.
Mấy thứ đèn đóm, đĩa than, băng cối là của các cao nhân đắc đạo, các bác ấy thưởng thức theo trường phái cao hơn rồi (có lẽ mang chút tâm linh nữa chăng). Này nhé bật ampli, đi tắm, đợi khô đầu tóc, pha ấm trà, hút điếu thuốc, thắp nén hương trầm, đợi ampli đủ nóng, thong thả đưa cái đĩa LP rồi thưởng thức,.... ôi cảnh giới tối thượng (nhạc không lời thì chẳng nói làm gì, chứ nhạc ngoại mà không hiểu hết nó hát cái gì thì cũng phí nhỉ - ấy là nhạc lý thì chắc bác nào cũng hiểu cả rồi).
Còn về dây thì bộ dây có thể giúp anh em mới chơi mua được mấy bộ cỏ, này nhé: dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn,... dây nguồn xong rồi thì phải dây trong nhà cũng xịn, dây trong nhà xịn rồi thì phải tiếp ra tới trạm điện cũng xịn, mà cái trạm điện khu phố mình lởm quá, kiến nghị đổi mới luôn, chạy đường điện riêng tới ... thủy điện Hòa Bình.
Em tán cho vui đấy thôi, chứ em không chọc ngoáy bác nào nhé.

Xác định rõ mục đích là quan trọng nhất,mua đồ đúng mục đích có không được vừa ý thì cũng dễ và tốn ít học phí để sửa sai hơn.Nói ví dụ như muốn nghe nhạc lại mua âm ly xem phim + hệ thống loa 5.1 thì đúng là dở đúng không các bác.Còn để xem phim lại đi mua loa chuyên nghe nhạc vàng về thì cũng ko thể nào hiệu quả được.

ngdhieu

Well-Known Member

Kinh nghiệm tiết kiệm chi phí cho Beginer khi sắm bộ audio nghe nhạc:

Bạn hãy sắm 1 bộ dàn mini combo 2nd, với chi phí <1tr5 cho 1 bộ AIO stereo, bạn đã có 1 bộ dàn để bắt đầu nghe thử và đo xem những bộ dàn rời bạn sắm về sau hay hơn nó như thế nào.

Bên trên