ATI Vs Nvidia

khactuyen

Banned
Ðề: ATI Vs Nvidia

Em dùng HD 4870 (-20 = 4850 :"> )
Bác chơi game nữa hay sao mà dùng VGA mạnh thế (và tốn điện nữa), theo em nếu filmHD thì cứ ATI mà táng, bảo đảm Nvidia ko đọ được về màu sắc. Nvidia chỉ hơn vụ Cuda và driver thôi, nhưng CPU mạnh thì lo gì nữa

tethien

Active Member

ATI Radeon HD cho chuẩn nén H.264 và VC-1, trong khi đó nVidia Geforce 8xxx trở lên cho chuẩn nén H.264, vì thế mua VGA Ati lợi hơn hơn mua Nvidia...

Lý thuyết thì là vậy, nhưng thực hiện thì quá dở nên cuối cùng cái AVIVO của ATI chỉ là fake mà thôi. Do đó cuối cùng thì xài ATI mà muốn giải mã bằng GPU thì cũng chỉ có 01 con đường duy nhất đó là DXVA. %-(

Ezio

Member

Bác chơi game nữa hay sao mà dùng VGA mạnh thế (và tốn điện nữa), theo em nếu filmHD thì cứ ATI mà táng, bảo đảm Nvidia ko đọ được về màu sắc. Nvidia chỉ hơn vụ Cuda và driver thôi, nhưng CPU mạnh thì lo gì nữa

Tại nhà em nghèo .. ko có tiền mua HDPC nên dùng cái máy cùi vừa xem HD vừa dùng hằng ngày luôn cho tiết kiệm :D

nham18

Member

Vụ này ở đâu ra vậy bác lolz...

sukanice

Member

Mọi người nói chuyện vui quá. Mình cũng buôn tí cho rôm rả:
Chả nà thế lày :
Tớ đã dùng MSI ATI 4670 và MSI Nvidia 9600GT (cả hai đều có HDMI) có 1 số nhận xét :

Cả 2 đều chơi game nặng, mới, khủng (VD: Crysis, Far Cry) khá tốt. Nhưng:

Cả 2 phát qua HDMI chán hơn qua VGA và DVI nhiều (nhiễu mờ hơn - thế mới chuối)
Nếu phát qua VGA và DVI thì...trời ơi đẹp như rạp

1.
* 4670 không tài nào set được độ phân giải chính xác cho màn hình thứ 2 (hay la chưa cài Drive mới nhất nhỉ, mình cài = đĩa theo hàng).
* Hình ảnh rất sáng, nhưng có cảm giác mầu sắc có vẻ không nuột, không trong (có thể là chưa biết tinh chỉnh).
* Hiệu năng/giá hiện giờ con này là best choice

2.
* 9600GT sét chuẩn 1366 * 768 luôn.
* Mầu sắc khá đẹp. Drive dễ sử dụng
* Nóng (và chắc sẽ tốn điện) hơn 4670 (4670 chạy mát lắm)

Đây là ý kiến cá nhân các bác nhé. Không phải là fan của dòng nào hết. Cứ cái gì ngon, giá hợp lý thì xúc thôi :D

vanchai

Member

Build 1 dàn PC chỉ để làm HTPC xem phim, ko game, ko việc khác thì số tiền mua card 4670 là hơi phí, còn nếu dùng PC vừa để xem HD, vừa game, vừa ba lăng nhăng nhí nhố thì 4670 hơi đuối. Do vậy ở thời điểm này 9600GT mới là best choice, khi mà giá của 9600GT, 9600GT LP(Low power) đã xuống tới ngưỡng 1,6- 1,8tr.

Card ATI thì p/p luôn nhỉnh hơn Nvidia, cũng giống như chip AMD và intel vậy, em 4670 ra đời để vùi dập 9500GT(not 9600GT), và đã thành công. Việc lựa chọn giữa 2 nhà sản xuất là tùy thuộc ý thích của người sử dụng.

sukanice

Member

Sao em nghe các bác ở đây nói bề ngang màn hình chỉ set được số pixel chia hết cho 8 ( như là 1360 x 768 )

"Chuẩn" ở đây ý tôi nói là vừa khít thông số của TV 32' HD ready, chứ không phải theo "chuẩn" bạn nói :D . Nguyên bản card có sẵn 1360 * 768 mình tự tạo 1366 * 768 trong driver.

Ví dụ TX-32LX80

http://www.audiohoanghai.com/index.php?a=PD&hdn_product_id=2219

vanchai

Member

Lưu ý 1 chút là 4670 gây cơn sốt trong năm 2008, đến thời điểm hiện tại nó ko còn là best choice nữa, cũng như 9600GT ở thời điểm hiện tại ko thể so với thời điểm 3-5 tháng sau, khi mà ATI giảm giá 4850, Nvidia giảm giá GTS250.

ngdhieu

Well-Known Member

Mình không chơi game nên chỉ 3450 hoặc 4350 thôi. He he.... Rẻ là được.
2400HD và 3200 HD còn xem được phim 1080p thì 3450HD là over kill rồi.

Valfar

Member

Bác nói đúng, e đang dùng HD3200 onboard để xem fullHD => ngon lành. Vì thế nếu không game thì đầu tư vga rời là hơi thừa với HTPC. Công nghệ thay đổi theo ngày nên P/P cũng sẽ thay đổi theo,tùy khả năng mỗi người đầu tư hợp lý là oke.

ABC

thật ra là bác nào đã lỡ mua em nào thì ủng hộ em đó..mắc công tiếc...\:D/\:D/\:D/
riêng em thì lại thích ATI vì chưa sài GTxxx hehe...Có nhiêu chơi bấy nhiêu..còn tiền nuôi vợ con.....:):)

khactuyen

Banned

Bác nói đúng, e đang dùng HD3200 onboard để xem fullHD => ngon lành. Vì thế nếu không game thì đầu tư vga rời là hơi thừa với HTPC. Công nghệ thay đổi theo ngày nên P/P cũng sẽ thay đổi theo,tùy khả năng mỗi người đầu tư hợp lý là oke.
Nhưng chất lượng hình ảnh ko cao, nên đầu tư VGA rời!

Bên trên