audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

sonrock

trong con đường nghiện ngập và đau khổ của e cũng như nh a e, đôi lúc lăn tăn rất lớn là nên chọn món này hay chọn món kia, có nên chọn món này ko? liệu nó có phù hợp với căn phòng nhỏ và hệ thống của mình ko? liệu sự cải thiện khi thay đổi thiết bị có lớn và đáng với đồng tiền bỏ ra ko? vv và vv...Tóm lại có vô vàn các câu hỏi đc đưa ra khi chúng ta lăn tăn về 1 món đồ j đó, nhất là khi ko có cơ hội được nghe thử trước lúc mua - ở shop hay đâu đó chứ đừng nói đến ở nhà. vì câu trả lời chỉ có khi các bác thử đúng thiết bị đó trên hệ thống tại nhà của mình, nhưng rất hiếm ng có được may mắn này, kể cả khi bỏ ra rất nh tiền để mua thiết bị thì đôi khi "home demo" cũng bất khả thi và chúng ta phải mua mù.

ác hiểm chỗ này, tuy mua mù, tuy ko được nghe thử trước khi mang về, tuy có 1 vài tiếng xấu mè nheo đâu đó trong giới chơi âm thanh hay các tạp chí danh tiếng về sản phẩm này, có điều đêm đêm các bác cứ nằm mơ thấy e nó :D, cứ bật mạng lên là lại google tìm hiểu về e nó, đọc những bài reviews đánh giá về e nó, nhất là những bài nói "tốt và mô tả các ưu điểm về e nó " - vẫn thường thấy vì đây là chiến thuật marketing và pr của các hãng - thì các bác lại ngứa ngáy, khó chịu. và rồi...đến lúc ko chiu nổi nữa, các bác quyết định phải rước bằng đc e nó về sau vô vàn trăn trở, giày vò, giành dụm...

nếu bác nào mang đc về - e sẽ nói tiếp bên dưới - thì cảm giác ban đầu sung sướng lắm, nhưng...có rất nh ng vì 1 chút lăn tăn đã đánh mất cơ hội hiếm hoi mang được món đồ mơ ước về (các e nó thường rất hiếm khi xuất hiện trên thị trường s/h, hoặc là giá hàng trưng bày vì giá mới thì rất khó để xuống tay, còn giá đang chào bán thì khiến các bác "lăn tăn" mãi vì còn vài 3 e chân dài khác cũng đang hấp háy :D), thế là tiếc hùi hụi. nói j thì nói, khi tìm đồ ai cũng có 1 hay vài sản phẩm khác để gọi là B-Plan vì nếu "lỡ" ko mua đc sản phẩm mơ ước thì còn có cái để lấp chỗ trống. tuy nhiên món đồ mơ ước nó luôn trong tâm khảm của các bác. đôi khi, những sự lỡ dở này sẽ ko còn cơ hội lần 2 để mua nữa hoặc sẽ phải đợi và canh rất lâu. nhưng cũng đôi khi, chính sự "lỡ dở" này lại khiến cho các bác sau đó lại vớ đc 1 e ng tình mới đẹp hơn, ngon hơn và còn nuột hơn e cũ cả về giá cả, hình thức cũng như chất lượng :)

bây giờ nói đến việc nếu các bác may mắn mang đc e ng tình trong mộng về rồi, ôi giời ơi, sao e nó nhìn đẹp thế (hoặc xấu thế), to thế (hay nhỏ thế), vv vv so với quảng cáo. rồi đến lúc bật lên, ah ah nghe nó thế này thế kia, nếu hay rồi thích rồi thì tuyệt, còn chưa hay hoặc dở thì lại tự nhủ, ờ ờ e nó cần đc mát xa, vuốt ve vài hôm cho "nóng máy" rồi mới tạo ra đc thứ "liquid midrange" rồi "deep bass", rồi "smooth trebles" bla bla như quảng cáo :D. đấy, sau đó vài hôm nếu nghe thấy hay thì sướng vô cùng, còn nó ko như mình mong muốn thì lại đau đầu, nhức óc tính kế đổi chác, xê dịch, thêm bớt cái j đó cho cải thiện bộ dàn vv vv.

nhiều lúc chuyện thật như đùa, chỉ cần xê dịch vị trí loa là tiếng nghe khác hẳn, đặc biệt là với những căn phòng vừa và nhỏ, hoặc phải ngồi theo chiều ngang. việc đưa loa cách tường sau bao nhiêu, cách tường bên bao nhiêu rồi cách chỗ ngồi bao nhiêu? tuy đã có 1 số tài liệu hỗ trợ tính toán nhưng theo cá nhân e thấy, cái này nó chỉ đúng phần nào thôi. chuẩn xác nhất vẫn là ng chủ hệ thống xê đi dịch lại ko biết bn lần - như e có khi đến hàng trăm lần - mới hài lòng với set up loa. để cẩn thận nhất ng ta dùng máy đo, hoặc dùng thước dây để đo vị trí 2 loa đến vị trí điểm ngọt sao cho cân bằng nhất. rồi chưa tính việc để các thiết bị ra sao trong 1 không gian chật chội để ko bị ảnh hưởng quá nhiều đến việc trình diễn của đôi loa cũng quan trọng. bên cạnh đó, tiêu tán âm, bass trap rồi thêm thảm cho phòng nghe, những thứ này tiền đầu tư ko nhiều như thiết bị nhưng đôi khi lại làm cho khả năng trình diễn của hệ thống cải thiện đáng ngạc nhiên. biết vậy rồi, làm mãi rồi...mà sao vẫn cứ thích đổi chác để thử những thiết bị khác và khám phá chất âm mới???

trong audio, có 1 câu rất chính xác, đó là nó có rất nhiều nguyên lý nhưng đôi khi 1 hệ thống hay nó chẳng tuân theo nguyên lý nào cả "the rule is no rule". có rất nhiều ng - trong đó có e - thì cặp loa là quan trọng nhất, và bộ dàn được xây dựng quanh cặp loa. với nh ng khác, amp mới là quan trọng, và cứ như vậy cho đến nh trường phái nữa, trong đó có 1 hội nhỏ thôi các audiophiles chứ ko phải nhà sx, đó là dây mới là quan trọng nhất. e có gặp qua mấy bác kiểu này, hệ thống dây của các bác ấy bằng 3-4 lần giá trị bộ dàn, nhưng các bác ấy rất vui vẻ và nói rằng đó là triết lý chơi của tao, và tao rất hài lòng với hệ thống hiện tại. tao đã mất vô cùng nh thời gian và tâm sức cũng như tiền bạc để đến đc như bjo và tao ko lăn tăn j về nâng cấp loa hay amp + nguồn để phù hợp với dây. e lúc mới đầu nghe vậy - vì cũng mới chơi audio - thấy mấy bác này bị beng beng, nhưng sau đi sâu vào audio rồi mới hiểu ra là mỗi ng 1 cách chơi, ko ai giống ai và đó là điều thú vị trong audio vậy. 1 điều quan trọng hơn, đó là thế giới này tự do về tư tưởng, nếu cứ gò bó mình vào 1 cái j đó mà chả biết nó thực sự đúng hay sai - nh cái khoa học bó hay hoặc mới chỉ có giới hạn trong nghiên cứu tại thời điểm nhất định nên cũng chưa giải thích cặn kẽ đc hoàn toàn - rồi áp đặt nó vào cuộc sống, vào những ng sống quanh mình thì thật sai lầm. phương tây ng ta tự do về suy nghĩ, cách nhìn nhận vấn đề và thoát khỏi những áp đặt giáo điều từ rất lâu rồi, thế nên họ có vô cùng nh phát minh và làm cho nền khoa học nghiên cứu cũng như ứng dụng vào cuộc sống vô cùng thăng hoa. ng ta có thể nói ra suy nghĩ của mình, nhưng ko bao giờ áp đặt suy nghĩ đó cho ng khác và tôn trọng các ý kiến phản biện - cũng có nh ng ko ạ :D, ở đâu cũng có ng này ng kia phải ko các bác. thế nên mấy bác hung hãn bao giờ cũng gây hấn máu lửa và 1 đi ko trở lại rất nhanh.

tiếp tục về audio, trong trường phái đầu tiên, có rất nh ng xây dựng hệ thống quanh cặp loa nhưng ko ai giống ai cả do các triết lý về amp, nguồn, dây bla bla cũng khác nhau. thế nên các hệ thống cũng đa phần là ko giống nhau. chơi audio cũng như việc như các bác sống 1 cuộc sống. có cá tính hay ko, hay là cũng như bao người, tôi thấy ng ta chơi này chơi kia nên tôi cũng chơi vậy. do marketing, rồi do 1 số các audiophiles đi trước nói về 1 cái j đó gọi là "chuẩn" hay "huyền thoại" khi cặp loa này đánh với amp kia, cdp nọ, dây chai :D. thế nên dân tình đổ xô ùn ùn đi chơi y chang. có ng về sướng lắm, có ng về mặt méo xệch, bảo bọn lừa đảo, có ng về trầm ngâm rồi vài ba bữa sau thay đổi chút ít, có ng thay đổi nh. quả thật là kết quả ko giống nhau :), do phòng nghe, điện đóm (cái này e ko nói dây nguồn mà rất nh nơi hệ thống điện trong nhà kém, hoặc khu đó kém, hoặc bla bla mà e ko rõ có ảnh hưởng nh đến thiết bị), do tâm trạng, do chất lượng files nhạc bla bla, ôi thì đủ các lý do để khiến cho ng này nói bộ dàn đó là "audio heaven" còn ng kia nói là "bunch of shits".

đấy, thế nên cái việc chơi audio mà nó cũng lắm chuyện như vậy, thế nên tốt nhất là mình chơi mình chịu, mình chơi cho mình và mình bỏ tiền ra chứ có phải ai ng ta cho đâu nên ko cần quan tâm ng ta nghĩ j, mình thích lắm rồi là mình cứ mua. hay thì sướng còn chưa hay ta lại...lọ mọ tiếp :D.

hiện e luyên thuyên thế đã vì bên e 3h15 sáng rồi và sáng nay 8.30 e phải dậy :D, xin hẹn các bác những bài tới sẽ nói về pre-pow, mono, amp tích hợp. rồi các bài sau này sẽ nói về nguồn phát, đèn hay bán dẫn, dây rợ, rồi đĩa và files nhạc, bla bla. chúng ta cùng thư giãn! các bác có thể nói về bất kỳ thứ j các bác thích trong audio, triết lý audio, bla bla...miễn sao các bác cảm thấy thoải mái, các chuyện khác ko quan trọng (chỉ cần ko ra đảo là được ạ :D).

onggia

Well-Known Member
Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

Hehe topic này e thấy rất là hay đấy ạ,nghiện audio quả thật là ko thể dừng được,e hết đổi loa rồi đến đổi AMP tới CDP,dây loa, dây nguồn, ổ cắm, cầu chì h ko biết đổi gì nữa lại chuẩn bị phải đổi loa đây bác ạ :)) H chỉ ước tai mình nó như ngày xưa, cái ngày mà lần đầu mua cặp loa giá 3M với cái amply Denon rồi lấy soundcard máy tính nối ra mà sao nghe nó phê thế :(

hieuphamph

Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

mình thích cái gì thì mình cứ khuân nó về ,có những lúc mình chán nó rồi cho nó ra đi ,một thời gian sau nhớ đến nó lại thầm chách sao mình dại quá ,đến nhà bạn lai vô tình nhìn thấy nó ,lại càng tiếc đến se thắt lòng ,có những thứ khi bên ta ,một thời mà không thể tìm thấy trên thi trường,ôi nhớ quá. gợi lại những vui buồn đi các bác...

nghia303

Well-Known Member

Chính mình là người kinh doanh audio đôi khi còn phải học các bác đi trước nữa kìa . Nghe chỗ nào có loa , amply nghe hay là chạy tới nghe và nhìn thấy tận mắt thì chịu .

onggia

Well-Known Member

Nghiện nghe nhạc? Phải nghe ít nhất 4h một ngày mới đạt.
Nghiện mua sắm? Trung bình 6 tháng đổi 1 món đồ âm thanh thì rõ ràng là nghiện mua sắm.
Nghiện nổ? Nghe nhiều người than phiền rằng ở VNAV có 1 đội "tám" hùng mạnh, chỉ đi nghe ké, hóng hớt rồi luôn luôn phán như đúng rồi.

:p:p:p

E thấy bác thuộc top những người luôn thích nhìn vào mặt xấu của vấn đề, những người như bác nêu thực ra chỉ chiếm 1 phần nhỏ thôi còn đa phần là nhưng người yêu âm nhạc, mua thiết bị để thưởng thức âm nhạc. Mua sắm nhiều ko hẳn đã là nghiện, bác ko biết mục địch mua sắm của người ta thì ko nên phán bừa, ít nhất e cũng phục những bác này là có nhiều tiền hơn mình để mua sắm. Diễn đàn là nơi chia sẻ và trong những bài post thì có cả những bài post giá trị, bổ ích với người đọc và những bài post vô bổ, thông tin sai lệch hoặc lợi dụng diễn đàn như một công cụ để kinh doanh. Hiện tại thì ở HDVN có quá nhiều người chơi và mua đồ theo phong trào một phần lớn cũng vì shop nào cũng cài cắm vài bác vào tư vấn sản phẩm của shop mình bán, những người tâm huyết và nhiệt tình cũng vì thế mà cảm thấy chán nản khi nhìn thấy quá nhiều những post vô bổ. Hi vọng topic này sẽ có nhiều hơn những bài post bổ ích thay vì những nhìn nhận tiêu cực như của bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

quynhnet

Banned

E thấy bác thuộc top những người luôn thích nhìn vào mặt xấu của vấn đề, những người như bác nêu thực ra chỉ chiếm 1 phần nhỏ thôi còn đa phần là nhưng người yêu âm nhạc, mua thiết bị để thưởng thức âm nhạc. Mua sắm nhiều ko hẳn đã là nghiện, bác ko biết mục địch mua sắm của người ta thì ko nên phán bừa, ít nhất e cũng phục những bác này là có nhiều tiền hơn mình để mua sắm. Diễn đàn là nơi chia sẻ và trong những bài post thì có cả những bài post giá trị, bổ ích với người đọc và những bài post vô bổ, thông tin sai lệch hoặc lợi dụng diễn đàn như một công cụ để kinh doanh. Hiện tại thì ở HDVN có quá nhiều người chơi và mua đồ theo phong trào một phần lớn cũng vì shop nào cũng cài cắm vài bác vào tư vấn sản phẩm của shop mình bán, những người tâm huyết và nhiệt tình cũng vì thế mà cảm thấy chán nản khi nhìn thấy quá nhiều những post vô bổ. Hi vọng topic này sẽ có nhiều hơn những bài post bổ ích thay vì những nhìn nhận tiêu cực như của bác.

Bác không chỉ ra mặt xấu mà chỉ tô vẽ mặt tốt thì có tốt cho mọi người không? Ít nhất là tôi quen vài người vợ suốt ngày than phiền về thói nghiện mua sắm đổi chác của chồng, đó là hiện tượng có thật và cần cảnh giác cho những người muốn bước vào con đường audio.

onggia

Well-Known Member

Bác không chỉ ra mặt xấu mà chỉ tô vẽ mặt tốt thì có tốt cho mọi người không? Ít nhất là tôi quen vài người vợ suốt ngày than phiền về thói nghiện mua sắm đổi chác của chồng, đó là hiện tượng có thật và cần cảnh giác cho những người muốn bước vào con đường audio.

Nghiện mua sắm đổi chác nhưng có phải đồ AUDIO ko bác hay là đổi xe, điện thoại ...... E thấy thật nực cười khi lôi 1 vài ví dụ nhỏ lẻ như vậy để mà đổ lỗi cho audio. Chúng ta là người, chúng ta có ý thức bạn và chúng ta phải điều chỉnh và giới hạn hành vi của chúng ta, cái gì quá mà chẳng ko tốt?? Nói như bác chả khác gì ông nghiện đổ lỗi cho thuốc phiện là tại vì có mày trên đời mới làm cho tao nghiện cả. Audio là 1 thú vui lành mạnh và e chẳng cần tô vẽ gì cái gọi là mặt tốt cả. Bác viết theo kiểu coi thế giới toàn những người ko biết suy nghĩ vậy, nói cũng kiểu từ trên nhìn xuống cùng với việc muốn áp đặt tư tưởng của mình cho người khác, bác có chắc chắn cách chơi cách mua đồ của bác đã là hoàn toàn đúng chưa????

minhtuantkh

@sonrock hình như đi trái ngành. Bác này đúng ra là phải viết Văn :p

Riêng số bài ở thớt show hàng của bác này đã đủ in sách rồi. Em thì chẳng biết hệ thống phối ghép của sonrock hay dở thế nào ( ít tuổi lại có được xem nghe đâu mà biết, thỉnh thoảng cũng thầm ghen tị tí tì ti :D) nhưng riêng cái niềm đam mê audio là đã phục lắm lắm. Với lại cũng thấy lối hành văn của sonrock rất mạch lạc dễ hiểu, không có pha tạp nhiều tiếng Tây.
Hy vọng thớt này dậy sóng nhưng để AE vui, để chia sẻ. Chứ thấy gặp mấy cái cm kiểu " một mình ngược dòng" cốt cho chứng tỏ mình khác người mà bất chấp chuyện bản thân cũng chưa biết tròn méo thế nào thì em thấy ... hết thuốc. Lại nhớ cái thớt HP của bác gì, có lẽ thêm chút: Hạnh Phúc là được thực hiện và thỏa mãn được đam mê của mình, thế thôi. Còn nhiều tiền hay ít tiền rồi lại nói chuyện nghiện này nọ với lại lôi vợ của mấy người bạn ra thì có cái quái gì liên quan ở đây

polts

Audio hả? phải nói là vô cùng... đời em chẳng có diễm phúc sở hữu những giàn khủng và cũng chả quen thằng bạn nào có cái dàn khủng để nghe...ké, bởi vậy rất mê audio nhưng toàn chơi hàng lởm tuy vậy cái sướng chả bao giờ chấm dứt:-"
- Dàn đầu tiên trong đời em là cái cassette Sharp939 (không biết nhớ có đúng không nữa) nhớ ngày đầu sắm về đút cuốn băng vô nghe phê vãi, hàng xóm bu vào khen nức nở lỗ mũi nở to đùng...nhưng chỉ được một thời gian từ ngày thấy ông chú cũng có cái máy y hệt mở cải lương ê a suốt ngày làm mất hình tượng thế là em bỏ cái cassette vào xó quyết định làm 1 dàn seconhand
- Dàn thứ 2. ra chợ Nhật Tảo lựa tới lựa lui....lựa lâu vì cái khoái thì không đủ tiền mà cái đủ tiền lại không thik lắm....Cuối cùng cũng cân đối hài hòa mâu thuẫn vác về một đầu CD Sony, một Cặp loa Okyo, một amply Pioneer 7600. THôi thì mấy tối liền cả xóm lại mất ngủ he he...
- Dàn thứ ba: nghe mãi 2D stereo chỉnh bass treble hoài nó cũng chán, lại xếp xó cái dàn lủng củng quyết định mua một dàn Home threater DVD 5 dĩa của Panasonic cho nó đồng bộ theo công nghệ âm thanh digital program với đời.... cái dàn 5 loa với led xanh đỏ chớp nháy như phóng phi thuyền... nhìn mãi chẳng chán..nhưng ròi sự hào nhoáng màu mè cũng sớm ra đi để dành cho sự đơn giản và tinh tế, cái dàn lại được bà bếp rinh về quê nghe cải lương
- Dàn thứ tư: con nhỏ em đào thải bộ dàn Pioneer compact mua ở Đức, thấy nó chụp hình gửi về thấy ngon cơm quá đành dụ nó về vn chơi và xách theo về, he he...lần này không mất tiền mua nên mức độ sướng nó được nâng cao, giàn đơn giản hiện đại và âm thanh cực chất (hình như hàng Châu Âu nó khác) nhưng cái sự sung suớng cũng chẳng kéo dài lâu hơn vì công nghệ như vũ bão bây giờ người ta chơi tới âm thanh DTS 5.1, 7.1...haizzzz
- Dàn thứ 5: dụ vợ đem số tiền còm cõi chạy ra STĐM đắn đo mãi rinh về dàn home threate Sony DVD 5.1, kệ trong phòng nhỏ nghe quả Sony này cũng coi là tạm ổn với cái âm thanh 5.1 phát từ đĩa phim DVD cứ uỳnh uỵch sau lưng giật hết cả mình..hi hi.... nhưng rồi sự gì đến cũng đã đến..... từ ngày kiếm được mấy phim HD và 3D từ HDVN thì phần hình ảnh phải nói là quá chất nhưng phần âm thanh lại không bon chen được với đời vì cái dàn Sony nó không có ngõ vào quang để nhận âm thanh DTS từ đầu HD phát ra.....cú mèo quá....
- Dàn.... chưa có: lại dụ vợ đem số tiền còm cõi để dành được ra lùng một dàn (cũng chỉ home threate thôi) có cái ngõ vào optical để cắm cắm rút rút..... lựa mãi lựa mãi.... bài toán tiền và sở thích một lần nữa được đem ra tìm lời giải.....tới giờ chưa giải xong hic.... lựa mãi đến lúc cửa hàng nó đóng cửa đuổi về, lủi thủi về tới nhà, vào nhà chợt nghe thấy Lệ Quyên hát sao mà chất quá, chạy lên lầu thì thấy ông Cụ nhà mình đang mở bằng cái dàn cũ của mình (Loa Okyo, amply Pioneer) ngồi nghe đúng là rất chất.... haizzzz........ bài toán lại thêm 1 ẩn số nữa he he.....

Kết quả sẽ ra sao em chưa biết, giừo em phải về với vợ rùi. Rãnh rỗi chém gió vài hàng chia xẻ với các bác về audio tí;)

Chào các bác!

Với em việc vào diển đàn hứng thú và thích nhất là được đọc review của:

• Bác sonrock về "những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e"
  • Bác tuanaiai về ampli hybridge unison và loa MONITOR AUDIO RX6.
  • Bác quynhnet về loa Elac và ampli Leechma.
  • Bác vinagod về hội PiJaMa
  • Bác lathien81 về ampli mc275 & loa Klipsh Heresy.
  • Bác lehoang40 về ampli đèn Luxman LX33 và loa JBL gold.
  • Bác tnngoctu về Cambridge audio network player.

Bác "em là sếp" tuy có bộ dàn khủng bố hơn nhưng bác ấy đi vào lối mòn audio cứ JBL, B&W... nên em chẳng có hứng thú gì với cái thread của bác ấy. Em thích cái cách chơi tới bến của bác tuanaiai với loa RX6. Cách chơi không đụng hàng các bộ dàn của bác Sonrock và quynhnet. Cách chơi hàng vintage của bác lehoang40 và lacthien81. Cách chơi đầy tính kỷ thuật về audio network player của bác tnngoctu.
Phải chi có phép lạ kết hợp : Cambridge audio network player - Pre Einstern - Pow mc 275- loa Treble Elac Mid Heresy bass JBL GOLD.
Mong anh em trong diển đàn ngày càng có nhiều thread hấp dẩn như trên hơn. Và càng ngày càng có nhiều sự chia sẽ chân thật và tinh tế về những thiết bị các bác đang chơi hơn. Và ngày càng ít mấy bài quảng cáo bán hàng sai sự thật hơn

Thân,
Khôi Hưng.

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Cái đài Sharp GF939 ngày xưa là mua được căn hộ đấy bác ơi.
Ôi nhớ sao cái thời Sharp 777 mua được cái nhà, rồi Sharp GF700, Sharp GF800, rồi xa xưa nữa thủa ghi sang băng cassete thì có Sharp QT88 ghi băng chuẩn cực kỳ,....

calcio4k

Moderator

Cái đài Sharp GF939 ngày xưa là mua được căn hộ đấy bác ơi.
Ôi nhớ sao cái thời Sharp 777 mua được cái nhà, rồi Sharp GF700, Sharp GF800, rồi xa xưa nữa thủa ghi sang băng cassete thì có Sharp QT88 ghi băng chuẩn cực kỳ,....

Bác nhắc lại cái Sharp GR939, cái làm em mê mẩn trước đây. 2 tape, auto reverse, dàn equalizer nữa.

hieuphamph

em thấy các bác kể chuyện về những ki niêm vui qúa,em lại nhớ lại một câu chuyện của em cũng khá lâu ,đó là một lần mê âm thanh ,dành dụm được it tiền sang hải phòng mua được đôi loa về nghe nhưng không vừa ý lai lóc cóc sang đổi loa khác ,cứ môi lần như vậy cửa hàng thụt đi 50ngàn ngày đấy to lắm ,và cứ mỗi lần đổi em lại khắc tên em vào đáy thùng loa,cho đến một hôm mang loa đi đổi ngồi trên xe ôtôba đình cả xe chỉ có phụ ,lái ,và em ,đi được môt lúc ,thì trời đố mưa to ,khi sang đến chợ sắt bỏ loa xuống thì ôi thôi trên mặt loa có thể thả cá ,khi mang đến chủ cửa hàng không nhận ,nói mãi họ mỏi bảo bây giờ tôi cho anh mượn cái khò để anh làm nó khô tôi mới nhận ,và em ngồi cặm cụi xong họ trừ mất 100, hôm đó kô mua nữa ra về ,hôm sau ra bến đoan,bãi cháy hạlong ngay nay mua tiếp và rồi hêt đôi loa này đến đôi kia nhưng nghe vẫn không bằng lòng ,kkông bằng đôi loa mà bị nước mưa hôm nọ,và rồi quyết định đi hải phòng lần nữa ,nhưng vào cửa hàng khác hôm nọ,mua đượcloa xong về nhà mở sao mà nó hay đến thế ,chau chuốt một năm ,đến một ngày tháo loa bát ra lau chùi ,thế rồi nhìn xuống đáy thùng thì ôi thôi ..a á ắ chữ kí của ai đây ??? chỉ khác là nước mưa hôm đấy giờ đã khô ,đấy các bác ah về audio em còn rât rất nhiều vui buồn đến rở khóc rở củời ,còn về amly lúc khác em lại trà chén cùng các bác hy vong các bác vui .

HiẾU

sonrock

các bác nóng quá, ko hiểu các bác mới mang đc thiết bị về và đợi e nó "nóng máy" rồi thưởng thức hay sao mà cũng đã "lấm tấm" rồi vậy :D, hihi. cái thớt này mục đích e mở ra để a e chia sẻ và tán gẫu thôi, các bác đừng làm nó nghiêm trọng :), audio vốn dĩ là để thư giãn đúng ko ạ?

thực ra chơi audio, cái hay nhất của nó chính là chẳng có chuẩn j cả. cái việc nh ng cứ chạy theo lối mòn là phối cái này, ghép cái kia trong khi trên thị trường còn ko biết bn là thiết bị và các hãng âm thanh cũng hay, và thậm chí là hay hơn cái mình đang có mà đôi khi giá trị tương đương hoặc thấp hơn về số tiền phải chi trả. e chỉ thấy lạ 1 cái rằng cứ nhất định BW thì đi với Rotel hoặc Classe, hay Dynaudio thì phối với Plinius. E ko phủ nhận giá trị vật chất và trình diễn của các phối ghép này, có điều nếu các bác mạnh dạn hơn, cởi mở hơn trong tư tưởng, và cũng "liều lĩnh" đón nhận cái mới, cái lạ thì còn vô vàn các phối ghép khác cũng cho kết quả hay, thậm chí hay hơn. nói ví dụ như lấy Arcam FMJ đánh với BW chẳng hạn, và dùng Belcanto hoặc Leema Acoustics đánh với Dyn, vv vv.

trong bài đầu tiên e có nói về các lăn tăn khi thay đổi thiết bị, cái này nếu đi sâu thì còn rất nh thứ phải bàn. thông thường, đôi khi ngay cả bản thân e cũng thế, khi mua đc 1 món đồ j mới cho chạy rà xong xuôi rồi nghe cẩn thận, cứ thế gật gù khen hay :)). đây là 1 dạng thủ dâm tinh thần, cũng dễ hiểu thôi vì mình đã bỏ ra quá nh tâm trí tiền bạc cũng như nghiên cứu và liều khi mang món đồ đó về. có điều, e luôn cố gắng để khách quan nhất, vì trong vài ngày đầu tiên với tâm trạng đang thăng hoa, đương nhiên là chưa nhận ra đc nhược điểm của thiết bị mới và vì não đang bị kích thích cao độ - như kiểu các bác đang cưa 1 e rất xinh ngon, và bjo từ việc chỉ có trò truyện thôi thì e ấy đã đồng ý đi chơi riêng và cho nắm tay vậy :D, e mới chỉ nói đến nắm tay thôi nhá, còn "đi sâu hơn" thì tẹo nữa e bàn tiếp :)) - thế nên hay là đúng quá rồi.

có điều sau 1 thời gian đủ dài, các bác bắt đầu nhận ra thiết bị đó nó chỉ hay ở 1 số thể loại nhạc, và đã thấy đc hạn chế ở 1 số mặt nào đó. quan trọng hơn, nghe nhạc bị tâm lý chi phối rất nhiều. hôm nay các bác vui, nghe nhạc files lởm có khi cũng thấy hay, còn các bác chán chường hay mệt mỏi và có chuyện bực mình, có nghe bộ dàn tỷ đô cũng thấy nó vớ vẩn và ko tập trung được, vì đâu có tâm trạng mà nghe. đấy, thế là lại bắt đầu loay hoay, ah thế là bộ dàn của mình có vấn đề hay thiết bị mới chưa hoàn hảo? hay là dây dẫn làm việc chưa tốt và đủ đáp ứng đc với thiết bị? bla bla, lại vô số các câu hỏi đặt ra, và lại bắt đầu xê dịch loa, các kiểu :D. và tệ nhất là lại bắt đầu tính kế đổi chác 1 thứ j đó khi cái tai đã ko còn đc đáp ứng như những hôm đầu thăng hoa nữa.

đến đây, thì từ việc nắm tay e yêu, các bác đã có thể "sở hữu" e nó và thích làm j thì làm :D, thậm chí "bóc tách chi tiết" e nó ra mà ngắm nghía săm soi. khi đến giai đoạn này và ở với e nó đủ lâu, e tin là các bác đã phát hiện ra các yếu điểm cũng như khuyết điểm mà trước đây thời kỳ "đang yêu và tăm tia" đã ko đủ tỉnh táo để tìm hiểu cho kỹ và nhận ra. "liquid midrange" j mà "khô khốc", "smooth treble" j mà "gai góc", còn "deep bass" có đâu, "nông toèn" ah, chẳng "touching và tight" j cả :p :D :)) - các bác ko được nghĩ lung tung nhá! đấy, bjo bao nhiêu cái "chân" nó lộ ra hết rồi, chẳng thèm che đậy nữa, các bác phải làm sao đây? rất ít ng đủ dũng cảm để nói ra cảm nhận của mình về thiết bị tại thời điểm này, vì nghĩ ng khác sẽ ko mua đồ của mình chẳng hạn, hay "tiền hậu bất nhất" bla bla. nhưng thực ra đó là sai lầm, vì 1 thiết bị tại hệ thống này nó kêu 1 kiểu, và hệ thống khác nó lại kêu kiểu khác, ko bjo giống nhau 100% cả và các audiophiles lão luyện rất hiểu điều đó. Quan trọng hơn, khi các bác đã dám mua và đổi chác, thì việc mua thêm 1 thiết bị mới về thử là chuyện thường, vì nếu các bác ko thích hoặc 1 ngày nào đó nâng cấp kiểu j các bác chẳng bán đi, nhanh thì ngày trước ngày sau còn lâu thì vài tuần cho đến vài năm. Triết lý chơi của e cũng là như vậy, thích thì cứ thử, nếu nó ko hay và hợp với hệ thống của mình thì ta lại kiếm cái khác :), ko có j quan trọng cả.

bjo e xin nói sang 1 phần mới, đó là amp tích hợp (integrated amp), pre-pow hay là pre-monoblocks???

trước kia, lúc mới đầu chơi, e cũng như nhiều ae thường chơi amp tích hợp trước cho nó đơn giản thuận tiện, lúc đó thường chưa để ý nhiều đến nguồn phát, dây tín hiệu này kia. vì nói j thì nói, lúc đó chỉ mong sao con amp này nó "ăn đứt" đc e avr của mình cái khoản nghe nhạc là phê lắm rồi, nguồn nhạc nghe j cũng chưa quá cầu toàn. sau 1 thời gian ôm ấp ủ ê e nó, các bác bắt đầu lại bị "thôi miên" bởi 1 cái j đó gọi là pre-pow với rất nhiều "mỹ từ" và đánh giá cao giành cho các e này trong việc tái hiện lại âm thanh. thế là bắt đầu lọ mọ, tìm hiểu, pre nó ra sao còn pow nó thế nào? liệu thực sự đôi "uyên ương hồ điệp" này có ăn được thằng amp tích hợp 2 trong 1 của mình đang có hay ko???

câu trả lời thực sự, có lẽ là...còn tùy vào đó là thiết bị j, của hãng nào, rồi phối ghép ra làm sao. thông thường trong cùng 1 hãng thì hệ thống pre-pow combo bao giờ cũng được thiết kế tốt hơn là amp tích hợp, và cao nhất là cặp monoblocks. hay hơn nhiều ko? đáng bỏ đồng tiền ra nâng cấp ko? câu trả lời hoàn toàn phụ thuộc vào ng chơi, đôi tai và túi tiền của ng đó, và đương nhiên các hãng đều rất siêu trong cách làm cho khách hàng của mình trả tiền, nhất là các con nghiện audio. Sau khi cân nhắc chán, bị "hút hồn" bởi vẻ ngoài nào là lịch lãm, nào là mạnh mẽ, nào là sang trọng, rồi bla bla, rồi các thông số kỹ thuật - cái này e sẽ nói tiếp ở các bài sau vì nó đi sâu vào chi tiết và cần các bác am hiểu vào chia sẻ cùng a e - bên cạnh các reviews đến từ tạp chí và các audiophiles, các bác lại quyết tâm hạ sát 2 e chân dài mới và mỗi e "phụ trách 1 bộ phận" trong cái sự sung sướng của các bác :D.

đến đây, nó lại bắt đầu quay về cái vòng tuần hoàn luẩn quẩn từ lúc cưa kéo đến lúc bóc tách như e nói bên trên, rồi đến 1 ngày các bác lại quyết định cho e pow ra đi và thay vào đó là cặp monoblocks, với niềm tin là tách rời 2 kênh với cung cấp biến thế nguồn riêng, tín hiệu xử lý riêng, fully balanced bla bla sẽ đập chết thằng loa khó kéo và nâng tầm bộ dàn lên đỉnh cao mới. guồng xoáy lại bắt đầu, và trong quá trình thay đổi liên tục này sẽ còn nhiều vấn đề khác về cdp và dây rợ mà e sẽ bàn đến trong các bài tiếp theo.

có điều để tóm lại rằng amp tích hợp, pre-pow hay pre-monoblocks, thằng nào là hay hơn hoặc hay nhất, câu trả lời hiện nay đang nghiêng về phương án cuối cùng, khi đạt đến 1 mức gọi là "tiền ko phải nghĩ, 1 đêm 4 e" :D, thì đúng là như vậy. theo e, các hãng (có thể nói rất nhiều hãng) làm các sản phẩm cực đỉnh của mình đều đưa đến monoblocks cả, và các audiophiles lão làng với vô vàn kinh nghiệm và hầu bao "hào phóng cho audio" - chứ chưa chắc cho các thứ khác nhé - sẽ có rất nh ng lựa chọn phương án này. chắc chắn chất lg âm thanh phải có cải thiện nhiều, sự trình diễn của cặp loa và hài hòa trong hệ thống phải ra sao thì ng ta mới bỏ ra từng đó tiền để đầu tư phải ko ạ? bên các nc tư bản phương tây, như e đã nói là ng ta rất tự do và thoải mái, do đó các diễn đàn về audio mọc lên như nấm và điển hình như Audiogon, nơi các thiết bị được đánh giá và mổ xẻ ko thương tiếc, khen chê có cả và luôn luôn đc đón nhận như 1 nơi uy tín nhất thế giới để hỏi cũng như trao đổi đánh giá về audio. Có nh ng bảo hài lòng và đáng đồng tiền, có nh ng bực tức lên diễn đàn nói nó ko đáng, cũng chẳng đến nỗi lừa đảo nhưng sự thất vọng là nhiều - đến từ sự chăm sóc khách hàng, đến từ khả năng trình diễn ko như mong đợi của thiết bị, rồi bla bla. tóm lại là cuộc tranh cãi vẫn bất tận.

vậy trong các khả năng trên, liệu có phải amp tích hợp là kém chất lượng nhất ko? e xin trả lời luôn là ko, vì như e đã nói nó phụ thuộc vào hãng nào thiết kế, linh kiện và triết lý ra sao bla bla. Nói đơn cử như hãng ASR của Đức, chỉ có làm amp tích hợp thôi, nhưng được dân chơi đánh giá cao khủng khiếp và sản phẩm thì tuy rất đắt nhưng cứ rao 1 thời gian ngắn là kiểu j cũng bán được hết. sản phẩm mới nhất là Emiter 2 Exclusive blue version với 4 box thì quả thật hung hãn. có thể nói amp tích hợp của hãng này đc thiết kế có khi cẩn thận và cầu kỳ còn hơn các sản phẩm monoblocks của nhiều hãng khác. với 2 cục cung cấp nguồn, 1 cục pin - có thể sử dụng gần 1 ngày trong trường hợp đc sạc đầy và nhà..."mất điện" :D - 1 cục amp xử lý trung tâm với phần pre và pow riêng, trong đó phần pow cũng đc tách riêng 2 kênh như 1 monoblocks thu nhỏ. tổng trọng lượng của hệ thống này lên đến gần 150kg và cho 1 chất âm vô cùng hấp dẫn và lôi cuốn, mạnh mẽ mà âm yếm :D. có các audiophiles ở nhật đã bán hết mấy hệ thống monoblocks khủng khiếp của boulder, soulution, kondo, wavac, vv này kia đi để mua "vài hệ thống" của Emiter 2 exclusive về đánh theo kiểu monoblocks :D - tính ra là 8 cục, hic hic - giá tiền thì rẻ đc hơn nhiều mà kết quả thì các bác ấy nói ko thể hài lòng hơn.

1 ví dụ như bên trên để thấy rằng trong audio ko có j là ko thể, ko phải cứ monoblocks hay pre-pow mới là hay, vì nếu 1 amp tích hợp đc thiết kế chuẩn mực, chăm chút và tinh xảo thì nó có thể khuất phục nhiều bộ pre-pow hay monoblocks của các hãng khác mà thiết kế và âm thanh ko bằng. nhưng điều quan trọng nhất e vẫn muốn nói và e sẽ nói từ bài đầu tiên đến các bài sau này, đó là muốn biết cái j tốt nhất với mình, các bác nên tự lựa chọn và quyết định. bài sau có lẽ chúng ta sẽ đi sâu vào amp class A, AB, D hay là 1 kiểu mới như hãng Devialet của pháp - 1 hãng mới - đang phát triển trên các sản phẩm highend all-in-one, tất cả trong 1 con amp của họ. mời các bác tiếp ạ!

gvnth

Active Member

Một thời bao cấp đói khổ ở miền Bắc, mình nhớ lúc đó, cả nhà ăn gạo mậu dịch hôi mù độn sắn khô, bố mẹ làm công nhân cộng với buôn bán lặt vặt sau vài năm tiết kiệm mua được một chiếc Rigonda của Nga chạy đĩa than. Bắt đầu biết đến Hùng Cường,Thái Thanh...Tracopski, Mozar...Về sau bộ này không sửa được nữa thì chuyển sang Shapr GF319. Bắt đầu đi học xa nhà ở KTX thì không còn điều kiện audio nữa. Ra trường, vài tháng lại phải chuyển nhà, tích cóp mua được bộ dàn mini JVC. 5-6 năm hiện nay, bắt đầu quay lại niềm đam mê từ thuở nhỏ, sau vài lần đổi trác,đã có bộ tạm hài lòng. Mình thấy việc đổi thiết bị âm thanh phần lớn là do sự đam mê khám phá hơn là thay chất âm. Có bạn chỉ cần bộ AIO khoảng 7-8tr nhưng khi nghe cảm nhận thấy hay, hợp với gu của mình quả thật rất hạnh phúc, có những bạn chơi Accuphase+Tannoy+CDP ít cũng trên 50tr nghe vẫn không được,phãi theo đuổi mãi chất âm thanh mình tìm kiếm mới thấy chơi là khổ.

tuanaiai

Active Member

Em trãi lòng cùng các bác như sau:
- Em thanh lý primo+rx6 đến giờ em còn nhớ nhung nè.
- Tiếp đến Klipch CW I+đèn 845 em phê như búp bê. Nhưng cũng đã cho lên đường hết. Vì đôi loa quá cổ, em lại không thích cổ cho lắm, cái yêu cầu nghe & nhìn của em nó khác biệt chút, hễ nhìn nó xấu thì giọng nó hay em cũng không muốn nghe. Và dăm ba chục chai của em bỏ ra mua đôi loa cũ làm tài sản, em không mấy yên tâm.
- Đến khi em nghe Horn, đi dự Biên Hòa Audio Club nhiều hàng gấu lắm, nhưng em lại thấy em thích hợp nhất CW. Nói nôm na em tiền ít mà cứ mơ huyền đến chuyện gì đâu.
- Kế hoạch của em là Klipch Cornwall III + Unico sofinia + Oppo 95...nhưng cũng đang là mơ ước của em. Công thức này em xin đăng ký bản quyền nhé :p

Nói tóm lại bản chất em thích nhiều món ăn chơi quá, nhưng tiền thì có hạn. Chắc đâu đó có thể có người nghỉ từ "Ngông" nhưng em không thế, em thích phá cách hơn là cứ theo lối mòn nào đó...Chơi Audio không có tính cạnh tranh về góc độ kỹ thuật đâm mất vui, ông A có loa, cả đám B-Z khen mèo, mèo sướng dài đuôi. Em thì ếch có thế, em phải nói sao bộ dàn nghe âm thanh sạn nhiều quá, bên to bên bé...có giận em chịu nhưng sự thật vẫn là sự thật, lão làng đi trước ta nên học hỏi...nhưng không phải lão làng nào cũng để ta đáng học hỏi, hãy sàn lọc. Và triết lý cuối cùng của em khi chơi audio "Hãy để đôi tai bạn quyết định". Đừng đem cái tôi ra quá, biết chấp nhận là có tất cả.

Mọi sự tùy duyên. Chúc toàn thể nhiều sức khỏe. Hôm nay em chém kinh quá.~O)

đúng là bác ko phải là dân Hải phòng...nếu mua loa đài ở CHỢ SẮT thì toàn đồ ĐỂU thôi bác ơi !

Chưa chắc đâu bác. Cái thời cách đây 17-23 năm, gần nhà em có mấy bác chơi khá thân với bố em đi tầu Vosco hoặc Haiphongship. Khi mua hàng này từ Nhật về thì thường người ta để vài bộ cho gia đình, người thân số còn lại dân buôn mua hết, tất nhiên trong số này thì có cái chạy ngon, có cái cần sửa một chút chứ không phải đồ đêu đâu.Thời đấy làm gì có đồ Trung Quốc mà thay. Từ đồ đểu có thể đúng với hiện tại vì một vài món có thể linh kiện bị thay tùm lum bằng đồ Trung Quốc.

Em nhớ có lần bố em sang nhà anh hàng xom mua cái xe đạp Nhật, có cả vài người buôn xe ngồi đấy để vét hết hàng, bố em được ưu tiên chọn trước. Các bác biết sao không, hôm sau mấy bác ấy bầy xe ở ngay gần cái ngõ nhà em, mấy cái xe đấy trông đẹp hơn cái xe nhà em mua, đấy là nghệ thuật các bác ạ :)

dh201hy

Well-Known Member

Bài này khá giống tâm trạng em.
Sau bao ngày nghe thử đổi chác bây giờ em quay đầu rồi. Cũng tốn khá nhiều học phí. Con đường này không biết bao giờ là đích.

Có thế nào chơi thế, tự hài lòng với những gì mình có. Và đặc biệt là "Không đi nghe thử" :D

Tomykhoai

Active Member

Bài này khá giống tâm trạng em.
Sau bao ngày nghe thử đổi chác bây giờ em quay đầu rồi. Cũng tốn khá nhiều học phí. Con đường này không biết bao giờ là đích.

Có thế nào chơi thế, tự hài lòng với những gì mình có. Và đặc biệt là "Không đi nghe thử" :D

Chuẩn không cần chỉnh hihi
Chơi audio cũng phải kiềm chế rất nhiều vì lúc nào cũng muốn " đổi " muốn " thử "
Tạm thời bây giờ em cứ phải dằn lòng xuống tự nói với mình là thế là được rồi đổi chắc gì đã hơn hihi :D

tuanc9

Active Member

Tôi có một câu nói vui mà lúc nào cũng nhớ là chơi Audio là "Thú đau thương" (trùng tên với bài hát phổ lời Việt trước 75 theo bài "Speak sofftly love" trong film Bố già). Yêu nàng rồi ta cũng khổ vì nàng. Nhưng yêu thì ai cũng muốn yêu cả nhất là mấy tay nghiện audio. Càng biết nhiều và càng dầy túi lại càng mau thay đổi-chóng yêu rồi chóng chán. Còn đối với mấy tay nghiện mà túi mỏng thì càng vật vã hơn, đêm ngày tơ tưởng đến nàng [-((nào loa, đầu đĩa, amply ...)

Thuở hàn vi, có người được cái máy cassette ghẻ nghe đã thấy cực hay rồi, giống như bạn có một cô người tình nhà quê chân chất. Kinh tế khá lên, bạn mới thấy cô người yêu của mình sao mà quê mùa thế trong khi cô nàng của lão hàng xóm sao mà cao to lộng lẫy tress-bass :p to đùng đánh muốn rung nhà. Thế là lại lăn tăn muốn tậu một nàng thay thế cho cô người tình chân quê cassette.

Sống với nàng thời gian bạn lại thấy sao cô này giọng cứ chua như dấm, hay tiếng nàng cứ như sấm giữa trời quang hay tiếng nàng sao ẽo ượt quá; bạn lại tiếp tục hành trình tìm cho mình một cô nàng mới (lại loa với đài). Cứ như vậy bạn sẽ đi mãi chả bao giờ có điểm dừng cả chỉ đến khi bạn mòn chân mỏi gối tạm yên lòng với cô bồ già chung tình nhất.

Quan điểm của tôi là các bạn cứ yêu đi, có điều kiện thì chơi xịn, chưa có điều kiện thì chơi tầm tầm. Yêu đi cho biết Thú đau thương.

Vài dòng góp vui với các bác~O), hôm nào rảnh tôi lại viết tiếp.

Bên trên