Âm thanh 5.1 là thế nào ?

chuongzzz

Member
Re: Ðề: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

Trước đây chỉ có các CD của TT Asia, Người Đẹp Bình Duơng, Hải Âu ... là được mix 3D. Còn các CD của Việt Nam (TT Asia luôn nữa :() hiện nay không một CD nào được mix 3D nên các pác nào nghe được âm thanh 3D thì là sư phụ rồi ;)).

bác nói câu này nghe khó hiểu quá ??? làm em cứ ... vòng vòng hi hi

chuongzzz

Member
em xin ý kiếm thêm 1 cách nữa mà em mới học hỏi được trên THX.com (cụ thể link : Surround Sound Speaker Set Up )

1.cho loa 5.1 : chú ý loa cách đặt loa SUB có hơi khác là họ đặt SUB dưới TV còn CENTER trên TV

2.cho loa 7.1:

3.cho loa 7.1 : dolby true-hd dts hd speaker

4.cho loa 5.1 : 5.1 desktop pc speaker

P/S : thanks bác chủ thớt về cái topic này hay nên em học hỏi được nhiều , thanks bác again
.

Chỉnh sửa lần cuối:

phihavn

Well-Known Member
Ðề: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

Theo ngu ý của mình thì xem phim thì cứ 5.1 hay 7.1 mà tán, chia thêm kênh nữa thì cũng không phân biệt được rõ lắm, còn nhạc thì cứ 2.0 hay 2.1 là chuẩn.

bocap2duoi

cám ơn các pác....nay mới hiểu rõ hơn được vấn đề

trungvo73

Active Member

Cảm ơn bài viết cảu các bác nhiều lắm, càng đọc càng thấy hay nhưng mới thấy phức tạp quá.
Mình cũng mới tập tành chơi HD, định đầu tư kiến thức để mua cho phù hợp. Các bác vui lòng chỉ giáo cho mình với nhé.
1. Cho mình hỏi là với các HD Player tốt (Dune, Tvix...) giả mã âm thanh DTS... thì khi nối với giàn loa 5.1 có cần phải dùng AVR hay ampli gì đó không?
2. Ví dụ kết nối HDP + Denon 1311XP thì AVR đó để làm gì?
Cảm ơn các bác.

Newbie-HD

Member

Khi nghe nhạc, nhất là thể loại hòa tấu, người ta hướng đến tái tạo âm thanh sao cho người nghe cảm thấy như nhạc sĩ đang ngồi chơi đàn ngay trước mặt mình chứ chả ai muốn nghe nhạc sĩ chơi nhạc sau lưng mình cả. Chính vì thế các CD audiophile vẫn là các đĩa stereo 2 kênh

Hóa ra là vậy :))
Eo ơi, vậy nghe nhạc 5.1 toàn ra sau lưng hả bác, nguy hiểm thật :-s

DAIYOU

Active Member

Cảm ơn bài viết cảu các bác nhiều lắm, càng đọc càng thấy hay nhưng mới thấy phức tạp quá.
Mình cũng mới tập tành chơi HD, định đầu tư kiến thức để mua cho phù hợp. Các bác vui lòng chỉ giáo cho mình với nhé.
1. Cho mình hỏi là với các HD Player tốt (Dune, Tvix...) giả mã âm thanh DTS... thì khi nối với giàn loa 5.1 có cần phải dùng AVR hay ampli gì đó không?
2. Ví dụ kết nối HDP + Denon 1311XP thì AVR đó để làm gì?
Cảm ơn các bác.

AVR (Audio Video Receiver )hay còn gọi là Receiver khi kết mối với đầu HD thì cần có 1 trong các dây : Optical (cáp Quang) ,coaxial (cáp đồng trục ) và dây HDMI ,đây là các dây cho tín hiệu Digital nên mới xuất ra được âm thanh 5.1 hay 7.1...

DAIYOU

Active Member

Hóa ra là vậy :))
Eo ơi, vậy nghe nhạc 5.1 toàn ra sau lưng hả bác, nguy hiểm thật :-s

Tùy theo gu nghe thôi ,nhưng mà theo mình nghe nhạc DTS rối lắm ,không phân biệt được các nhạc cụ chơi như thế nào lúc bên này lúc bên kia ,nó cũng có hiệu ứng như phim nên không cảm nhận được.
Nghe 2 kênh thì mình thấy ca sĩ nó ngay trước mặt ,trình diễn như đang ngồi trước sân khấu thế mới đã ,có lúc cao trào thấy cảm giác như ca sĩ chạy gần về phía mình ,không biết có phải gọi đó là âm hình không nhỉ.
Vài điều mong các bác chỉ giáo!

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

em xin ý kiếm thêm 1 cách nữa mà em mới học hỏi được trên THX.com (cụ thể link : Surround Sound Speaker Set Up )

1.cho loa 5.1 : chú ý loa cách đặt loa SUB có hơi khác là họ đặt SUB dưới TV còn CENTER trên TV

2.cho loa 7.1:

P/S : thanks bác chủ thớt về cái topic này hay nên em học hỏi được nhiều , thanks bác again
.

Theo như các hình trên đây mình thấy vị trí Sub chưa hẳn như vậy là đã chuẩn.
Theo mình thì tùy từng diện tích phòng ,tùy cách bố trí cũng như sắp xếp đồ đạc trong phòng thì đặt sub thông thường hya nằm bên trái ,hay bên phải bộ dàn ,cách tường và mặt hông Sub tối thiểu 30cm để tránh dội âm .Tạm thời sau khi đã đặt Sub xong mở 1 đoạn phim này gay cấn có nhiều tiếng Bass để kiểm tra lịa sự cộng hưởng của em Sub bằng cách bê ,kéo sub đến vị trí nào đó nghe mà không biết Sub nằm đâu ,nghe không tức ngực ,nhức đầu.
Điều tối kị của Sub là không nên để Sub ngang mặt ,trên kệ hay bàn ,như thể Sub nó đập vào mặt thờ không nổi ,chưa kể sẽ có lúc nào đó rớt xuống đất.

Các bác cho em hỏi nếu dùng AVR 7.1 mà không đấu 2 loa Left & Right Surround thì thành 5.1 đúng không ạ?
Em đang muốn mua AVR Denon 1611 (5.1) nhưng nhiều người bảo mua hẳn 1911 (7.1) thì hơn nên chả biết làm thế nào

vicgame

Member

Các bác cho em hỏi nếu dùng AVR 7.1 mà không đấu 2 loa Left & Right Surround thì thành 5.1 đúng không ạ?
Em đang muốn mua AVR Denon 1611 (5.1) nhưng nhiều người bảo mua hẳn 1911 (7.1) thì hơn nên chả biết làm thế nào

7.1 không đấu left và right side mới là 5.1, còn left và right surround thì thằng nào cũng có
Quan trọng là bạn xem phim thế nào?? Nếu chơi toàn Bluray thì 7.1
Còn nếu down các phim HDrip thì 5.1 thôi vì các phim đó hiện nay vẫn để âm thanh là DTS/AC3 5.1, dù 7.1 thì left và right side cũng giống left và right surround

NBK_FOF

Active Member
Thắc mắc

Bộ loa 5.1 gồm 6 loa : 1 loa siêu trầm ( còn gọi là sub ) , 1 loa center , 2 loa trước ( front), 2 loa sau ( rear ). Khi kết nối đúng , loa center thường chỉ phát tiếng đối thoại , 2 loa front phát tiếng động phía trước , 2 loa rear phát tiếng động phía sau. Khi xem phim , nhất là thể loại chiến tranh hoặc hành động , bạn sẽ cảm nhận được một âm thanh sống động như thật với tiếng đạn vụt qua đầu , tiếng kèn hay tiếng thắng xe rợn người rít sau lưng và chắc chắn bộ phim sẽ hay hơn rất nhiều so với hệ thống 2 loa thông thường.

Sau này còn có loại 7.1 nữa , tức là có thêm 2 loa surround back, và 1 center back. Xem phim hành động hay chiến tranh bằng định dạng 7.1 này thì thực sự không muốn đi ra rạp chiếu phim nữa
( Sưu tầm,Test thử, ok post tiếp)
Các bác cho em hỏi theo như em nghe 1 bác tiền bối nào nói thì loa 2.13 loa, 5.1 thì có 6 loa, 7.1 thì có 8 loa ........... cứ cộng lên như thế !!!! Nhưng theo như bác chủ ở trên thì số loa của dàn 7.1 đã là 9 loa 8-}

DaiNguyenSoai

Ðề: Thắc mắc

Các bác cho em hỏi theo như em nghe 1 bác tiền bối nào nói thì loa 2.13 loa, 5.1 thì có 6 loa, 7.1 thì có 8 loa ........... cứ cộng lên như thế !!!! Nhưng theo như bác chủ ở trên thì số loa của dàn 7.1 đã là 9 loa 8-}

7.1 thì 8 loa chứ sao lại là 9 loa chứ O:)

ecodrive

Ðề: Re: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

2.cho loa 7.1:

.

Các bác làm ơn giải thích giúp :
1/ Tại sao em bố trí đúng các loa như hình 3 - loa cho 7.1 ở trên, nhưng khi xem phim thì tất cả các loa (front, center, surround, back surround) đều nghe rõ lời thoại, không thấy tách tiếng ? Em cứ tưởng là phải có tách tiếng chứ, như tiếng ô tô chạy, tiếng đạn réo, kính vỡ ...

2/ Việc tách tiếng là do amplifier hay do loa?

Cảm ơn các bác!

hell_killer

các bác ơi cho e hỏi một chút nghe dts với Analog thì cái nào nghe hay hơn. và một điều e băn khoăn nữa là nhà e đang dùng case máy tính để xem film, main nhà e có cổng out optical, nhưng e đang dùng con cretive 310 để nghe loa 5.1, cái loa 5.1 nhà e lại chỉ có analog ko có optical, vậy có cách nào để nghe được optical ko?

DaiNguyenSoai

các bác ơi cho e hỏi một chút nghe dts với Analog thì cái nào nghe hay hơn. và một điều e băn khoăn nữa là nhà e đang dùng case máy tính để xem film, main nhà e có cổng out optical, nhưng e đang dùng con cretive 310 để nghe loa 5.1, cái loa 5.1 nhà e lại chỉ có analog ko có optical, vậy có cách nào để nghe được optical ko?

dỉ nhiên là digital cho chất lượng âm thanh tốt hơn là analogue rồi. vì âm thanh analogue ra đời trước, digital ra đời sau.
nếu âm ly của bác có optical thì bác gắn vào main cổng out optical rồi kết nối âm ly thế thì để âm ly sử lý âm thanh đẩy ra loa thôi bác ah!

hell_killer

dỉ nhiên là digital cho chất lượng âm thanh tốt hơn là analogue rồi. vì âm thanh analogue ra đời trước, digital ra đời sau.
nếu âm ly của bác có optical thì bác gắn vào main cổng out optical rồi kết nối âm ly thế thì để âm ly sử lý âm thanh đẩy ra loa thôi bác ah!
nhưng nhà e không có âm ly, chỉ có con loa 5.1 thôi, mà con loa đó cũng ko có đường optical, thế nên e mới đau đầu mà.

DaiNguyenSoai

nhưng nhà e không có âm ly, chỉ có con loa 5.1 thôi, mà con loa đó cũng ko có đường optical, thế nên e mới đau đầu mà.

thế thì bác mua 1 cái âm ly rồi kết nối với nó nhé! các jack hoa sen của loa thì cấm phía sau âm ly. khi nó nhận tính hiệu âm thanh từ PC của bác âm ly nó tự xử lý thôi bác ah!

nokian9x

Well-Known Member

DTS hay hơn rồi bác. Còn bác muốn dùng cho loa vi tính thì mua cái 1 đầu hoa sen, 1 đầu là jack 3.5 để cắm vào loa creative là oke thôi. Cái này chợ zời rất nhiều mà.

hell_killer

thế thì bác mua 1 cái âm ly rồi kết nối với nó nhé! các jack hoa sen của loa thì cấm phía sau âm ly. khi nó nhận tính hiệu âm thanh từ PC của bác âm ly nó tự xử lý thôi bác ah!
bác cho e hỏi luôn, theo bác thì nên mua con âm ly nào, con nào ngon mà giá vừa phải chút đó bác, tầm 5tr có con nào ko ạ.

Bên trên