Age of ultron: hành động khá, giới thiệu phase 3

viethaiyb

Well-Known Member
Ðề: Age of ultron: hành động khá, giới thiệu phase 3

Trung Quốc 12/5 mới chiếu.
Tuần đầu này chiều tại 44 quốc gia và vùng lãnh thổ, so với 66 thị trường trong tuần đầu tiên của Furious 7, nên doanh thu AoU ($201.2M) thua F7 ($245M) là dễ hiểu.
Còn Bắc Mỹ thì tuần đầu các thanh nên đặt vé trước kín rạp từ lâu lắm rồi :p, quan trọng là sau tuần đầu drop bao nhiêu thôi.
Còn ở Trung Quốc thì chưa biết được AoU hay F7 mới là người chiến thắng, F7 đã vượt qua $323M, dự kiến đạt tới gần $400M trước khi nhường rạp chiếu cho AoU (12/5).
Thật lạ là bây giờ người ta so sánh AoU với F7, trong khi 2 tháng trước chắc ai cũng nghĩ F7 hoàn toàn "không có cửa" trước AoU =))
F7 thành công hơn mong đợi quá nhiều còn gì(dù 2 phim kinh phí tương đương)... Còn AoU thì cơ bản chỉ là mấy bạn ở đây nghĩ AoU sẽ "thua cả F7" thôi...:))... chứ thực tế là cỡ phim này thì cứ 2 tỉ thẳng tiến thôi...:))...
Để ý là doanh thu F7 đã đạt 1,3 tỉ... ko rõ liệu có vượt được A1 ko nhỉ, xem ra hơi khó vì tuần rồi doanh thu giảm rõ rệt, chỉ kiếm thêm dc khoảng 100tr...

hdradiovn

Member

Xem không có điểm nhấn ! Bình thường !

viethaiyb

Well-Known Member

Mình nghe người trong CGV bảo ở Việt Nam doanh thu mở màn của AOU thua F7 đấy :D. Điều này thật sự là không ngờ tới.
Uh! không ngờ ở Việt Nam...:))... ko phải tự ti đâu nhưng thực sự đóng góp của thị trường VN với phim bom tấn là quá nhỏ để nhắc tới...:))

brucelee123456

Active Member

em thấy nhận xét về phần phụ đề Việt Ngữ của CGV là quá chuẩn ag=))
Sau này đề nghị CGV cho thêm option tắt phụ đề vào kính 3D NHỈ? Phụ đề chán quá thì cho phép người dùng tắt nó đi chứ. Bữa coi 2D nhìn phụ đề như rác. Mà phim này thấy tiếng Anh nó dùng cũng mấy từ dễ, nghe dc. Ko cần phụ đề làm gì.

ngdinhluat

Well-Known Member

F7 thành công hơn mong đợi quá nhiều còn gì(dù 2 phim kinh phí tương đương)... Còn AoU thì cơ bản chỉ là mấy bạn ở đây nghĩ AoU sẽ "thua cả F7" thôi...:))... chứ thực tế là cỡ phim này thì cứ 2 tỉ thẳng tiến thôi...:))...
Để ý là doanh thu F7 đã đạt 1,3 tỉ... ko rõ liệu có vượt được A1 ko nhỉ, xem ra hơi khó vì tuần rồi doanh thu giảm rõ rệt, chỉ kiếm thêm dc khoảng 100tr...

Bạn này mãi vẫn không hiểu khái niệm kinh phí và giá trị thương hiệu nhỉ
"chỉ là mấy bạn ở đây nghĩ AoU sẽ "thua cả F7" thôi": không quá 2-3 người "ở đây" nghĩ vậy đâu.

culacvang

Well-Known Member
Re: Ðề: Age of ultron: hành động khá, giới thiệu phase 3

Trung Quốc 12/5 mới chiếu.
Tuần đầu này chiều tại 44 quốc gia và vùng lãnh thổ, so với 66 thị trường trong tuần đầu tiên của Furious 7, nên doanh thu AoU ($201.2M) thua F7 ($245M) là dễ hiểu.
Còn Bắc Mỹ thì tuần đầu các thanh nên đặt vé trước kín rạp từ lâu lắm rồi :p, quan trọng là sau tuần đầu drop bao nhiêu thôi.
Còn ở Trung Quốc thì chưa biết được AoU hay F7 mới là người chiến thắng, F7 đã vượt qua $323M, dự kiến đạt tới gần $400M trước khi nhường rạp chiếu cho AoU (12/5).
Thật lạ là bây giờ người ta so sánh AoU với F7, trong khi 2 tháng trước chắc ai cũng nghĩ F7 hoàn toàn "không có cửa" trước AoU =))

bên trang review fast 7 hôm trc' mình có nêu so sánh doanh thu giữa 2 fim thì bác nào cũng cười :))

viethaiyb

Well-Known Member

Bạn này mãi vẫn không hiểu khái niệm kinh phí và giá trị thương hiệu nhỉ
"chỉ là mấy bạn ở đây nghĩ AoU sẽ "thua cả F7" thôi": không quá 2-3 người "ở đây" nghĩ vậy đâu.
Mình "mãi ở đây" có thắc mắc gì về cái bạn nói đâu...:))... thì mình nói kinh phí tương đương là kinh phí dựng phim trên BOM chứ ai nói đến tiền quảng bá với cái gì nữa đâu...:))
Thì đấy! đúng là chỉ có 2 -3 người ở đây nghĩ vậy chứ đâu, chứ cậu có nghĩ nó sẽ thua F7 ko...:))... hay là cậu có so sánh 2 cái với nhau ko...:))

Kazna

Member

Bên này chê, bên Tinh tế lại khen phim này hay nức nở

Cái thớt bên đó chỉ có bài của chủ là khen thôi đã vậy cái bài đó đâu có đáng là bài review, giống bài quảng cáo phim hơn.

nvanmanh

Member

Quote xong định xoá bớt nội dung trích cho diễn đàn đỡ rối, ko xoá rồi bác BuiAn cũng vào xoá hoặc ban nick nhưng quyết ko xoá vì đây thể hiện sự bất cập của diễn đàn. Khi Quote ko tự thu hẹp nội dung, có người Quote ko thông báo...
Cái diễn đàn lớn, lượng truy cập khủng mà từ giao diện đến tính năng phải nói là từ thời internet sơ khai tới giờ.
Ko biết đây là sự yếu kém của ban quản trị hay là sự trì trệ bảo thủ ko thể bào chưa ?!

Bác review hơi tiêu cực, nhưng mà phải nói là A2 năm nay khá là ko như mong đợi từ logic, cảm xúc đến cả âm thanh, hiệu ứng

Em đồng ý hoàn toàn! Ví dụ chức năng xem ảnh (ở phần điểm tin điện ảnh cũng cực kỳ khó chịu), ngày trước em cũng lập hẳn topic để góp ý, thay vì dùng scroll bar thì nên thay bằng các nút để chuyển ảnh, kéo đi kéo lại thanh cuộn ảnh chẳng vào giữa được khung hình, rất là khó chịu! Rồi giao diện website cũng quá cũ kỹ, bản thân hdvietnam là 1 diễn đàn lớn, nếu không tự thay đổi bản thân thì chỉ có tự tử mà thôi.

Hôm nay em vừa đi xem phim về, đọc ở những tờ báo khác họ nói có tới 92% các nhà phê bình đánh giá phim tích cực. Em nghĩ người yêu điện ảnh hơn thất vọng cũng vì kỳ vọng quá nhiều.

ngophuocthinh

Active Member

Phim này nội dung tạm được, chủ yếu giới thiệu các tuyến nhân vật mới cho các phần sau. Nhưng yếu tố bất ngờ hay đột phá như Captain America 2 thì ko có. Hành động quá bình thường. Không biết có phải sau khi xem cái Furious 7 tốc độ nhanh quá nên khi sang phim này mấy cảnh hành động xem mà buồn ngủ. Kĩ xảo hơi mờ, so với kĩ xảo của Transformers phần 1 hay 3 vẫn chưa bằng nổi.:3
Âm thanh thì bình thường.
Phim này nói chung đáng ra rạp, nhưng xem lần 2 thì quá buồn ngủ và chán...nhất là đoạn cuối.
Ultron thì hơi nhạt, không nguy hiểm như khi xem trailer. Hơi bị dị ứng với cái kiểu bắt mà ko giết cứ giam để chơi đó :))) Cứ nghĩ giam BW để gài bẫy nhóm Avenger nhưng cũng ko có. Lúc Hulk đột nhập cứu BW chả hiểu lúc đó Ultron ở đâu :))

yzrm1_spn

Active Member

Quote xong định xoá bớt nội dung trích cho diễn đàn đỡ rối, ko xoá rồi bác BuiAn cũng vào xoá hoặc ban nick nhưng quyết ko xoá vì đây thể hiện sự bất cập của diễn đàn. Khi Quote ko tự thu hẹp nội dung, có người Quote ko thông báo...
Cái diễn đàn lớn, lượng truy cập khủng mà từ giao diện đến tính năng phải nói là từ thời internet sơ khai tới giờ.
Ko biết đây là sự yếu kém của ban quản trị hay là sự trì trệ bảo thủ ko thể bào chưa ?!
Bác nói đúng đấy

rofl001

Member

Mới coi lần 2, ngẫm lại thật thất vọng khi phim chỉ dài 2 tiếng 15 phút (? không nhớ rõ thời gian), muốn coi 3 tiếng, 6 tiếng nghỉ giải lao giữa giờ cũng được hoặc ko nghỉ cũng được.
Kẻ khen người chê, mà chê gì thấy ghê hết sức, dù có người thấy dở thì cũng không đến mức thậm tệ như các bài review chê cả :D

Mr 2nd

bạn cop của mình sao ko ghi nguồn???

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdinhluat

Well-Known Member

Hóng Drama :D
Copy review =))

v_anh

Well-Known Member

Đoạn đầu có mấy cảnh bay nhẩy kỹ xảo ảo quá, nhất là lúc xe ông Cap bị sóc.
Phim là Age of Ultron mà Ultron chắc ra đời được vài ngày đã tèo rồi, chả thấy làm được cái gì xứng đáng đến tầm "Age" cả.
Không thể đợi được A3 để xem những cảnh chiến đấu của em Scarlet Witch trong bộ đồng phục chiến đấu mới vô cùng gợi cảm. Hy vọng em vẫn giữ dáng cho đến khi quay xong A3.

Mr 2nd

Age of Ultron - Một Chuỗi Thất Vọng

Shenlong đâu rồi vô trả lời đi chứ???

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

cho bạn Shenlong 12h nữa để vào trả lời, nếu không sẽ ban nick vì HDVN không cần những bài copy, chỉ cần những bài tự viết.
bất cứ bài copy nào cũng sẽ bị xóa và xử lý vì HDVN không thiếu bài review, nếu không muốn nói là nhiều bài nhất so với những nơi khác

Mr 2nd

Age of Ultron: Một Chuỗi Thất Vọng

Review chi tiết The Avengers 2
(Warning spoil cực nặng, khuyến cáo chỉ nên đọc khi đã xem phim)

Age of Ultron - Một Chuỗi Thất Vọng

Còn nhớ năm 2012, lúc nghe mọi người bàn tán cái phim gì mà "tập hợp" tất cả superhero lại thì đa số mọi người (có mình) ai cũng nghĩ "cái dạng phim mà như lẩu thập cẩm thì chắc là rất vớ vẩn, nhồi nhét cả đống nhân vật như cám heo có gì mà xem".

MV5BMTk2NTI1MTU4N15BMl5BanBnXkFtZTcwODg0OTY0Nw@@._V1_SX640_SY720_.jpg

Nhưng cuối cùng thì kết quả ngược lại, "nồi lẩu thập cẩm" đó quá ngon, ngon tới mức ai cũng phát cuồng, ngon tới mức Marvel Studio lên kế hoạch phát triển dài hơi tới 2020 để sản xuất cả 1 "vũ trụ phim Marvel", rồi phim riêng từng hero, rồi phim truyền hình 2,3 cái tv series, tới mức DC phải học theo Marvel làm một "vũ trụ phim DC", có thể nói nhờ The Avengers đã giúp Marvel tạo ra 1 cuộc cách mạng về phim siêu anh hùng chưa từng có trong điện ảnh.

Tới 2015, khi mà ai cũng mong mỏi đc xem 1 "siêu phẩm" phần hai thì một lần nữa... kết quả lại... ngược lại.

Phần 2 Avengers ngoài khâu action & kỹ xảo khá tốt (khá thôi chứ đoạn action đầu phim xem fake fake có vẻ ko đc đầu tư kĩ lượng đoạn đó cho lắm) thì nội dung phim vô cùng chán, mô tip anh hùng cũ hơn chữ cũ, cái thiện thắng cái ác, nhưng không có điểm nhấn, không sáng tạo, không có yếu tố bất ngờ. Mô tip tình yêu sến hơn chữ sến, yệu nhau nhưng không thể bên nhau, hứa hẹn, bỏ trốn, bỏ đi... như phim tc Đài Loan.

Cụ thể hơn, mình sẽ đi sâu vào nội dung phim, warning again, spoil cực kì nghiêm trọng !

Đầu tiên, mở đầu phim khán giả sẽ thấy cảnh biệt đội Avengers cùng nhau đánh phá căn cứ của thủ lĩnh Hydra mà không biết làm thế nào họ tập hợp lại với nhau từ khi nào, vì sau A1 các thành viên đều tứ tán, mà nay lại tự nhiên lại... đông đủ ? Rồi làm cách nào mà họ "triệu tập" được Thor - a god??

=> Có lẽ sẽ có nhiều bạn bảo là "phải xem tập 19 AoS thì mới hiểu được". Ơ thế chẵng nhẽ cứ mỗi lần xem phim điện ảnh thì PHẢI xem phim truyền hình trước ah. Đó là chưa nói bất kì một phim điện ảnh nào ngoài tính liên kết cũng đòi hỏi phải có tính độc lập giữa các phần trong series chính, chứ đừng nói phim điện ảnh lại "lệ thuộc" phim truyền hình như vậy, mà lại còn là lệ thuộc sản phẩm phụ (AoS là ăn theo Avengers).

Nhưng vấn đề là trong khi mục tiêu chỉ là một căn cứ quân sự mà thiết nghĩ một mình Iron Man cũng thừa sức "làm gỏi" chứ không phải như Fury từng nói "họ (avengers) sẽ hội tụ khi người dân cần họ" (người dân cần cả một biệt đội SAH để hủy diệt một căn cứ quân sự?)

Tuy nhiên, đó chỉ là chút lấn cần đầu tiên chứ chưa phải "thất vọng", thất vọng đầu tiên là về nhân vật Baron von Strucker (xuất hiện khá cool trong after credit Cap 2) cứ tưởng sang phần này cũng boss tầm cỡ chứ chẳng vừa, nhưng rốt cuộc thì đất diễn của nhân vật này cũng không nhiều hơn màn cameo trong credit kia là mấy.
Một thủ lĩnh Hydra có khả năng "cải tiến" The Twins, giữ quyền trượng của Loki mà lại bị hạ một cách vô cùng đơn giản, cũng như bị giết chết một cách ko thể đơn giản hơn.

latest

Trước khi phim công chiếu, khi nhận dc thông tin dàn cast đồ sộ khi ngoài dàn dv chính còn có cả Falcon, Peggy (Cap) ; Heimdall, Erik (Thor) và nhất là sự góp mặt của Andy Serkis (Ceasar - Planet Apes)

Nhưng rồi thì một lần nữa khán giả lại thất vọng khi biết những nhân vật đó đúng là ko phải diễn cameo mà lại chẳng khác gì cameo.
(Ngoài ra cũng không có sự góp mặt của Loki như báo chí đưa tin trước đó)

Còn nhân vật Ulysses Klaue của Serkis khi đc đưa vào cast lúc đầu đã làm khán giả tò mò, bàn tán sôi nổi liệu có phải anh sẽ đóng một vai trò yếu tố phản diện mang tính "bất ngờ" bên cạnh Ultron hay gì gì đó khiến khán giả "hết hồn" hay không.

Nhưng không, như mình nói, phim mô tip anh hùng cũ kĩ, vẫn là cái thiện thắng cái ác 1 cách đơn giản, ko có điểm nhấn, ko có tính sáng tạo, ko căng thẳng cũng như càng ko có trường đoạn mang tính cao trào nào.

Sự thất vọng tiếp theo đến từ Ultron, boss chính của phim! Thiết nghĩ nhiều khán giả sau khi xem xong trường đoạn Ultron biến thành "kẻ ác" thì sẽ có cảm giác thiếu thiếu. Đó là vì nó đến quá chóng vánh, ko thể hiện được sự chuyển biến cần thiết để mng thấy dc là "Ultron muốn hòa bình, muốn cứu thế giới nhưng hiểu sai" như nội dung phim miêu tả, mà sẽ có cảm giác Ultron giống như là một "sản phẩm lỗi" trong quá trình thử nghiệm hơn.

Không chỉ có vấn đề về mặt "động cơ" làm kẻ ác, mà cả cách thể hiện, cách hành động ở Ultron cũng có "vấn đề", quá đơn giản và khuôn mẫu so với cái gọi là "trí thông minh siêu việt". Nhiều lúc thậm chí thấy tội Ultron, trận chiến cuối phim Ultron bị đánh như... con ghẻ, ngoài "cha" Tony ra thì "mấy chú mấy cô" cũng xúm vào đánh nó túi bụi. Phút cuối xem nó nói chuyện với Scarlet Witch mà thấy thương. Nói chung boss Ultron như này khá fail.
Nếu đem lên bàn cân so sánh thì Ultron ko thể nào sánh bằng "ác nhân đẹp trai" , ranh mãnh Loki trong phần một.

Không chỉ Ultron có "vấn đề", mà các nhân vật SAH chính cũng thế, không có sự liên kết tốt với chính bản thân họ trong các phim trước, tính cách của nhân vật thay đổi một cách quá bất ngờ so với phiên bản của họ trong chính những phần phim trước đây.

- Tony Stark khi kết thúc Iron Man 3 đã quyết định phá hủy "binh đoàn" của mình cũng như hành động vứt "trái tim" xuống biển cho thấy anh đã nhận thức dc sự nguy hiểm của bản thân thì tới AoU anh lại biến thành kẻ thực dụng, lén lút thực hiện những hành động sai trái sau lưng bạn bè.

- Captain khi kết thúc Cap2 trong lòng chỉ nung nấu ý định tìm kiếm Bucky thì tới AoU anh chỉ nung nấu ý định... đánh nhau với Iron Man.

- Thor trong AoU lại càng nhạt nhòa, nếu ko tính các pha hành động bay nhảy đập búa thì đất diễn có lẽ còn ít hơn vai diễn Helen Cho của miss Claudia Kim.

- Ship của Black Widow & Hulk lại càng khó hiểu, thậm chí gây bất ngờ... ngoài mong muốn, tình yêu của 2 superhero đến quá nhanh và vội vàng, nhưng lại vô cùng "sâu đậm" dù chỉ... mới yêu.

- Hawkeye lại có nhiều đất diễn hơn, khi thể hiện đc khát khao về cuộc sống bình yên bên những người thân yêu, thậm chí là quy ẩn, gác kiếm vì gia đình, nhưng... đây lại ko phải là phần mà khán giả kỳ vọng trong một bộ phim sah.

- Ngược lại với dàn maincast, hai nhân vật anh em nhà Maximoff có xuất thân khá thú vị, họ tình nguyện trở thành vật thí nghiệm cho Baron vì lòng hận thù với tập đoàn Stark đã hại chết gia đình mình và khiến hai anh em mồ côi cha mẹ phải sống trong tuổi thơ cô đơn và sự thù hận đối với "vũ khí".
Tuy nhiên cũng như Ultron, "động cơ" thù địch Avengers của The Twins cũng khá mập mờ, đồng thời hành động "cải tà quy chính" cũng diễn ra khá nhanh, tuy nhiên vẫn ở mức chấp nhận được chứ ko giống Ultron.

- Vision, một SAH mới của biệt đội báo thù, anh xuất hiện với thời lượng ngắn ngủi nhưng với tạo hình đẹp, ánh mắt rất có hồn (tuy ko có thực) của một nhà tiên tri cùng với sức mạnh ko thua kém gì Superman của DC đã phần nào giúp anh lấy được cảm tình tốt với khán giả... trừ fan Thor, vì anh cũng chính là yếu tố góp phần "dìm hàng" thần sấm trong phần này
Cuối phim, đạo diễn cũng khá ưu ái khi phân cho anh "cứu" SW, có lẽ đây là ship trước cho mối tình "lạ" ở các phần phim tiếp theo.

Một điểm fail khác của phim là khi mà khán giả vừa yêu mến 2 nhân vật Scarlet Witch & Quick Silver này thì đạo diễn lại khiến QS chết một cách khá là "ba chấm", có lẽ đây là động thái "tạo bất ngờ" mà mình nói trong phim chưa có. Tuy nhiên, bất ngờ thì ít, còn... bất mãn thì nhiều. Và dù "hi sinh anh dũng" nhưng cuối phim Quick Silver ko hề đc nhắc tới, cũng có thể là đem đi "chích" thuốc GH325 như Phil Coulson trong AoS.

=> Có lẽ, sau khi xem xong Avengers 2 mng sẽ thôi ko còn khái niệm "phim của MCU luôn liên kết chặt chẽ và logic".
Tạo ra 1 vũ trụ phim SAH? Đó là con dao 2 lưỡi, vì có quá nhiều bộ phim, quá nhiều kịch bản do quá - quá nhiều người làm nên sự thống nhất là cực kì khó khăn.

Nếu A2: AoU chứ ko phải Avengers ra mắt vào 2012 thì hẳn mọi chuyện đã khác, chắc cái gọi là Marvel Cinematic Universe sẽ ko có phase 2, phase3 luôn.

Ngoài ra thì sự thất vọng còn được "đẩy mạnh" nhờ CGV Cinemas Vietnam, dịch thuật rất ư là có vấn đề:
- Vision lại đi dịch thành "viễn tượng", thật "viễn tưởng" thì có nghe nhiều rồi chứ từ nhỏ tới lớn mình mới nghe cái từ này lần đầu. Mà đúng nghĩa thì Vision dịch là Ảo Ảnh nghe cũng được và hợp lí thì lại ko dùng. Ko thì có thể để nguyên là Vision như trường hợp của Cap ko cần phải dịch ra là Đội Trưởng
- Enhance thì dịch thành "cường thể", nghe cứ như nói về một vật, một tinh thể gì gì đó, chứ ko hợp dùng cho người, cả phim cứ gọi SW và QS là "cường thể" chối tai hết biết.
- Tệ hại nhất là cái trò "ông ông tôi tôi" nghe chẳng ra làm sao, như bọn học sinh tiểu học nói chuyện với nhau.
- Rồi có mấy đoạn như kiểu cố tình dịch "thoát nghĩa" nhưng lại dùng từ khá trẻ trâu, thiếu nghiêm túc. Cái gì mà "giang hồ của SHIELD, rồi du côn gì gì đó", ko biết CGV có vấn đề gì ko khi giao cho một biên dịch "ngông" như vậy?
- Red Room thì cứ dịch đơn giản là "Phòng Đỏ", lại còn bày đặt Hồng Thất, tính "kiếm hiệp hóa" phim siêu anh hùng chăng?

Kết:

Theo cảm xúc cá-nhân của mình (và một cơ số ng khác như bạn bè, cả báo chí) là phim hơi fail, hoặc có thể do kỳ vọng quá nhiều nên giờ mới fail feeling mạnh như thế, đại khái có thể ví như này, nếu xem Avengers 2012 là Ironman 2008 thì AoU chính là Ironman 2.
Đó là nói về cảm xúc (bị tuột giống vậy) chứ ko phải so sánh về đẳng cấp 2 phim.

Và hiện tại điểm số trên IMDb đang "tuột" dốc không phanh. Cách đây một tuần phim debut 9.4, rồi hạ 9.1, 8.9, 8.7 tới hum nay thì chỉ còn 8.3, một kỷ lục tuột điểm.

Thiết nghĩ A2 sẽ khó đạt 1 tỷ doanh thu nếu hiệu ứng truyền miệng lan rộng, chứ đừng nói vượt qua A1.
Tuy nhiên vẫn đặt hi vọng vào A3 cũng như các phim tiếp theo của Marvel :(

Đánh giá:

Đáng lẽ 6.5 nhưng nhờ kĩ xảo + khá cảm tình với Wanda nên vote 7/10

Hết !

Reviewer:
Trần Đỗ Đức Minh​

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên