ASUS Xonar HDAV1.3 - Phải chăng là duy nhất.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Haihard

Member
Gần đây anh em HD đang dậy lên phong trào xài HDPC có sử dụng sound card rời là Xonar HDAV1.3 Deluxe. Theo anh em chú sound có thể giải mã chuẩn tín hiệu thời thượng nhất bây giờ là HD Marter. Vậy câu hỏi đặt ra là chú em Asus có phải là độc quyền duy nhất trong lĩnh vực này hay là cũng chỉ mang giá trị tham khảo. Có những lý do trên đây bởi vì cá nhân em không thấy Asus là một thương hiệu sound card tên tuổi ghê gớm gì. Tại sao những bậc đàn anh trong vấn đề về âm thanh ví dụ như Creative lại không có sản phẩm nào đi theo con đường này. :-j
Em rất băn khoăn vấn đề này nên muốn tham khảo ý kiến anh em đã từng dùng qua sản phẩm này. :-h

SpacePolice

Active Member
Ðề: ASUS Xonar HDAV1.3 - Phải chăng là duy nhất.

mình đang quan tâm đến sound card, chỉ cần nghe hay là ok, ko thắc mắc nhiều như vậy
Cho mình hỏi con này giá bao nhiêu và có thể mua ở đâu?

Haihard

Member

mình đang quan tâm đến sound card, chỉ cần nghe hay là ok, ko thắc mắc nhiều như vậy
Cho mình hỏi con này giá bao nhiêu và có thể mua ở đâu?

Chỉ cần nghe hay là OK
Cũng chỉ vì dòng trên nên nhiều người cả đời vẫn khổ và áy náy.
Thế nào là hay và hay thì như thế nào. Hahhahahahhaa:-j
Trên diễn đàn rất nhiều anh em bán card sound này đấy bạn ạ. bạn chịu khó đảo một vòng chợ là ra.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungdien

Member

Mịa, thằng cha này lấy vợ vào làm sao ấy nhỉ, hỏi toàn câu kiểu gì ấy. Hay là lọt lỗ tai chứ sao...cà phê đi

kir

Member

Creative gần đây tập trung vào các sản phẩm headphone, thiết bị media di động nên cũng không rõ thế hệ card sound tiếp theo là gì. Nhưng, card hỗ trợ giải mã các chuẩn sound HD hiện nay ngoài Xonar HDAV1.3 Deluxe có 1 card thứ 2 nữa là Auzentech X-Fi HomeTheater HD. Card này là sản phẩm của 3 hãng Creative, Cyberlink và Silicon Image. Ưu điểm của card này là cho phép bitstream Dolby TrueHD và DTS-HD Master Audio mà Xonar HDAV chưa cho phép. Đây là card được dân HD mong đợi nhất trong các diễn đàn công nghệ.

Đã cho phép preorder vào 31/07/09 và tôi đã làm 1 cái. Link chi tiết thêm : http://www.auzentech.com/site/products/x-fi_hometheater_hd.php

vkc

Well-Known Member

Creative gần đây tập trung vào các sản phẩm headphone, thiết bị media di động nên cũng không rõ thế hệ card sound tiếp theo là gì. Nhưng, card hỗ trợ giải mã các chuẩn sound HD hiện nay ngoài Xonar HDAV1.3 Deluxe có 1 card thứ 2 nữa là Auzentech X-Fi HomeTheater HD. Card này là sản phẩm của 3 hãng Creative, Cyberlink và Silicon Image. Ưu điểm của card này là cho phép bitstream Dolby TrueHD và DTS-HD Master Audio mà Xonar HDAV chưa cho phép. Đây là card được dân HD mong đợi nhất trong các diễn đàn công nghệ.

Đã cho phép preorder vào 31/07/09 và tôi đã làm 1 cái. Link chi tiết thêm : http://www.auzentech.com/site/products/x-fi_hometheater_hd.php

Xonar HDAV1.3 Deluxe cho phép bitstream Dolby TrueHD và DTS-HD Master Audio đó bạn ơi, không những vậy nó còn có thể decode âm thanh HD nữa..

Năm sau chắc onboard hết, mua chi card rời :))

manhthang

Huyền Thoại

Ăn nhằm ở chỗ là duy nhất có Asus Sonar có thể passthrough được Dolby TrueHD và DTS HD Master chứ còn dùng phần mềm decode Audio HD xuống LPCM thì bất kỳ cái card 7.1 hoặc 5.1 nào cũng làm được.

Thế Anh

Trên khía cạnh Pre/Pow. Nếu dùng Asus Xonar làm Pre thì chất lượng âm thanh ko được đảm bảo do đầu ra 1 kênh chung 1 Jack và dùng Jack RCA. Các thiết bị âm thanh dân dụng đều sử dụng đầu ra tách rời (Terminal Speaker)

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

Trên khía cạnh Pre/Pow. Nếu dùng Asus Xonar làm Pre thì chất lượng âm thanh ko được đảm bảo do đầu ra 1 kênh chung 1 Jack và dùng Jack 3.5mm. Các thiết bị âm thanh dân dụng đều sử dụng đầu ra tách rời (Terminal Speaker)

ack... em nhầm câu nói của bác TA hay bác TA nhầm lẫn j chăng...
Nếu Xonar làm pre thì đủ hết 8 cổng RCA mà. trong trường hợp này thì Xonar là bộ deluxe [ thêm 6 cổng nữa ]
Xonar thường thì có 2 cổng L, R...

quanghaiphong

Well-Known Member

Ăn nhằm ở chỗ là duy nhất có Asus Sonar có thể passthrough được Dolby TrueHD và DTS HD Master chứ còn dùng phần mềm decode Audio HD xuống LPCM thì bất kỳ cái card 7.1 hoặc 5.1 nào cũng làm được.

-Decode xuống LPCM được bao nhiêu kb hả bác...??BALA

Haihard

Member

Nói như Mạnh Thắng thì cuối cùng cũng chỉ cần ra được LPCm là ngon phải không? Vậy đâu cần thằng ôn Asus Xonar. Em cũng muốn xài cách chơi này cho đỡ phí 250$. Mua rau muống cũng được cả năm. =P~

tieuthieugia

Well-Known Member

Nói như Mạnh Thắng thì cuối cùng cũng chỉ cần ra được LPCm là ngon phải không? Vậy đâu cần thằng ôn Asus Xonar. Em cũng muốn xài cách chơi này cho đỡ phí 250$. Mua rau muống cũng được cả năm. =P~

em ra ngoài đó trồng rau muống bán thui

manhthang

Huyền Thoại

Vấn đề là rất nhiều người muốn dòng DTS MA trên Receiver nó sáng lên cơ, hê hê >:)
Nên A súc xô na vẫn là lựa chọn số 1 :D

phuong210876

Vấn đề là rất nhiều người muốn dòng DTS MA trên Receiver nó sáng lên cơ, hê hê >:)
Nên A súc xô na vẫn là lựa chọn số 1 :D

chính xác.
Nghe tin đồn chí có 7 cục pow từ lâu rồi già mới biết thì ra 7 cục pow mono marant của chú hải hard ở nhà đang nghe âm thanh 5.1==> hay thật đấy

khactuyen

Banned

nếu ai dung HTPC de xem fìlm flullhd thi em nay vẫn là số 1, ko hiể sao em cầm nó nhẹ mà gia nặng thế, kiểu nay đợi 2010 sẽ co cardonbo cho phép passthrough Adiohd thoi

Thế Anh

ack... em nhầm câu nói của bác TA hay bác TA nhầm lẫn j chăng...
Nếu Xonar làm pre thì đủ hết 8 cổng RCA mà. trong trường hợp này thì Xonar là bộ deluxe [ thêm 6 cổng nữa ]
Xonar thường thì có 2 cổng L, R...
Ý em là các thiết bị điện tử dân dụng thì họ tách kênh Left 1 cổng RCA và Right 1 cổng RCA. Ví dụ như Ampli 7.1 thì số cổng RCA Pre-out là 15 cổng (Sub 1 cổng)

Còn Card Asus thì gom 2 kênh vào 1 cổng RCA. Do đó chất lượng ko thể lại so với thiết bị điện tử dân dụng được.

tieuthieugia

Well-Known Member

Ý em là các thiết bị điện tử dân dụng thì họ tách kênh Left 1 cổng RCA và Right 1 cổng RCA. Ví dụ như Ampli 7.1 thì số cổng RCA Pre-out là 15 cổng (Sub 1 cổng)

Còn Card Asus thì gom 2 kênh vào 1 cổng RCA. Do đó chất lượng ko thể lại so với thiết bị điện tử dân dụng được.

vẫn chưa thông ý bác TA... đang nói về pre-pow
em nghĩ bác đang nói là 4 cái amp làm pow 7.1? em đang nghĩ pow 7.1 luôn
nếu là pow 7.1 luôn thì 8 cổng của xonar deluxe là đủ chơi rùi còn j

phucbeo

Có nhầm không bạn ơi,
Mình thì chưa được thấy cái AMP 7.1 nào có 15 cổng RCA pre out cả.
Cái asus nó có gom 2 kênh vào 1 cổng RCA đâu. Gom vào thì kết nối thế nào từ 1 cổng RCA gom này mà ra được 2 kênh tín hiệu.
Gom 2 kênh vào 1 cổng là cổng 3,5 ly, không phải cổng RCA.
Có thể là bạn chưa dùng card này nên nhầm.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Các bác ngó lại con Receiver này. Đây là con em đang dùng. Mỗi channel FR,FL,SR,SL,C đều có 2 cổng RCA cho + và -. Như vậy nó có bao nhiêu cổng RCA Pre out. Mời các bác đếm

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Còn em Asus này có bao nhiêu cổng RCA Pre Out. Có đúng là bằng 1/2 của Receiver không ?

@phucbeo: Bạn đã bao giờ nhìn thấy Receiver, hoặc mặt sau của Receiver chưa ?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên