Anten cho DVB-T2?

phuoctu_ntl79

Active Member
Bác ơi cho mình hỏi, sao mấy hôm nay VTV trên kênh 25 sao không có tín hiệu nhỉ, mặc dù vạch sóng vẫn tốt. vài bữa trước vẫn xem bình thường. bác có thông tin thay đổi gì của nhà đài không.
Trong các nhóm kênh chỉ có VTV phát tín hiêu không ổn định nhất, buồn thiệt chứ.

Nghe đâu máy bác VTV cho đeo còng ảo rồi
Bác vào đây theo dõi thông tin cho tiện nè https://www.facebook.com/groups/DVBT2Vietnam

manhtran71

Well-Known Member

hbcovn

Member
các bác cho em hỏi chút, 2 hôm nay tivi nhà em mất hết sóng kênh 49 và 51 có bác nào bị giống em không ạ

vinagoh

Well-Known Member
Định mua bộ đầu thu + anten về dùng mà kg biết nên mua loại nào các Bác??
Mình ở HCM thì thu, xem được bao nhiêu kênh vậy?
Thanks.

mammam

Member
Hôm qua mò mẫm một hồi cũng làm xong em antenna quad. Thông số cạnh của hình vuông 11,5cm. Hà Nội khu Trung Kính đặt antenna trong nhà tầng 2, dò và thu đc 78 kênh, gồm các kênh AVG, các kênh VTC HD, và một số kênh của RTB.
Mời các bác triển, dễ như ăn kẹo, thiệt hại 1 cái móc quần áo, 1 đoạn cáp đồng trục, một đầu đực cổng antenna, thiếc hàn và... hết.

S5hJ09

Ongcaotuan

Cái nào cũng được, nhưng antenna nào có khuếch đại tín hiệu sẽ bắt sóng ổn định và nhiều đài hơn bác ạ. Nhiều chấn tử sẽ mạnh hơn nữa.
Chắc phải xoay đúng hướng phải ko bác.e mới lấy con LG,cắm cái anten của an viên vào nhưng ko thấy dò đc kênh nào @@

dhpaul

Well-Known Member
Ăng ten của AVG nếu là loại trong nhà trừ khi cực gần trạm phát hoặc sóng rất mạnh mới ăn thua, chứ bình thường thì bác cứ chơi loại ngoài trời cho nhanh, kể cả không có khuếch đại cũng đã thấy khác biệt rồi.

Ongcaotuan

B
Hôm qua mò mẫm một hồi cũng làm xong em antenna quad. Thông số cạnh của hình vuông 11,5cm. Hà Nội khu Trung Kính đặt antenna trong nhà tầng 2, dò và thu đc 78 kênh, gồm các kênh AVG, các kênh VTC HD, và một số kênh của RTB.
Mời các bác triển, dễ như ăn kẹo, thiệt hại 1 cái móc quần áo, 1 đoạn cáp đồng trục, một đầu đực cổng antenna, thiếc hàn và... hết.

S5hJ09
bac hướng dẫn chi
Ăng ten của AVG nếu là loại trong nhà trừ khi cực gần trạm phát hoặc sóng rất mạnh mới ăn thua, chứ bình thường thì bác cứ chơi loại ngoài trời cho nhanh, kể cả không có khuếch đại cũng đã thấy khác biệt rồi.
em thấy nó để anten AVG ngoài trời.dò nhưng ko thấy gì bác ạh

dhpaul

Well-Known Member
Bác vào mục dò bằng tay rồi lấy 1 kênh tần số chuẩn rồi xoay ăng ten và kiểm tra cột sóng xem sao (ở Hà Nội là kênh 24 VTV, 29/31/34 VTC, 42-45 AVG, 48 DTV), lên được cột cường độ và chất lượng thì hẵng dò cho giảm công sức.

Ongcaotuan

Bác vào mục dò bằng tay rồi lấy 1 kênh tần số chuẩn rồi xoay ăng ten và kiểm tra cột sóng xem sao (ở Hà Nội là kênh 24 VTV, 29/31/34 VTC, 42-45 AVG, 48 DTV), lên được cột cường độ và chất lượng thì hẵng dò cho giảm công sức.
Em nhấn đủ các kênh mà không có kênh nào có cột sóng luôn bác ạh.e ở ninh bình.check tần số ở NB thì nó ra đúng nhưng ko hiện tí % nào :(

dhpaul

Well-Known Member
Cái này chắc bác phải kiểm tra ở các TV hoặc đầu T2 đã thu được rồi dò theo mới xong được.

S5hJ09
Ăng ten này dùng cho đầu DVB-T2 được à bác? Bác hướng dẫn em chi tiết cách làm với? Đầu lõi đồng đấu vào đâu? Vỏ sợi thép chống nhiễu đấu vào đâu? Mấy cái mối hàn với buộc kia là cái gì đấy ạ? Em cảm ơn bác!

Bên trên