Anten cho DVB-T2?

vipff

Ðề: Anten cho DVB-T2?

nhà m ở hoang mai hn dùng an ten trời mà sao k thu được 3 kênh hd vậy

vipff

tv nhé bác chả hiểu sao tg an ten dàn là ngon nhất r

quangtu48

Member

em dùng đầu dvb-t2 của htech.
Em dùng anten râu trong nhà,
Bình thường vtvHD luôn 90-100 (quality-strength)
Chả hiểu sao thỉnh thoảng lại ko có tín hiệu, lúc thì hình đơ, mất tiếng
Helpppppppppppp

rua bo

Well-Known Member

em dùng đầu dvb-t2 của htech.
Em dùng anten râu trong nhà,
Bình thường vtvHD luôn 90-100 (quality-strength)
Chả hiểu sao thỉnh thoảng lại ko có tín hiệu, lúc thì hình đơ, mất tiếng
Helpppppppppppp

Bác xài thử anten trời có bị nữa ko.
P/s: theo lời ông Hoan, cục trưởng cục tần số >90% anten bán ngoài thị trường ko đạt yêu cầu!!!

JANDONGGAO

Tại Hà Nội thì DVB-T2 của VTV phát kênh 51 (tần số 714Mhz).

Trang web để tính độ dài và khoảng cách chấn tử: Martin E. Meserve - K7MEM - VHF/UHF Yagi Antenna Quick Designer (trong này họ tính toán sẵn cho tần số 440MHz và một số thông số khác như Boom Type (Metal Boom = Thanh đỡ chấn tử làm bằng kim loại), Boom Diameter = đường kính của thanh đỡ, Driven Element Diameter = đường kính ống nhôm của chấn tử thu sóng, Parasitic Element Diameter = đường kính ống nhôm của chấn tử hướng xạ, .... Nhớ đổi lại đơn vị tính là metric để theo hệ mét nhé.

Bạn cho mình hỏi mình nên quan tâm kênh 51 hay chỉ cần quan tâm cái tần số khi tra cứu. Ở TPHCM thì tần số nào hợp lý nhất bạn.
Mua thì dễ rồi, mình cũng tò mò muốn làm 1 cái/

rua bo

Well-Known Member

Ở TP. HCM, VTV phát kênh 25, HTV phát kênh 33, VTC: 55, 56, AVG: 57,58,59.

Tuan Hoai Duc

Chào các bạn, mình xin tư vấn nhé. Cách đây 3 tháng mình mua 2 cái đầu DVB - T2. 1 cái là mác APH, cái kia là VTV chính hãng. Mình mua về và xem ngon lành trên 2 TV khác nhau của gia đình mình. Mình xem được tất cả khoảng 40 kênh của VTV và VTC. Không hiểu tại sao khoảng nửa tháng nay nhà mình chỉ xem được của VTV thôi còn từ VTC 1 đến VTC 10 cả 2 cái nhà mình đều không có tín hiệu nữa. Mình cố hoay ăng ten cả 2 cái mà không được. Nhà mình ở Hoài Đức Hà Nội 2. Ai biết xin tư vấn nhé, Mình cám ơn nhiều.

t2k

Member

t2k

Member

mới coi cái anten dipole, có công thức thế này

dựa vào cái này em tính ra bề ngang từng chấn tử thu từng kênh, bác nào chịu khó làm 42 chấn tử tương ứng với 42 kênh UHF, để xếp thẳng đứng nha. 42 nửa trái nối với nhau, 42 nửa bên phải nối với nhau, 2 đầu này nối vô cáp đồng trục 75 ohm. Với truyền hình Analog thì ko làm kiểu này dc vì nó nhiễu, nhưng digital là ok vì mã hoá tín hiệu riêng. Làm được thế này chắc mạnh nhất luôn rồi.

Anten lon bia của bác @rua bo cũng là loại dipole này đó mà chỉ có 1 chấn tử thôi :D

...Không hiểu tại sao khoảng nửa tháng nay nhà mình chỉ xem được của VTV thôi còn từ VTC 1 đến VTC 10 cả 2 cái nhà mình đều không có tín hiệu nữa. Mình cố hoay ăng ten cả 2 cái mà không được. Nhà mình ở Hoài Đức Hà Nội 2. Ai biết xin tư vấn nhé, Mình cám ơn nhiều.

VTC mới đổi tần số đó ạ. Bác dò lại kênh đi ạ!!! <:p

Bên trên