Amp va Loa nào chơi Jazz tốt mà giá hợp lý các bác nhỉ?

newkoi

Member
Em đang tìm Amp và loa để nghe jazz, thấy nói Tannoy đi với Mazrant thì hợp. Các bác cho em tư vấn với.

Em đã có sẵn htpc đầu đọc Pioneer, hiện đang nối với bộ loa vi tính Edifier DA5000 Pro để xem phim. Muốn tìm amp để kết nối với htpc qua cổng quang rồi ra đôi loa dân dụng để nghe nhạc. Em nghe jazz & blues là chủ yếu.

Ngân sách em dành dụm cho amp và loa khoảng 10tr. Mong các bác chỉ giáo giúp.

tuyetchi

Ðề: Amp va Loa nào chơi Jazz tốt mà giá hợp lý các bác nhỉ?

amfly ONKYO A-917 đánh với loa DIATONE 32B II là chơi nhạc jazz hay vocal, acoustic là hay mà tầm tiền vừ phải.
amfly:2t
loa:2t2

newkoi

Member

amfly ONKYO A-917 đánh với loa DIATONE 32B II là chơi nhạc jazz hay vocal, acoustic là hay mà tầm tiền vừ phải.
amfly:2t
loa:2t2

Cảm ơn bác. A-917 có ra optical/coaxial không bác ơi? Vì em muốn kết nối với bộ HTPC của em (em không chơi CDP).

hoangminhngoc55

Vote 1 phiếu cho cặp tình nhân Marantz + Tanoy

overkillx

Huyền Thoại

Bạn có thể xài Amp Arcam với loa Tanoy hoặc Linn nghe jazz rất tốt và giá cũng không quá mắc.

lehoang40

Em đang tìm Amp và loa để nghe jazz, thấy nói Tannoy đi với Mazrant thì hợp. Các bác cho em tư vấn với.

Em đã có sẵn htpc đầu đọc Pioneer, hiện đang nối với bộ loa vi tính Edifier DA5000 Pro để xem phim. Muốn tìm amp để kết nối với htpc qua cổng quang rồi ra đôi loa dân dụng để nghe nhạc. Em nghe jazz & blues là chủ yếu.
Có vấn đề này mình không hiểu lắm muốn được tư vấn:
Dòng nhạc jazz khi nghe thì dàn âm thanh càng được xem là hay, càng hi - end, càng đắt tiền, thì phải giống thật nhiều nhất, mà khi đi nghe nhạc jazz, gọi là hay phải nghe các âm thật không qua dàn tăng âm nào hết, tiếng contre bass, tiếng saxsophone, tiếng hát không micro ..... và khi nghe lại qua máy phát, càng gần analogue chừng nào càng hay chừng đó, vậy sao phải nối qua cổng optical (digtal), nối thẳng cổng analogue không hay hơn sao?

newkoi

Member

Có vấn đề này mình không hiểu lắm muốn được tư vấn:
Dòng nhạc jazz khi nghe thì dàn âm thanh càng được xem là hay, càng hi - end, càng đắt tiền, thì phải giống thật nhiều nhất, mà khi đi nghe nhạc jazz, gọi là hay phải nghe các âm thật không qua dàn tăng âm nào hết, tiếng contre bass, tiếng saxsophone, tiếng hát không micro ..... và khi nghe lại qua máy phát, càng gần analogue chừng nào càng hay chừng đó, vậy sao phải nối qua cổng optical (digtal), nối thẳng cổng analogue không hay hơn sao?

Theo thiển ý của em thì hi-end hay high definition thì mục tiêu cũng là như bác nói: càng thật nhất càng tốt. Các công nghệ mới như optical cũng chính để vươn tới cái này.

Em nghĩ như vậy cũng chẳng biết đúng sai nữa... :-?

tuyetchi

Cảm ơn bác. A-917 có ra optical/coaxial không bác ơi? Vì em muốn kết nối với bộ HTPC của em (em không chơi CDP).

amfly ONKYO A-917 không có optical // coaxial bạn ơi.
nếu như bạn muốn thì dùng em DENON AVR 3802

newkoi

Member

amfly ONKYO A-917 không có optical // coaxial bạn ơi.
nếu như bạn muốn thì dùng em DENON AVR 3802

Em cảm ơn bác. Em cũng cân nhắc receiver & amply thường. Nhưng có lẽ vì em đã có bộ thiết bị xem phim riêng rồi nên em đang theo hướng amp thông thường để nghe nhạc 2.0 thôi.

Tuy nhiên, em cũng đang băn khoăn là giả sử em đã mua amp. và loa dân dụng rồi, khi chơi nhạc em bật cả dàn loa xem phim lên nhưng chỉ nghe loa bass thôi để bổ trợ cho âm thanh 2.0 thì có khả thi và ổn không nhỉ??? #-o

onggia

Well-Known Member

Em cảm ơn bác. Em cũng cân nhắc receiver & amply thường. Nhưng có lẽ vì em đã có bộ thiết bị xem phim riêng rồi nên em đang theo hướng amp thông thường để nghe nhạc 2.0 thôi.

Tuy nhiên, em cũng đang băn khoăn là giả sử em đã mua amp. và loa dân dụng rồi, khi chơi nhạc em bật cả dàn loa xem phim lên nhưng chỉ nghe loa bass thôi để bổ trợ cho âm thanh 2.0 thì có khả thi và ổn không nhỉ??? #-o

Quả thực để nghe JAzz hay thì tiếng bass là 1 phần vô cùng quan trọng và cũng vô cùng khó để cho tiếng bass thực sự như ý muốn.Theo em bác ko nên bật cả dàn lên vì như thế âm thanh trở nên rất rồi rắm và ko còn nhận ra được cái sự tinh tế trên từng nốt nhạc Jazz nữa.Gần đây em bắt đầu khoái cái thằng Jazz này,em nghe qua 1 số loa thì thấy loa Mỹ là hợp cái thể loại này nhất (ý kiến riêng em thôi các bác đừng ném đá).

lehoang40

Đồng ý với onggia về tầm quan trọng của tiếng bass trong jazz, nhưng phải lưu ý là tiếng bass này là của cây contre bass chớ không phải của cây ghita bass hay tiếng trống bass: nó trầm hơn nhưng nhẹ và ngắn hơn, do vậy không nên nghe tiếng bass này với sub. Ngoài ra tiếng treble của nó cũng không phải là âm treble điện, tiếng treble của cây ghi ta thùng, cây saxsophone, cây violon ..... nên muốn nghe cho được ra tiếng này tìm loa không dễ chút nào hết. Lại còn tiếng hát nửa ...ặc ...ặc... trong các dòng nhạc, có lẽ jazz, blue là khó tìm được dàn âm thanh ưng ý nhất.

thithanh

Member

Minh đang dùng Tanoy + Carver 2002, nghe jazz rất hay. Tiêng contre bass, tiếng saxsophone hoặc giọng của Louis Amtrong rất thật.Tiêng Piano trong giai điệu Boogie Woogie cũng tuyệt. Chắc chắn là còn nhiều opptíon khác cũng hay tùy theo lụa chọn các cá nhân thôi.
Còn chuyện cổng digital thi theo mình hiểu, CDP hoặc các nguồn tín hiệu khác (ko kể băng từ hoặc đĩa vinyl ko còn phổ dụng nữa)trước khi ra công anlogue thì phải xử lý tín hiệu đã số hóa (ví dụ trên CD hoặc HDD...) sau đó mới qua DAC để ra công analogue. Chất lượng âm thanh ít nhiều đề phụ thuộc ở DAC. Vì vây tìn hiệu từ S/PDI hoặc Optical là trực tiếp hơn từ cổng anlogue. Tất nhiên sử dụng tín hiệu này amply phải có công digital + DAC (trong nhiều trương hợp được gọi là receiver hoặc Integrated Amp).
Mình cũng nhiều khi nghe nhạc từ PC qua coaxial ra ampli vì có thể kéo dài đến 10m và chất lượng âm thanh cũng sạch hơn qua công analogue với sound on board hiên có. Dây analogue thường ko quá 2m (tùy thuộc vào chất lượng).

onggia

Well-Known Member

tannoy nếu nghe tầm 5 6 nhạc cụ với giọng hát như Jazz thì khó có giòng loa nào ăn được tuy nhiên em ko thích chất tannoy lắm vì em này hơi thiên về trung âm quá,trừ dòng hiend hẳn thì ko nói.

newkoi

Member

Minh đang dùng Tanoy + Carver 2002, nghe jazz rất hay. Tiêng contre bass, tiếng saxsophone hoặc giọng của Louis Amtrong rất thật.Tiêng Piano trong giai điệu Boogie Woogie cũng tuyệt. Chắc chắn là còn nhiều opptíon khác cũng hay tùy theo lụa chọn các cá nhân thôi.
Còn chuyện cổng digital thi theo mình hiểu, CDP hoặc các nguồn tín hiệu khác (ko kể băng từ hoặc đĩa vinyl ko còn phổ dụng nữa)trước khi ra công anlogue thì phải xử lý tín hiệu đã số hóa (ví dụ trên CD hoặc HDD...) sau đó mới qua DAC để ra công analogue. Chất lượng âm thanh ít nhiều đề phụ thuộc ở DAC. Vì vây tìn hiệu từ S/PDI hoặc Optical là trực tiếp hơn từ cổng anlogue. Tất nhiên sử dụng tín hiệu này amply phải có công digital + DAC (trong nhiều trương hợp được gọi là receiver hoặc Integrated Amp).
Mình cũng nhiều khi nghe nhạc từ PC qua coaxial ra ampli vì có thể kéo dài đến 10m và chất lượng âm thanh cũng sạch hơn qua công analogue với sound on board hiên có. Dây analogue thường ko quá 2m (tùy thuộc vào chất lượng).

Cảm ơn bác. Em cũng nghĩ như bác. Vậy cái Carver 2002 của bác có đường digital in hà bác?

lehoang40

Muốn có chất âm sạch ở ngả analogue thì chịu khó đầu tư vào khoảng dây nối, không phải cứ digital là âm sạch hơn analogue.
Giống như nguyên tắc: càng hạn chế điểm nối giữa các dây loa, âm thanh càng hay, khi nghe nhạc jazz, nhạc thính phòng tôi nghĩ càng hạn chế các bước chuyển đổi D/A càng có âm thanh tốt.

Góp ý bác 1 tí:
-Nhạc jazz có đặt điểm là: tiết tấu chậm (hỏng tính nhạc jazz vui). Tiếng bass rất trầm và sâu,tiếng treble rất cao (theo cảm nhận của em). Như thế bác nên đầu tư 1 cặp bookseft (4ohm) sẻ tốt hơn là loa cột.
-Trước đây em có 1 cái Marantz kết hợp với cặp loa SONY cổ lổ sỉ nhưng nghe rất hay. Âm trầm (control bass...) nghe sâu lắng, âm bỗng (saxo...) nghe da diết và nhất là không bị bể, rời, rè.

Nói túm lại tui xin bác nên chọn Marantz & loa booksefl nào mà bác cảm thấy vừa tai.
Có gì sai xin các tiền bối ném đá cho.

newkoi

Member

Góp ý bác 1 tí:
-Nhạc jazz có đặt điểm là: tiết tấu chậm (hỏng tính nhạc jazz vui). Tiếng bass rất trầm và sâu,tiếng treble rất cao (theo cảm nhận của em). Như thế bác nên đầu tư 1 cặp bookseft (4ohm) sẻ tốt hơn là loa cột.
-Trước đây em có 1 cái Marantz kết hợp với cặp loa SONY cổ lổ sỉ nhưng nghe rất hay. Âm trầm (control bass...) nghe sâu lắng, âm bỗng (saxo...) nghe da diết và nhất là không bị bể, rời, rè.

Nói túm lại tui xin bác nên chọn Marantz & loa booksefl nào mà bác cảm thấy vừa tai.
Có gì sai xin các tiền bối ném đá cho.

Em đã mua em amply Marantz PM 75 rồi bác ạ. Đang tìm booksefl Tannoy đồng trục. Bác nào biết loại nào hợp lý và chỗ bán ới em 1 tiếng nhé. Em cảm ơn nhiều!!!

onggia

Well-Known Member

Tìm được con tannoy mercucy M3 thì ngon bác ạ.

reback

Ngoài ra tiếng treble của nó cũng không phải là âm treble điện, tiếng treble của cây ghi ta thùng, cây saxsophone, cây violon .....
ẶC ẶC...Bác cho em xin cái định lý mới nhé....bỉm của em ươt hết rồi

manhthang

Huyền Thoại

Như quan điểm của em thì em chơi 300B + fostex ;;)

Bên trên