<Android 7 Nougat> Himedia Q10 pro - Tổng hợp các vấn đề liên quan

lam6630

Well-Known Member
Dây HDMI làm gì có chia ra 1.4 hay 2.0 đâu bạn, chỉ có cổng HDMI 1.4 hoặc 2.0, còn cable thì chỉ có loại tốt hoặc loại thường. Cable nào ghi 2.0 thì né luôn đi, ngay cả quảng cáo đã láo rồi thì ko nên mua.
Bác sai lầm rồi hjhj

oldfriend

Moderator
Dây HDMI làm gì có chia ra 1.4 hay 2.0 đâu bạn, chỉ có cổng HDMI 1.4 hoặc 2.0, còn cable thì chỉ có loại tốt hoặc loại thường. Cable nào ghi 2.0 thì né luôn đi, ngay cả quảng cáo đã láo rồi thì ko nên mua.

Vẫn biết là cáp ko chia ra, chỉ có loại tốt, loại highspeed 18-20gb....nhưng người dùng cứ hỏi thì trả lời 2.0 cho nhanh

need_4_speed

Active Member
ở topic bán dây HDMI này có hướng dẫn setup đúng chuẩn để lên 4K HDR

http://www.hdvietnam.com/threads/hc...au-chep-free-phim-4k-hdr-hevc-bt2020.1180928/
Cảm ơn bác, mình đã tìm ra nguyên nhân: Do cáp HDMI rởm. Mặc dù sợi nào cũng ghi High speed nhưng chỉ 2/6 sợi ở nhà là cấu hình được HDR 10bit, còn lại đều không nhận (TV nói không có tín hiệu nếu Q10 cấu hình HDR 10 bit trên sợi cáp lởm). 2 sợi đó 1 là của Sony loại dẹt mua đã 4-5 năm, 1 là sợi đi kèm Q10 :). Kết luận là phải thật sự quan tâm đến cáp HDMI.

Còn 1 vấn đề nữa là khi cắm Q10 và AVR rồi đến TV thì tính năng HDMI Control đã không hoạt động đúng nữa: Khi xem TV hoặc phim bằng app của TV thì không thấy âm thanh xuất qua cổng ARC về AVR nữa hoặc khi bật TV không thấy AVR tự bật nữa (trước khi cắm Q10 thì hoạt động hoàn hảo). Bác nào gặp vđ này và xư lý thế nào, giúp mình với. Ngoài ra có thể cấu hình để khi bật Q10 thì TV và AVR bật không? (không thấy chỗ nào để setting cả). THANK YOU!

eolohd

Active Member
Bác sai lầm rồi hjhj
Bạn nói mình sai ở đâu ạ? Thông tin của tổ chức HDMI chính thống khẳng định rất rõ, bác đọc ở đây nè:
http://www.hdmi.org/manufacturer/hdmi_2_0/index.aspx
HDMI 2.0b does not define new cables or new connectors. Current High Speed cables (Category 2 cables) are capable of carrying the increased bandwidth.
Tạm dịch: HDMI 2.0b không tạo ra 1 chuẩn mới về cáp hay kết nối mới nào cả. Cáp "high Speed" hiện tại (Cat 2) tương thích và đủ để lưu thông toàn bộ bandwidth lớn hơn được tạo ra bởi chuẩn 2.0b.
Về high speed cable thì bạn phải biết thêm 1 thông tin, chỉ có cable có logo Premium chứng nhận mới là cáp chuẩn 18Bgps nhé, xem hình ở đây:
http://www.hdmi.org/manufacturer/premiumcable/Premium_HDMI_Cable_Certification_Program.aspx

eolohd

Active Member
Cảm ơn bác, mình đã tìm ra nguyên nhân: Do cáp HDMI rởm. Mặc dù sợi nào cũng ghi High speed nhưng chỉ 2/6 sợi ở nhà là cấu hình được HDR 10bit, còn lại đều không nhận (TV nói không có tín hiệu nếu Q10 cấu hình HDR 10 bit trên sợi cáp lởm). 2 sợi đó 1 là của Sony loại dẹt mua đã 4-5 năm, 1 là sợi đi kèm Q10 :). Kết luận là phải thật sự quan tâm đến cáp HDMI.

Còn 1 vấn đề nữa là khi cắm Q10 và AVR rồi đến TV thì tính năng HDMI Control đã không hoạt động đúng nữa: Khi xem TV hoặc phim bằng app của TV thì không thấy âm thanh xuất qua cổng ARC về AVR nữa hoặc khi bật TV không thấy AVR tự bật nữa (trước khi cắm Q10 thì hoạt động hoàn hảo). Bác nào gặp vđ này và xư lý thế nào, giúp mình với. Ngoài ra có thể cấu hình để khi bật Q10 thì TV và AVR bật không? (không thấy chỗ nào để setting cả). THANK YOU!
Bác mua sợi cable nào có logo chứng nhận này thì yên tâm, chứng nhận của HDMI.org

Chứ high speed cũng có cả trăm loại :D

oldfriend

Moderator

vụ HDMI control trên Q10 có 2 cách, 1 là bác quên nó đi, 2 là bỏ 1 chân số 3 trong cáp HDMI hoặc mua đầu chuyển HDMI male to female gì đấy, nói chung lằng nhằng nên mình quên nó đi cho khỏi nhức đầu.

need_4_speed

Active Member
vụ HDMI control trên Q10 có 2 cách, 1 là bác quên nó đi, 2 là bỏ 1 chân số 3 trong cáp HDMI hoặc mua đầu chuyển HDMI male to female gì đấy, nói chung lằng nhằng nên mình quên nó đi cho khỏi nhức đầu.
Chỉ Q10 mới bị vậy hả Mod? Không biết con Nvdia Shield TV có bị không vậy? thank you.

taunguyen90

Well-Known Member
Nản rồi, hay bị Remote không tắt được Box, các Bác cho em xin fw hạ xuống 5.1 ạ. Em đang ở fw 2.0.1 Custom Q5 Pro :)) quay về với cái máng lợn cho lành :)

Chỉnh sửa lần cuối:

tyfnmax

Active Member
Nản rồi, hay bị Remote không tắt được Box, các Bác cho em xin fw hạ xuống 5.1 ạ. Em đang ở fw 2.0.1 Custom :)) quay về với cái máng lợn cho lành :)
Bác vào futeko.com mà xem. Hôm trước tôi chuyển từ Android custom sang Android 7 bản chính thức rồi hạ về Android 5 bản chính thức.
http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=1610.0
Hạ thẳng từ 7 custom xuống 5 được hay k thì tôi không rõ.

Chỉnh sửa lần cuối:

haovh_85

Well-Known Member
Có bác nào biết tại sao khi xem online thì thằng kodi load ngon ko giật lag mà thằng MX Player giật lag thế ạ?

Bên trên