Bác nào dùng đường e SATA rồi thì cho hỏi kinh nghiệm chút .

Tôi mới mua cái dock cắm HDD có đường eSATA tuy nhiên sau khi chép dữ liệu hoặc phim xong muốn thay sang ổ khác thì làm thế nào ? vì PC nhận ổ eSATA như một ổ cứng lắp trong nên không có safe remove hardware như nối qua USB . Chẳng nhẽ mỗi lần thay HDD khác lại phải turn off computer thì mất thời gian quá . BÁc nào dùng qua rồi thì cho xin ý kiến vì cứ rút ra cắm vào hoài sợ hỏng ổ cứng . Thanks

Ðề: Bác nào dùng đường e SATA rồi thì cho hỏi kinh nghiệm chút .

nếu trên cái dock đấy không có nút Eject thì bác tháo cắm nóng cũng được vì cổng eSata cũng hỗ trợ mà

Thế Anh

Tôi mới mua cái dock cắm HDD có đường eSATA tuy nhiên sau khi chép dữ liệu hoặc phim xong muốn thay sang ổ khác thì làm thế nào ? vì PC nhận ổ eSATA như một ổ cứng lắp trong nên không có safe remove hardware như nối qua USB . Chẳng nhẽ mỗi lần thay HDD khác lại phải turn off computer thì mất thời gian quá . BÁc nào dùng qua rồi thì cho xin ý kiến vì cứ rút ra cắm vào hoài sợ hỏng ổ cứng . Thanks

Chỉnh trong BIOS cho Mode SATA là EHCI. EHCI hỗ trợ tháo nóng ổ cứng

Theo mình USB đang rẻ. Bạn vít cố định HDD vào trong máy. Mua 1 cái USB 16GB, mỗi lần Copy đc hơn 3 phim. Mấy chốc mà đầy ổ 1-1,5TB

tieuthieugia

Well-Known Member

nếu trên cái dock đấy không có nút Eject thì bác tháo cắm nóng cũng được vì cổng eSata cũng hỗ trợ mà

echip đang sale cái này... vào comment vài ý đi nào

echip

Ban Quản Trị

Nếu các bác xài đường esata thì tháo nóng ok như bác Thế Anh đã nói với điều kiện

Còn nếu dùng đường USB (như cái Unitek mình đang bán có cả USB và esata) thì cứ safe remove rồi thay ổ khác thôi, cái chính của cái dock này là mọi người ko cần phải mở thùng máy ra, tiết kiệm được khối thao tác. Khi xem phim mà muốn chuyển ổ thì các bác cứ việc cắm cổng USB, còn khi nào chép dữ liệu thì dùng esata, các bác cũng ko mất công mở thùng máy ra ;).

hongut

đúng rồi - mình dùng esata thì khi đổi ổ đĩa phải khởi động máy lại
->rất mất công + tốn thời gian

Tót nhất dùng cổng USB để xem phim, thay đổi đĩa cho lẹ
Còn chép dữ liệu thì dùng esata (phải chịu khởi động lại)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Theo mình USB đang rẻ. Bạn vít cố định HDD vào trong máy. Mua 1 cái USB 16GB, mỗi lần Copy đc hơn 3 phim. Mấy chốc mà đầy ổ 1-1,5TB

Có thể format USB định dạng NTFS được à? Trước giờ mình cứ tưởng USB disk chỉ format được Fat32 thôi chớ.

echip

Ban Quản Trị

đúng rồi - mình dùng esata thì khi đổi ổ đĩa phải khởi động máy lại
->rất mất công + tốn thời gian

Tót nhất dùng cổng USB để xem phim, thay đổi đĩa cho lẹ
Còn chép dữ liệu thì dùng esata (phải chịu khởi động lại)

ừhm nhưng cũng sẽ đỡ cho bác nào xài HTPC nhỏ xíu khó tháo lắp, làm vậy chừng chục lần cũng wải lắm :D

arionred

Member

Cho tôi spam 1 chút.
Tôi chỉ dùng hdd usb cho NMT và laptop (vì k0 có esata) thôi, còn với PC thì chỉ dùng esata. Lý do ư? Đơn giản là copy 9GB chỉ mất khoảng 3 phút, còn usb ư, chẳng biết mất bao lâu nữa ;)

Có thể format USB định dạng NTFS được à? Trước giờ mình cứ tưởng USB disk chỉ format được Fat32 thôi chớ.

Có chứ, USB 64M cũng chuyển sang NTFS đc mà. Chỉ cần 1 câu lệnh là chuyển sang NTFS dễ ợt, ko nhớ rõ lênh nhưng vào google search ra ngay

vantai71

Có phải bác đang dùng cái Hdd dock giống như bác echip đang bán kg loại có esata . Nếu đúng như vậy thì phía sau cổ cắm cáp nguồn có cái công tắc nguồn, Cứ mõi lần thay Hdd khách thì chỉ cần tắt nguồn dock thôi . Tôi đang dùng loại này vì tốc độ chép cao hơn nhiều so với dùng USb .

vantai71

Có phải bác đang dùng cái Hdd dock giống như bác echip đang bán kg loại có esata . Nếu đúng như vậy thì phía sau cổ cắm cáp nguồn có cái công tắc nguồn, Cứ mõi lần thay Hdd khách thì chỉ cần tắt nguồn dock thôi . Tôi đang dùng loại này vì tốc độ chép cao hơn nhiều so với dùng USb .

HTung

Member

Các bác dùng soft này. Nó cho phép hot swap eSATA giống như USB.
Soft này có tính năng khá hay, đó là trc khi unplug nó sẽ giảm tốc độ quay của HDD xuống thấy --> hạn chế hư dàn cơ của HDD.

Các bác đọc hướng dẫn trong file nhé. Cũng khá đơn giản.

Đính kèm

• HotSwap! 4.5.0.0.ZIP
    83.4 KB · Xem: 192

tieuthieugia

Well-Known Member

Các bác dùng soft này. Nó cho phép hot swap eSATA giống như USB.
Soft này có tính năng khá hay, đó là trc khi unplug nó sẽ giảm tốc độ quay của HDD xuống thấy --> hạn chế hư dàn cơ của HDD.

Các bác đọc hướng dẫn trong file nhé. Cũng khá đơn giản.

em xài qua cái này chưa T?

hongut

Sao Máy mình bật enable AHCI thì máy không khởi
động được tại sao vậy?
nhờ các bạn chi giúp với

HTung

Member

vậy thi lợi hại của từnbg cách như thế nào, cách nào là tối ưu?

Em nghĩ dùng cái HotSwap này thì:
- Ưu điểm:
+ Sẽ an toàn cho dữ liệu và kéo dài cho tuổi thọ HDD hơn bởi vì trc khi stop nó sẽ giảm tốc độ vòng quay của HDD xuống sau đó mới ra thông báo safely remove.
+ Ko cần phải enable AHCI. Nhất là với AMD user như em, google mỏi cả tay vẫn ko ra cách eable AHCI sao cho hiệu quả cho AMD.
+ Nếu HDD cắm vào ko nhận ra thì có thể right-click vào Hot Swap, chọn Scan for hardware change.

- Khuyết điểm:
+ Đôi khi nó ko cho remove mà bảo là phải restart. Gặp trường hợp này anh cứ đợi chút rồi thử lại. Ko dc thì chơi bạo lực: tắt nguồn HDD box :D

Thật ra HotSwap cũng giống như Device Manager thôi: thao tác Remove là disable HDD trong Device Manager, Scan for Harware change cũng là 1 function của Device Manager.

Sao Máy mình bật enable AHCI thì máy không khởi
động được tại sao vậy?
nhờ các bạn chi giúp với

Để enable AHCI thì phải cách tối ưu nhất là cài lại Windows từ đầu. Khi boot đĩa setup Windows lên, nó sẽ hỏi có muốn enable AHCI ko, muốn thì say Yes ở bước đó.

Bên trên