magic_ho

Banned
Avatar, dự án phim mới nhất của đạo diễn James Cameron, người làm phim Titanic trước đây, được quay hoàn toàn bằng công nghệ 3D.
> Phim 3D đầu tiên ra mắt khán giả Việt

Avatar lấy bối cảnh một hành tinh kỳ ảo cách xa trái đất. Ảnh: Imdb.

Với sự tham gia diễn xuất của các diễn viên Sam Worthington, Sigourney Weaver và Zoe Saldana, bộ phim lấy bối cảnh hành tinh kỳ ảo Pandora cách xa trái đất, nơi có những loài cây cao hàng trăm mét, những cánh rừng lấp lánh, những loài dã thú đáng sợ và chủng tộc Navi - cao, da xanh, thân thiện. Sam Worthington, diễn viên nổi lên từ phim Terminator Salvation, thủ vai chính với cái tên Jake Sully. Tình cờ, Jake Sully phát hiện ra sự tồn tại của một hành tinh lạ, khi đáp xuống thám hiểm, anh bắt đầu phải đấu tranh để giành sự sống trên vùng đất mới. Cuối cùng khi cuộc chiến không mong đợi nổ ra, anh đã chiến đấu và trở thành cư dân của hành tinh này.

Với hơn 10 năm ấp ủ và ngốn tới hơn 200 triệu USD, Avatar được các fan hâm mộ trên toàn thế giới thay nhau bình chọn là một "bước đột phá", "cuộc cách mạng", hay "tương lai của điện ảnh"…

Đạo diễn James Cameron cho biết, ông đã viết kịch bản phim này cách đây 14 năm, với hy vọng đẩy mạnh sự phát triển của hãng Digital Domain chuyên về hiệu ứng hình ảnh kỹ thuật số 3D, nơi ông là giám đốc điều hành. Ông nói, "trước đây tôi viết kịch bản Kẻ hủy diệt (Terminator) cũng để thử khả năng công nghệ. Sau đó, tôi quyết định viết một câu chuyện mà các nhân vật và sinh vật đều đòi hỏi hiệu ứng hình ảnh vi tính đồ họa cao, để Digital Domain thực hiện. Nhưng khi đó, các nhà thiết kế tuyên bố họ chưa thể làm được".

Hơn 10 năm sau, James Cameron cho rằng công nghệ đã có thể đáp ứng được yêu cầu sáng tạo của mình. Ông ghép những sinh vật được tạo ra từ kỹ thuật vi tính vào các diễn viên thật khi quay phim. Kết quả thu được là một Avatar hoành tráng hứa hẹn thành công không kém gì Titanic đình đám cũng do ông làm đạo diễn những năm 1997.

James Cameron, đạo diễn của phim Titanic và nay là Avatar. Ảnh: Imbd.

Có thể nói Avatar của đạo diễn James Cameron là một dấu ấn quan trọng theo khá nhiều nghĩa. Thứ nhất, phim đã sử dụng công nghệ 3D khá thành công chứ không chỉ là những lời quảng cáo suông như các phim khác trước đây. Nhưng có lẽ có ý nghĩa hơn, đó là việc Panasonic đã ký thỏa thuận với hãng phim 20th Century Fox sử dụng bộ phim này quảng bá cho sự ra mắt của thế hệ HDTV và đầu Blu-ray 3D của mình. Trên thực tế, phim Avatar sẽ chính thức trở thành một nội dung quan trọng trong công nghệ 3D của Panasonic tại Hollywood và dự kiến đĩa sản phẩm sẽ ra mắt vào mùa Phục Sinh năm tới.

Hiệp hội đĩa Blu-ray (BDA) trong triển lãm IFA gần đây cũng đã bày tỏ muốn tìm kiếm một chuẩn mô tả thống nhất nhằm đảm bảo cung cấp các nội dung 3D trên nền Blu-ray. Tại triển lãm này, một quan chức cao cấp của Panasonic đã hùng hồn tuyên bố hãng sẽ đi đầu trong trào lưu Full HD 3D. Quan chức này cho biết BDA đã đồng tình với tư tưởng Full HD 3D của hãng. Panasonic vì thế sẽ không chỉ còn là nhà sản xuất thiết bị mà còn góp phần tạo ra một mối hiệp lực mới giữa nội dung 3D và các thiết bị 3D.

CEO Howard Stringer của Sony, hãng đứng đằng sau kế hoạch 3D của BDA cũng cho biết, Sony cũng hứa hẹn sẽ sớm ra mắt đầy đủ các thiết bị hỗ trợ và hiển thị 3D trong năm 2010 tới. Ông cho biết "3D ngày nay rõ ràng đã trở thành xu hướng chính trên thị trường. Vài năm trước khi độ phân giải cao mới ra đời có nhiều vấn đề vẫn chưa giải quyết được. Nhưng con tàu 3D giờ đã vào guồng và chúng tôi, Sony, sẵn sàng đưa nó đến từng nhà".

Nhà đài vệ tinh Sky cũng đang bắt đầu chuyển hướng phát sóng 3D, nhưng có vẻ như Sky sẽ không phát 1080p mà thay vào đó là 1080i. Hãng này sẽ ra mắt dịch vụ phim 3D vào tháng 2 năm sau và chắc chắn phim Avatar cũng sẽ là một hạt nhân cho chiến dịch này, bởi hãng mẹ của Sky, hãng News Corp, cũng chính là hãng mẹ của 20th Century Fox.

John Landau, nhà sản xuất của James Cameron, người vốn rất thông thạo về 3D, cho biết, bộ phim Avatar sẽ là một dấu ấn mới trong lịch sử điện ảnh và ông tin rằng giờ là lúc đến thời của 3D. Ngoài ra, ông cũng đang dự định ra mắt lại phiên bản đình đám Titanic của Cameron dưới dạng 3D bên cạnh một số dự án chuyển thể phim 3D khác.

Một cảnh trong phim Avatar. Ảnh: Newsoftheworld.

Tuy nhiên, theo bình luận viên trên tạp chí Home Cinema Choice, Avatar vẫn chưa đạt được độ hoành tráng như những lời quảng cáo. Từ những thước phim được công chiếu kín, có thể thấy rằng tất cả các hiệu ứng thực ra cũng đều đã từng được Hollywood thử nghiệm trước đây như công nghệ tăng chiều sâu ảnh hay làm những cảnh mà đối tượng đột ngột nhảy thẳng vào người xem… Chỉ có một điều khác biệt là tất cả các cảnh đều được xử lý 3D thay vì có những cảnh chỉ cần 2D là đủ, như những cảnh lia máy hay chuyển động nhanh đến mức mắt thường sẽ không có cơ hội để nhận ra chiều sâu thứ ba của ảnh so với diễn biến trong phim.

Một điều đáng lưu ý nữa là mặc dù công nghệ 3D đã có những bước tiến đáng kể kể từ Hollywood phát triển công nghệ này những năm 1950, nhưng hình ảnh vẫn chưa đủ độ sắc nét. Các cảnh quay trong Avatar vẫn có xu hướng hơi mờ nhẹ khi ứng dụng hiệu ứng đánh lừa mắt về cảm giác 3D. So với độ phân giải siêu nét và trung thực với các dàn chiếu phim cao cấp tại gia thì độ phân giải phim rạp 3D này có vẻ vẫn chưa xứng đồng tiền bát gạo.

Cuộc chạy đua làm phim 3D vẫn liên tục và đang đến hồi nước rút. Bất cứ đạo diễn nào khi được hỏi cũng đều cho biết đang ấp ủ một phiên bản 3D nào đó dưới rất nhiều dự án khác nhau. Một trong số đó có thể kể đến dự án chuyển thể 3D bộ phim hoạt hình kinh điển Alice ở xứ sở diệu kỳ của đạo diễn Tim Burton. Hãng Disney dự kiến sẽ ra mắt phiên bản xử lý 3D hậu kỳ của phim này vào mùa hè tới.

Liệu 3D có phải là mốt nhất thời thoáng qua hay không? Rất có thể. Nên nhớ rằng các nhà làm phim thời nào cũng vẫn luôn là những người kể chuyện, và 3D là một công cụ hỗ trợ cho công việc này chứ không phải là đích cuối cùng hướng tới.
Nguyễn Hà

(Trích sohoa)

Chỉnh sửa lần cuối:

htduy

Member
Ðề: Avatar làm sống lại điện ảnh 3D

chờ Megastar chiếu đi coi thử xem hoành tráng cỡ nào ;))

mrpatit

Chắc chắn nếu có phải xem thử cho biết rùi ! Hehe

nham18

Member

Khi đi nhớ thủ sẵn vài viên Panadol nhé ;))

nham18

Member

Chắc chú này chưa bao giờ xem phim 3D bằng công nghệ phân cực, hé hé...

Oh yeah đang bàn về Avatar 3D chiếu ở Megastar

chờ Megastar chiếu đi coi thử xem hoành tráng cỡ nào ;))
Chắc chắn nếu có phải xem thử cho biết rùi ! Hehe

Em xin lỗi bác Chip vì ko biết nó sẽ được chiếu bằng công nghệ phân cực ạ. Anh poly và bác dnghi cũng sai luôn khi dám phán Megastar chiếu Avatar = kính 2 màu, các bác vào đây phụ em xin lỗi luôn coi [-O<

poly

Banned

Oh yeah đang bàn về Avatar 3D chiếu ở Megastar

Em xin lỗi bác Chip vì ko biết nó sẽ được chiếu bằng công nghệ phân cực ạ. Anh poly và bác dnghi cũng sai luôn khi dám phán Megastar chiếu Avatar = kính 2 màu, các bác vào đây phụ em xin lỗi luôn coi [-O<

Megastar ko xài công nghệ RealD mà là Dolby 3D
RealD là dùng máy chiếu phân cực trên màn chiếu tráng bạc
cái này dùng kính phân cực
Mega xài công nghệ Dolby 3D
nó dùng một máy nữa nối tiếp vào máy chiếu có sẵn

màn chiếu vẫn là màn thường
ko phải kính phân cực

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế đi xem ở mega thì dùng kính gì hả bác Poly??? Hok biết có đắt ko nhỉ? chém 200k thì em ở nhà cho lành :(

007TTT

Member

khỗ cho ae nào bị xi ngạng dóng e đeo 2 cập mắt kính rất kho chịu lắm huhu

emmaitre

Member

Kính phân cực thì bác nào hay đi Disney land hoặc Universal City sẽ hay được coi, nhìn hình cũng được thôi chứ ko phải mãn nguyện lắm vì màu sắc ko bao giờ được tươi tắn như thật. Nói chung công nghệ 3d em thấy mới ở giai đoạn đầu à, còn phải phát triển nhiều lắm ;)

Quanglong87

Hôm qua mình đã đi xem thử 15p trailer 3D ở Megastar, đúng là kính này ko phải phân cực vì ko trong suốt, khi đưa lên nhìn thằng vào màn chiếu trắng hiện lên 2 màu xanh đỏ đục đục ( nhưng tất nhiên cũng ko phải kính Red Cyan lởm )

Có bác nào cứ kêu xem đau mắt chứ mình ngồi xem hết 15p mà chả thấy đau đớn chóng mặt gì, còn muốn xem thêm mà hết cái để coi rồi :D. Tuy nhiên 1 số nhân bên cạnh cũng có kêu hơi nhức và chóng mặt ( ko đến nỗi hét toáng lên như em gái trong bài bác Poly kể ).

Theo ý kiến của mình thì việc nhức mắt chóng mặt ko phải do kính mà chính là do phụ đề. Những người như mình với bác Poly khả năng nghe Eng tốt vì thế lúc xem ko cần liếc phụ đề, tập trung vào hình ảnh thôi, do đó ko bị chóng mặt ( mình có thử liếc xuống xem phụ đề phim How to train a dragon 1 chút thấy đúng là mắt phải điều tiết nhiều hơn ).

==> Kết luận là bác nào muốn xem 3D tốt, ko sợ nhức mắt chóng mặt thì cày Eng đi. Đợt này mình đi xem trailer về cũng quyết tâm cải thiện khả năng nghe, hiện nay mình xem 1 phim cũng chỉ nghe đc tầm 70% chứ ko đảm bảo hết ( nhất là mấy từ chuyên ngành thì chịu chết ), quyết nâng lên 80 - 90%, lâu lâu liếc phụ đề 1 phát cũng ok :D

PS : quên, cái Avatar mình xem trailer3D xong vẫn ko thấy ấn tượng lắm, có lẽ đạo diễn ém các hiệu ứng đặc biệt lại cho phim chăng ? xem xong cái trailer Avatar thấy còn ko hay bằng How to train a dragon :D

dastonmi

Nghe nói Megastar bắt đầu bán vé Avatar rồi đấy, có bác nào mua chưa báo giá cho a e biết luôn

catanaccio

Hơi lạc đề nhưng mà tui mong battle angel 3d của bác james hơn là avatar này. Cái avatar nhìn trailer 2d 1080p có cảm giác thế nào ấy, chưa được thật lắm:(

WIN7-KIS

Nghe đồn megastar Hùng Vương cho coi 15min trailer vào thứ 5 hàng tuần thì phải

dastonmi

Trời, vụ này lâu rồi bạn ơi, mà nó cho coi tới tuần sau nữa thôi hà, cho coi trước khi chiếu Avatar để lấy ý kiến khán giả ấy mà

com930

Member

Megastar Vincom HN cũng phát trailer 3D free vào tối thứ 5 các bác ạ. Còn về vụ vé Avatar đến tối hôm nay vẫn chưa bán các bác ạ :((

Em đang tính làm 1 cặp vé mời bà xã xem thử cho biết, cơ mà mất mấy lần gửi xe ở Vincom rùi mà vé vẫn chưa có bán, hic :(

tieulong_001

Active Member

Thèng bạn em nó làm trong đó, nó kiu giá vé khách thường là 120K, còn khách là Member của Mega rồi thì 75K!

snorlax

Member

Làm thế nào để trờ thành menber của mega vậy bác.

Bên trên