Anten cho DVB-T2?

nvltran

Active Member
Ðề: Anten cho DVB-T2?

vâng cám ơn 2 bác. em sẽ cài lại, vì giờ rải rác từ số thứ tự 1 tới 86x thì nhiều quá, ko nhớ hết. an viên em cũng bắt đc 4-5 kênh gì đó.

à mà chất lượng mấy kênh VTC em thấy đưa lên 16m mà vẫn yếu, có 60% và chất lượng 40% thôi. trong khi VTV1HD thì 97% và chất lượng 100%. ko biết của các bác sao?

mình dùng lon bia
s 80%
q với VTV 60-70%
với VTC toàn 40% màn nhoằng nhoằng ko xem được
kết cái lon bia nhẹ và độc thế mà như này chỉ xem VTV

uphn

Member

Nhờ anh em tư vấn thêm sau khi đọc hết 47 trang. Hix
Tôi có Android TV box Mygica ATV1220 có tích hợp DVB-T2.
Nhà khu vực ngã 4 sở HN.
Trước đây để antena ở ban công tầng 2 vẫn xem được tất cả các kênh của VTV bao gồm SD và HD và các kênh AVG. Tất nhiên là các kênh free, kênh có phí vẫn hiện trên list nhưng ko xem được vì bị mã khoá.
Antena tôi dùng là loại cả UHF (hình chữ C) và VHF (hình chữ X), loại có mô tơ bấm nó quay antena. Nay tôi phải chuyển cái antena đó lên sân thượng tầng 4, vì dây ko đủ dài và bị gập gãy nên tôi bỏ đoạn dây đi kèm antena và thay bằng dây đồng trục, loại dây TH cáp, tất hiên chức năng bấm xoay tôi cũng bỏ luôn vì nghĩ lên tạn tầng 4 tầm nhìn thoáng thì ko cần nữa. Tuy nhiên sau khi lắp đặt lại tôi dò sóng thì tất cả các kênh của VTV (tần số 714Mhz đều ko bắt được. Các kênh khác như AVG, RTB, VTC.. Bắt được hết, xem ngon.
Nay đọc xong bài này tôi cũng làm 1 cái antena vỏ lon bia và lắp bên cạnh cái antena cũ. Tuy nhiên kết quả là vẫn ko thấy kênh nào của VTV cả.
Trước khi vào TV tôi có sử dụng cục khuếch đại trước đây chuyên dùng để khuếch đại TH cáp VTV cáp.
Theo các bác, nguyên nhân tại sao và cách khắc phục?
Vì đoạn dây và bộ phận mô tơ xoay tôi đã vứt đi rồi nên ko thể nối lại dược và tôi nghĩ ko phải tại điều này. Bởi vì tôi vẫn bắt được các đài, trừ VTV.
Tks các bác.

binhhc

Moderator

Nhà khu vực ngã 4 sở HN.
Trước đây để antena ở ban công tầng 2 vẫn xem được tất cả các kênh của VTV bao gồm SD và HD và các kênh AVG. Tất nhiên là các kênh free, kênh có phí vẫn hiện trên list nhưng ko xem được vì bị mã khoá.
Antena tôi dùng là loại cả UHF (hình chữ C) và VHF (hình chữ X), loại có mô tơ bấm nó quay antena. Nay tôi phải chuyển cái antena đó lên sân thượng tầng 4, vì dây ko đủ dài và bị gập gãy nên tôi bỏ đoạn dây đi kèm antena và thay bằng dây đồng trục, loại dây TH cáp, tất hiên chức năng bấm xoay tôi cũng bỏ luôn vì nghĩ lên tạn tầng 4 tầm nhìn thoáng thì ko cần nữa. Tuy nhiên sau khi lắp đặt lại tôi dò sóng thì tất cả các kênh của VTV (tần số 714Mhz đều ko bắt được. Các kênh khác như AVG, RTB, VTC.. Bắt được hết, xem ngon.
Nay đọc xong bài này tôi cũng làm 1 cái antena vỏ lon bia và lắp bên cạnh cái antena cũ. Tuy nhiên kết quả là vẫn ko thấy kênh nào của VTV cả.
Trước khi vào TV tôi có sử dụng cục khuếch đại trước đây chuyên dùng để khuếch đại TH cáp VTV cáp.
Vì đoạn dây và bộ phận mô tơ xoay tôi đã vứt đi rồi nên ko thể nối lại dược và tôi nghĩ ko phải tại điều này. Bởi vì tôi vẫn bắt được các đài, trừ VTV.
Tks các bác.
Theo quan điểm của mình:
anten của bác có mô tơ xoay thì thông thường nó cũng có mạch khuyếch đại tích hợp trong anten, bác bỏ phần đó đi thì cái mạch KĐ đó không có điện nên tín hiệu anten cấp xuống TV sẽ gần như không có. Bác vẫn thu được 1 số kênh tần số có thể do các kênh đó sóng khỏe thôi, còn kênh sóng yếu hơn chút sẽ không thu được (bác nên kiểm tra lại anten xem có mạch KĐ không).
bác nên thay dây đồng trục mới kéo liền mạch từ anten đến tận TV, không cần bộ KĐ xem thế nào, nếu sóng các dải tần số có nhưng yếu thì lúc đó hãy lắp thêm bộ KĐ.
Bác nên nghĩ tới việc thay anten mới nếu đã làm như tôi đã nói mà vẫn không hiệu quả.
Chúc thành công.

PS: để được tư vấn nhanh và hiệu quả hơn, mời bác tham gia vào diễn đàn này.

uphn

Member

Cảm ơn Bác. Tôi cũng tham gia ở đó và hỏi tư vấn nhưng Ad bên đó nói là:"Chắc có thể do VTV giảm công suất phát sóng bạn ạ" trong khi tầng 1 nhà tôi cũng để 1 chiếc TV khác và xem bình thường.

van cong hung

Cho mình hỏi tí cho rõ. Số là mình ở vùng sâu thuộc tỉnh Kiên Giang. Ở đây chỉ có thể thu được các kênh VTC và 9 kênh VTV. Như vậy anten lon bia trên sẽ có chiều cao là bao nhiêu?

Cho mình hỏi tí cho rõ. Số là mình ở vùng sâu thuộc tỉnh Kiên Giang. Ở đây chỉ có thể thu được các kênh VTC và 9 kênh VTV. Như vậy anten lon bia trên sẽ có chiều cao là bao nhiêu?

Cứ làm thử rồi treo đại lên, từ đó sẽ tự biết cần cao bao nhiêu thôi.

nvltran

Active Member

đọc kỹ hướng dẫn đi nếu chia angten nhiều tivi thì cần nó
1 tivi chắc ko tác dụng

LCD2009

Member

mới coi cái anten dipole, có công thức thế này

dựa vào cái này em tính ra bề ngang từng chấn tử thu từng kênh, bác nào chịu khó làm 42 chấn tử tương ứng với 42 kênh UHF, để xếp thẳng đứng nha. 42 nửa trái nối với nhau, 42 nửa bên phải nối với nhau, 2 đầu này nối vô cáp đồng trục 75 ohm. Với truyền hình Analog thì ko làm kiểu này dc vì nó nhiễu, nhưng digital là ok vì mã hoá tín hiệu riêng. Làm được thế này chắc mạnh nhất luôn rồi.

Anten lon bia của bác @rua bo cũng là loại dipole này đó mà chỉ có 1 chấn tử thôi :D

Xin bác hướng dẫn là khoảng cách tối ưu, khoảng cách tối thiểu giữa các chấn tử là bao nhiêu cm?
Rất cám ơn bác t2k.

rua bo

Well-Known Member

Lạ nhỉ! Bác chịu khó xoay (chỉnh hướng) anten thử xem sao.
Nhà khu vực ngã 4 sở HN.
Tks các bác.

vanduc61

Active Member
Các bạn cho mình hỏi hiện giờ nhà mình có 2 tv, mình muốn mua một anten sau đó nối với anten bằng 2 đường cáp đồng trục riêng biệt nối xuống 2 tv như vậy có được không, nếu được chất lượng có ảnh hưởng gì không. Thank

Chỉnh sửa lần cuối:

Tuyenlan

Active Member
Mình ở HCM .TV 40" tích hợp dvbT2 .
Sài antenne tự chế bằng miếng nhôm vuông 30x30cm cùng với đoạn dây đồng 2ly uốn thành 2 hình vuông ( diy theo trên Net ) dò được 103 kênh . Xem được vỏn vẹn khoảng 8-10 kênh , còn lại bị khoá mã :eek: .

Tuyenlan

Active Member
Mình treo antenne ngoài trời trên gác nóc nhà khoảng 5m hướng về phía Bình Dương ( 5m tính từ TV trong nhà lên dỉnh antenne ngoài trời ) . Nay sửa lại bắt được 115 kênh , nhưng vẫn chỉ xem được 10 kênh , còn lại vẫn vậy , bị khoá kênh hết , các kênh này của dịch vụ MobiTV , muốn xem phải mất tiền thôi Bác à .

phuongthaoho

Active Member
Mình treo antenne ngoài trời trên gác nóc nhà khoảng 5m hướng về phía Bình Dương ( 5m tính từ TV trong nhà lên dỉnh antenne ngoài trời ) . Nay sửa lại bắt được 115 kênh , nhưng vẫn chỉ xem được 10 kênh , còn lại vẫn vậy , bị khoá kênh hết , các kênh này của dịch vụ MobiTV , muốn xem phải mất tiền thôi Bác à .
Ban ở TPHCM mà không bắt được kênh 33-34 sao

Tuyenlan

Active Member
Mình đã tìm mọi cách chỉ xem được khoảng 10 kênh trở lại thôi . Mà mình đang sài antenne tự chế , Các bạn đang sài antenne hàng mua chắc bắt được nhiều kênh hơn .

phuongthaoho

Active Member
Mình đã tìm mọi cách chỉ xem được khoảng 10 kênh trở lại thôi . Mà mình đang sài antenne tự chế , Các bạn đang sài antenne hàng mua chắc bắt được nhiều kênh hơn .
Mua anten đi ban khoảng 50-70 ngàn tùy loai mình ở TPHCM thu đươc kênh 33-34-25 anten còn nằm dưới nóc nhà

Tuyenlan

Active Member
Antenne Bạn mua , số kênh dò được so với số kênh xem được là bao nhiêu vậy ? Của mình xem được > 10 / 115 kênh ;)

phuongthaoho

Active Member
Kênh 33 phát 21đài
Kênh 34 phát 13
Kênh 25 phát 9 kênh từ VTV1 -VTV9 mà đén 5 kênh phát HD
Và mấy kênh miễn phí MOBI TV

Bên trên