shinichi294

Ðề: Avatar làm sống lại điện ảnh 3D

em cũng vừa mới đi xem về , nhưng lại ko chen chân sớm nên chỉ coi được bản 2D thôi,
dù 2D nhưng phim này cũng rất đáng để xem, cảnh phim hoành tráng, cốt truyện cũng hay . (đoán trước được kết quả nhưng vẫn hấp dẫn )
nhưng mà chất lượng phim này bị sao ấy, lâu lâu lại thấy bóng nước và sọc đen ngang màn hình + màu sắc ko tốt bằng các phim mà em xem trước đây, hi vọng tuần sau có vé 3D em sẽ đi xem lại.

nham18

Member

Em xin lỗi bác. Thôi chắc em không dám lộ liễu nữa, có gì em sẽ pm giải quyết riêng với mấy bác ấy. Một lần nữa mong bác thứ lỗi.

Ko sao, tại các bác cứ thread nào mà đụng tới chữ "Vi Na" thì y như rằng hỏng cả thread đó. Thà các bác bàn về Vinamilk hay Vinacafe em ko nói :eek:3

Kinh3D

Film thấy nói rất hay nhưng thấy cảnh phải chen nhau mua vé thì cũng mệt quá

chihehe

mọi ng đi mua vé trc 1 tuần thì làm j đến nỗi phải chen nhau, em mua vé hum 25 từ trc ngày 18, vắng teo à, còn ngồi 8 với mấy anh bán vé về phim đc, còn bảo anh ý tua đi tua lại các phòng chiếu ở các ngày để chọn chỗ ưng ý nhất nữa :))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tone màu ưa thích trong phim KHGT của bác James là cyan. Màu cyan lành lạnh rất sạch sẽ và hi-tech (The Abyss, Terminator 2). Trong Avatar, bác ý lại dùng cyan làm chủ đạo, hợp lý thôi vì Avatar cũng hi-tech, cũng sạch sẽ, cũng KHGT như vốn thế.

Chính vì màu cyan ánh kim đó lấn át sự hồng hào của da người và tone ấm nói chung nên có cảm giác màu sắc nhợt nhạt, bên cạnh đó cảnh vật được pha chút khói sương của khí hậu nhiệt đới ẩm thì làm sao mà trong như pha lê được.

Em thì em thích phong cách color correction của bác James nhất, vì em vốn thích phim giả tưởng hi-tech mà.

poly

Banned

Tone màu ưa thích trong phim KHGT của bác James là cyan. Màu cyan lành lạnh rất sạch sẽ và hi-tech (The Abyss, Terminator 2). Trong Avatar, bác ý lại dùng cyan làm chủ đạo, hợp lý thôi vì Avatar cũng hi-tech, cũng sạch sẽ, cũng KHGT như vốn thế.

chính xác luôn
ông này làm phim nào cũng xài tone màu này
the Abyss cũng thế
cái Ter 3 đưa qua chú khác làm xài tone đỏ nhìn chả ra làm sao

LG-HS102G

Banned

Chữ ký truongthanhdo làm thúi hoắc cái topic này rồi . Nản ! À mà phim này không biết có dùng kỹ xảo của phim "Giải phóng Iraq" hay "Bắc xâm lược Nam" không mà sao thấy giống giống :))

Đề nghị không nói chuyện chính trị nữa nhé !

khongthenhuvay

Mua vé 3D cuối tuần trc, cuối tuần này mới đc đi xem. Mọi người đã nói đủ hết rồi em chỉ nói thêm 1 câu: đáng đồng tiền bát gạo! Nội dung thì cũng bình thường thôi, giải trí tốt. Hình ảnh thì tuyệt vời.

Nhưng cũng xin chửi cái bọn Megastar HN, em xem buổi 9h50, chiếu đc 2/3 phim thì nó tắt điều hòa, tắt luôn cả thông khí, ngộp thở muốn chết luôn, phim chưa hết (còn khoảng 3-5p gì đấy mới đến credit) thì đã bật đèn. Bình thường là em bỏ về kèm chửi bới rồi. Nhưng phim này hay và đẹp quá nên cố ngồi xem cho hết, haizzz.

Tuy vậy nhưng nếu khó tính thì 3D này còn nhiều lỗi. Ví dụ như những bức hình lưu niệm dán trên hòm đồ, cửa kính hay hình chụp hiện trên màn hình vi tính nó cũng có hiệu ứng... 3D luôn, hay là thời đấy nó cũng đã nắm đc công nghệ chụp hình của Harry Potter nên hình chụp lưu niệm nó cũng sâu đến vậy.

Một lỗi nữa là hiệu ứng 3D chỉ có độ sâu nhất định, với những cảnh có phông nền ở xa thì thấy những đối tượng ở gần 3D nổi rõ rệt, còn đối tượng ở xa thì phẳng tẹt như... 2D.

Cái kiếng 3D của rạp cực kỳ dơ, và rất khó lau sạch, em phải lau mãi mới xem tàm tạm. Về bản chất thì chắc nó cũng là kiếng bên xanh bên đỏ thôi (đã test lúc coi) nhưng chắc là chất lượng cao + thêm optimize gì đấy ko rõ. Đọc kỹ trên kiếng ghi dòng chữ "Anti-thief tag embedded", ko biết có bạn nào giả vờ quên mang ra khỏi rạp ko nhỉ?

LG-HS102G

Banned

Thằng em thì em thủ sẵn kiếng của em cho nó nhưng không xài được . Nhưng bồ nó có mang khăn giấy nên chùi cho thật kỹ . Gớm quá , không biết ông nào bà nào xài kiếng này mà nó bảo cầm lên thấy trơn nhớt rợn cả người :))

Góp ý thêm cho nhà rạp là kiếng cần được rửa hoặc lau chùi sau mỗi xuất chiếu chứ bẩn thế này sợ chết .

DeanN

Active Member

Đọc qua link nầy thấy vui vui, xin được góp chuyện từ ý kiến bản thân cũng như từ vài mẩu tin trên web, chỉ về kỹ thuật 3D thôi, vì nội dung, kỹ xảo đã có nhiều bác giới thiệu rồi:
1.Phim Avatar có 2 version chính: 2D và 3D. Bản 3D được trình chiếu bằng 3 kỹ thuật khác nhau: IMAX 3D, RealD 3D và Dolby 3D.
Trong 3 kỹ thuật trên, IMAX 3D cho hình ảnh nổi nhất, kính xem rất lớn nên trùm lên kính cận dễ dàng. Có điều vì hình ảnh quá nổi như đập vào mặt hoặc nhòe đi nên đôi khi lại phản tác dụng. Thêm nữa giá vé lúc nào cũng đắt hơn vài đô.
RealD 3D và Dolby 3D cho hình ảnh nổi tương tự như nhau nhưng kính Dolby quá nhỏ, khó trùm lên kính cận, lại đắt tiền nên phải thu hồi để xài lại, vấn đề vệ sinh không bảo đảm! Kính RealD được xem là thoải mái nhất, lại rẻ tiền, xem xong đem về nhà luôn!
Các bác có thể tham khảo link dưới đây của blog tờ Los Angeles Times:
http://latimesblogs.latimes.com/her...at-imax-dolby-3d-reald-and-boring-old-2d.html
2.Tôi ở Ottawa, Canada. Chỉ có 1 rạp chiếu IMAX 3D, còn lại 5-6 rạp chiếu RealD 3D. Tôi đi xem Avatar RealD nên chỉ nói về cảm tưởng RealD thôi.
3. Kính RealD 3D là loại polarized nên 2 tròng không có chi khác biệt về màu sắc cả. Hơi giống kính mát (đến nổi trên kính có ghi hàng chử "không được dùng làm kính mát"!) nhưng độ râm rất nhẹ. Tuy nó làm giãm độ sáng khi nhìn qua, nhưng vì đèn chiếu rất sáng, thêm màn hình có phủ lớp tương phản (đúng là màn "bạc"= silver screen) nên lúc xem phim thấy thể hiện màu sắc rất tươi sáng, những cảnh tối vẫn phân biệt được các chi tiết một cách rõ ràng. Bạn nào đi xem phim 3D ở Disney World hay Universal Studio cũng có dùng kính polarized nhưng màu sắc không tươi sáng bằng, và phải điều chỉnh đầu mình theo một góc nhìn thích hợp, còn thôi hình bị nhòe đi. RealD khắc phục được điều nầy sau khi mua công nghệ của 2 hãng Stereographics (2005) và Colorlink (2007), tạo ra kỹ thuật gọi là circular polarization với tần số 144 hình trong 1 giây, xoay theo chiều kim đồng hồ bên mắt phải và ngược chiều kim đồng hồ cho mắt trái (ai muốn tìm hiểu thêm về kỹ thuật nầy, xin google)
4.Đi xem phim cả gia đình, riêng tôi rất thoải mái, 2 đứa nhỏ (thật ra 2 đứa đều trên 20 rồi!) 1 đứa than nhức đầu, 1 đứa thì khoái đòi xem nữa, còn bà xã tôi thì ngủ khò, chỉ thức dậy khi súng bắn ì xèo, lại còn chê là "boring" nữa chứ! Như vậy thì mổi người cảm nhận một khác.
5.Đọc tin trên mạng, Sony và JVC-Kenwood sẽ dùng công nghệ RealD cho TV 3D của họ vào năm tới. Như vậy RealD chắc sẽ là công nghệ chủ yếu đưa phim 3D vào màn ảnh gia đình

Chỉnh sửa lần cuối:

fallengt

Cái kiếng 3D của rạp cực kỳ dơ, và rất khó lau sạch, em phải lau mãi mới xem tàm tạm. Về bản chất thì chắc nó cũng là kiếng bên xanh bên đỏ thôi (đã test lúc coi) nhưng chắc là chất lượng cao + thêm optimize gì đấy ko rõ. Đọc kỹ trên kiếng ghi dòng chữ "Anti-thief tag embedded", ko biết có bạn nào giả vờ quên mang ra khỏi rạp ko nhỉ?

Sai, kính 3d của dolby không phải công nghệ xanh đỏ hay phân cực gì cả mà là công nghệ lọc bước sóng ánh sáng, mỗi bên kính đều cho đc đủ 3 màu đỏ - xanh lá - xanh dương đi qua, nhưng (3 màu này) mỗi bên kính có bước sóng khác nhau, khi tổng hợp lại thì màu sắc như nhau ở cả 2 bên. Ưu điểm 3d theo chuẩn Dolby là phí đầu tư ban đầu rẻ hơn so với loại phân cực RealD vì có thể dùng trên màn chiếu và máy chiếu cũ luôn.

Mắt kính của nó có nhiều lớp, giá thành khá mắc, nghe đâu 40$/ cái nên buộc phải tái sử dụng nhiều lần ko như loại nhựa của RealD xem xong vất cũng đc. Do công nghệ khác nên chôm về cũng chả làm đc gì đâu.

HanoiDVD

Member

Thằng em thì em thủ sẵn kiếng của em cho nó nhưng không xài được . Nhưng bồ nó có mang khăn giấy nên chùi cho thật kỹ . Gớm quá , không biết ông nào bà nào xài kiếng này mà nó bảo cầm lên thấy trơn nhớt rợn cả người :))

Góp ý thêm cho nhà rạp là kiếng cần được rửa hoặc lau chùi sau mỗi xuất chiếu chứ bẩn thế này sợ chết .

Theo cam kết của Megastar đc đăng trên Saig gòn giải phóng http://www.sggp.org.vn/vanhoavannghe/2009/11/207385/
và home.vnn.vn (Hiện tại đã đc gỡ bỏ, phải xem trong cache" sau đây: http://74.125.153.132/search?q=cach...tar&cd=4&hl=vi&ct=clnk&gl=vn&client=firefox-a

Ông Lim Eng Hee, Tổng giám đốc Megastar đã nói

"Một mối quan tâm nữa rất thiết thực của khán giả đó là việc xem phim 3D phải sử dụng một loại kính đặc biệt do rạp phát. Tuy nhiên, điều này có vẻ không an toàn nếu người đeo bị bệnh về mắt. “Chúng tôi đảm bảo vấn đề vệ sinh kính. Sau mỗi suất chiếu, kính sẽ được mang đi khử trùng trước khi phát cho khán giả…”, ông Lim cam kết. "

Nhưng với tình trạng sốt vé Avatar 3D thế này, đến phim Bẫy rồng của Vn còn bị thu hẹp suất chiếu (Anh Poly có biết tại đây :) http://www.facebook.com/khanhvmvp?v=feed&story_fbid=213146595372 ) thì việc vệ sinh kính chắc là kô có đc thực hiện. Do vậy, khi đi xem, các bạn nhớ mang theo bông và cồn y tế, vừa để khủ trùng, lau kính, vừa đệm kính cho đỡ đau tai và mũi

poly

Banned

Nhưng với tình trạng sốt vé Avatar 3D thế này, đến phim Bẫy rồng của Vn còn bị thu hẹp suất chiếu (Anh Poly có biết tại đây :) http://www.facebook.com/khanhvmvp?v=feed&story_fbid=213146595372 ) thì việc vệ sinh kính chắc là kô có đc thực hiện. Do vậy, khi đi xem, các bạn nhớ mang theo bông và cồn y tế, vừa để khủ trùng, lau kính, vừa đệm kính cho đỡ đau tai và mũi

cái này đúng
poly chả tin nó sẽ khử trùng sau mỗi suất chiếu
mình tự bảo vệ mình trước thôi

centaurus

Mọi người xếp hàng dài để đợi xuất trước kết thúc, xuất sau khán giả vào, thì làm gì có thời gian mà lau kiếng, cái dzụ lau kiếng chỉ dành cho sau này, khi mà khoảng cách giữa mỗi xuất chiếu đủ lâu để nhân viên kịp lau kiếng,

khongthenhuvay

Sai, kính 3d của dolby không phải công nghệ xanh đỏ hay phân cực gì cả mà là công nghệ lọc bước sóng ánh sáng, mỗi bên kính đều cho đc đủ 3 màu đỏ - xanh lá - xanh dương đi qua, nhưng (3 màu này) mỗi bên kính có bước sóng khác nhau, khi tổng hợp lại thì màu sắc như nhau ở cả 2 bên. Ưu điểm 3d theo chuẩn Dolby là phí đầu tư ban đầu rẻ hơn so với loại phân cực RealD vì có thể dùng trên màn chiếu và máy chiếu cũ luôn.

Mắt kính của nó có nhiều lớp, giá thành khá mắc, nghe đâu 40$/ cái nên buộc phải tái sử dụng nhiều lần ko như loại nhựa của RealD xem xong vất cũng đc. Do công nghệ khác nên chôm về cũng chả làm đc gì đâu.

Cái này tớ cũng chả biết nên ko đọc kỹ, có điều bịt một bên mắt lại thì thấy xanh lè, bịt bên kia lại thì thấy đỏ lè, nên nghĩ nó cũng là xanh đỏ. Đại loại là với ng chả biết gì về các loại kiếng xem phim 3D như tớ thì như vậy cũng là 1 loại kiếng... xanh đỏ (vì thực tế nó xanh đỏ mà) hi hi. Chứ tớ có dám nói là nó là kính phân cực hay kính lọc bước sóng gì gì đó đâu? :))

DeanN

Active Member

Cái này tớ cũng chả biết nên ko đọc kỹ, có điều bịt một bên mắt lại thì thấy xanh lè, bịt bên kia lại thì thấy đỏ lè, nên nghĩ nó cũng là xanh đỏ. Đại loại là với ng chả biết gì về các loại kiếng xem phim 3D như tớ thì như vậy cũng là 1 loại kiếng... xanh đỏ (vì thực tế nó xanh đỏ mà) hi hi. Chứ tớ có dám nói là nó là kính phân cực hay kính lọc bước sóng gì gì đó đâu? :))

Xin lạm bàn với vài ý kiến thô thiển:
Ở trung học, ai cũng biết mổi màu có một bước sóng khác nhau (lẽ dĩ nhiên có những bước sóng mắt thường không nhìn thấy được), như vậy lọc bước sóng=lọc màu. Kính Dolby 3D cơ bản là kính lọc màu, nhưng với trình độ lọc màu "cao siêu" hơn kính xanh đỏ, nên charge đắt tiền hơn!
Nói về mặt kinh tế thì:
-Dolby 3D: máy chiếu thường (rẻ), kính đắt
-RealD 3D: máy chiếu đặt biệt (đắt), kính rẻ
Rạp hát ở Bắc Mỹ chọn kỹ thuật RealD vì họ thà trang bị máy chiếu đắt tiền một lần mà thu vốn nhanh vì không cần phải bỏ tiền dài dài mua và bảo quản kính xem, quá nhiêu khê đối với họ. Còn nếu áp dụng vào phim 3D trong gia đình thì kỹ thuật Dolby có vẻ ít phức tạp hơn, vì chỉ cần mua một lần kính đắt tiền mà lại coi dài dài, không cần mua TV 3D mới!
Tôi có gì sai xin các bác điều chỉnh!

Singum

Rạp hát ở Bắc Mỹ chọn kỹ thuật RealD vì họ thà trang bị máy chiếu đắt tiền một lần mà thu vốn nhanh vì không cần phải bỏ tiền dài dài mua và bảo quản kính xem, quá nhiêu khê đối với họ. Còn nếu áp dụng vào phim 3D trong gia đình thì kỹ thuật Dolby có vẻ ít phức tạp hơn, vì chỉ cần mua một lần kính đắt tiền mà lại coi dài dài, không cần mua TV 3D mới!
Tôi có gì sai xin các bác điều chỉnh!
Mình xin điều chỉnh 1 chút là rạp ở bắc mỹ chọn RealD vì lúc họ chọn chưa có Dolby 3D để mà chọn. IMAX thì đầu tư ban đầu khủng.

Tìm hiểu kỹ thêm về Dolby 3D thì thấy Dolby 3D cũng ko phát đc trên các TV hiện nay.

zuanoc

Mua vé 3D cuối tuần trc, cuối tuần này mới đc đi xem. Mọi người đã nói đủ hết rồi em chỉ nói thêm 1 câu: đáng đồng tiền bát gạo! Nội dung thì cũng bình thường thôi, giải trí tốt. Hình ảnh thì tuyệt vời.

Nhưng cũng xin chửi cái bọn Megastar HN, em xem buổi 9h50, chiếu đc 2/3 phim thì nó tắt điều hòa, tắt luôn cả thông khí, ngộp thở muốn chết luôn, phim chưa hết (còn khoảng 3-5p gì đấy mới đến credit) thì đã bật đèn. Bình thường là em bỏ về kèm chửi bới rồi. Nhưng phim này hay và đẹp quá nên cố ngồi xem cho hết, haizzz.

Tuy vậy nhưng nếu khó tính thì 3D này còn nhiều lỗi. Ví dụ như những bức hình lưu niệm dán trên hòm đồ, cửa kính hay hình chụp hiện trên màn hình vi tính nó cũng có hiệu ứng... 3D luôn, hay là thời đấy nó cũng đã nắm đc công nghệ chụp hình của Harry Potter nên hình chụp lưu niệm nó cũng sâu đến vậy.

Một lỗi nữa là hiệu ứng 3D chỉ có độ sâu nhất định, với những cảnh có phông nền ở xa thì thấy những đối tượng ở gần 3D nổi rõ rệt, còn đối tượng ở xa thì phẳng tẹt như... 2D.

Công nhận tui xem xong cũng thất vọng tràn trề về những điều bác nói !!!
Với lại là khi so sánh phim 3D tôi xem bên Sing hay TQ thì chất lượng phim 3D của MegaS như SH*TTTTT !!! Thà xem 2D sướng hơn mà còn đỡ bực mình :-<

Bên trên