Âm thanh 5.1 là thế nào ?

DaiNguyenSoai

Ðề: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

bác cho e hỏi luôn, theo bác thì nên mua con âm ly nào, con nào ngon mà giá vừa phải chút đó bác, tầm 5tr có con nào ko ạ.

có bác ah! nên xài mấy con denon giá trong tầm của bác chơi cũng rất hay đó. bác ra cửa hàng xem giá thì chính xác hơn, em k dám phán ẩu

invisible9x

Táo Tàu
các bro cho em hỏi là dùng loa 5.1 xem phim. khi nghe nhạc mình bố trí hết các loa về 1 phía, phía trước mặt mình ý. có ổn không nhỉ các bác

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

các bro cho em hỏi là dùng loa 5.1 xem phim. khi nghe nhạc mình bố trí hết các loa về 1 phía, phía trước mặt mình ý. có ổn không nhỉ các bác

Không cần đâu ,nếu nghe Stereo thì chuyển qua stereo còn thích nghe đủ 5 loa thì chọn Multichanel là ra đủ hết luôn.

lehuytrinh

Well-Known Member

Nhiều cao thủ thật , tưởng mỗi mình biết

DAIYOU

Active Member

dỉ nhiên là digital cho chất lượng âm thanh tốt hơn là analogue rồi. vì âm thanh analogue ra đời trước, digital ra đời sau.
nếu âm ly của bác có optical thì bác gắn vào main cổng out optical rồi kết nối âm ly thế thì để âm ly sử lý âm thanh đẩy ra loa thôi bác ah!

Mình lại không nghĩ Digital lại nghe hay hơn Analog?

Bác cứ thử hỏi 10 người nghe nhạc đi họ sẽ trả lời rằng nge nhạc Stereo (analog bằng RCA) với Optical (digital) xem họ chọn loại nào.

Vậy tại sao lại có dây làm cho Mid ngọt ngào ,tép nhuyễn và lợi Bass?Rồi tại sao lại mạ vàng ,hay mạ bạc........? tùm lum và nhiều thứ nữa .............

Trong trường hợp của bác thì có lẽ Digital hay hơn là do loa vi tính hay loa không chuyên thôi ,vì kết nối Digital điểm lợi là âm thanh sạch không bị ù ,sẹt...

phuongkts

Member

Mình lại không nghĩ Digital lại nghe hay hơn Analog?

Bác cứ thử hỏi 10 người nghe nhạc đi họ sẽ trả lời rằng nge nhạc Stereo (analog bằng RCA) với Optical (digital) xem họ chọn loại nào.

Vậy tại sao lại có dây làm cho Mid ngọt ngào ,tép nhuyễn và lợi Bass?Rồi tại sao lại mạ vàng ,hay mạ bạc........? tùm lum và nhiều thứ nữa .............

Trong trường hợp của bác thì có lẽ Digital hay hơn là do loa vi tính hay loa không chuyên thôi ,vì kết nối Digital điểm lợi là âm thanh sạch không bị ù ,sẹt...

Tùy nghe nhạc hay xem phim, cái gì mà 2 trong 1 thì sao bằng zin được

binhhc

Moderator
Các bác cho em hỏi theo như em nghe 1 bác tiền bối nào nói thì loa 2.13 loa, 5.1 thì có 6 loa, 7.1 thì có 8 loa ........... cứ cộng lên như thế !!!! Nhưng theo như bác chủ ở trên thì số loa của dàn 7.1 đã là 9 loa 8-}
Nếu là 7.1 thì chỉ có 8 loa, nhưng trong trường hợp của bạn đó nói là có thêm 1 cái loa center back nữa (mình cũng chả hiểu cái loa này đặt ở chỗ nào và nó đấu vào AVR ra sao nữa), còn trên thực tế có bộ 7.2 thì nó có 2 loa sub và vậy là tổng có 9 loa.

Nếu bộ 5.1 mà tất cả các loa đều đặt ở phía trước thì chả còn ý nghĩa gì của hiệu ứng âm thanh vòm nữa (nó không khác gì bộ 2.1)

vtv3hd

Member
Surround back đặt phía sau chính giữa gáy người nghe.
Nếu đặt tất cả loa ra trước thì thành ... Mono

colangxxi

Member

Dàn 5.1 ok rồi,thế cái amply để làm gì hả các bác?

hieu xdav

Well-Known Member
Re: Ðề: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

Khi nghe nhạc, nhất là thể loại hòa tấu, người ta hướng đến tái tạo âm thanh sao cho người nghe cảm thấy như nhạc sĩ đang ngồi chơi đàn ngay trước mặt mình chứ chả ai muốn nghe nhạc sĩ chơi nhạc sau lưng mình cả. Chính vì thế các CD audiophile vẫn là các đĩa stereo 2 kênh

chuẩn quá bác ơi, loa amp, cdp chỉ nhằm mỗi mục đích thế

7.1 thì làm gì có center back nhỉ
bây giờ mở rộng ra 7.2 rồi đến 9.2............hãi
1 cái avr 9.2 ngon là 150 triệu .......tiền đâu ra

DAIYOU

Active Member

Ai bắt đú theo làm chi ,với lại Sourcer 7.2 ; 9.2 chắc chỉ có Bluray gốc thôi mà cũng đâu có nhiều chơi cách này chỉ có Đại Gia thôi .

Cứ làm cái Receiver 7.1 hàng cao tí là ngon rồi và chơi theo túi tiền nữa.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Âm thanh 5.1 là thế nào ?

Lên 11.2 từ lâu rồi mà bác. Cái 11.2 ngon giá trên dưới 55 triệu chứ mấy.

binhhc

Moderator
Thực ra bao nhiêu chấm mình thấy chả quan trọng gì nhiều. Gốc rễ là nó vẫn là 5.1 rồi người ta cứ mô-đi-phê đi thôi, chỉ tổ rối rắm.
Phim hoặc nhạc hiện nay vẫn đại đa số là 5.1 mà thôi.

kecap2005

Member

Vào hóng cũng vỡ ra được nhiều. Cảm ơn các bác.
Sắp tới chắc cũng làm em 5.1 tầm 15 mil về thử bước đầu của "con đường đau khổ" xem sao!

Bên trên