Bác nào dùng đường e SATA rồi thì cho hỏi kinh nghiệm chút .

vantai71

Ðề: Bác nào dùng đường e SATA rồi thì cho hỏi kinh nghiệm chút .

Vào run gõ cmd sau đó gõ lệnh "convert D: /fs:ntfs" (D là ổ cần chuyển sang NTFS). Đơn giản ko cần soft gì cả

Rất nhanh và các Bác cứ yên tâm hoàn toàn không mất dữ liệu đâu .Tôi đã làm nhiều lần rồi . Vô hại .=D>

tieuthieugia

Well-Known Member

Em nghĩ dùng cái HotSwap này thì:
- Ưu điểm:
+ Sẽ an toàn cho dữ liệu và kéo dài cho tuổi thọ HDD hơn bởi vì trc khi stop nó sẽ giảm tốc độ vòng quay của HDD xuống sau đó mới ra thông báo safely remove.
+ Ko cần phải enable AHCI. Nhất là với AMD user như em, google mỏi cả tay vẫn ko ra cách eable AHCI sao cho hiệu quả cho AMD.
+ Nếu HDD cắm vào ko nhận ra thì có thể right-click vào Hot Swap, chọn Scan for hardware change.

- Khuyết điểm:
+ Đôi khi nó ko cho remove mà bảo là phải restart. Gặp trường hợp này anh cứ đợi chút rồi thử lại. Ko dc thì chơi bạo lực: tắt nguồn HDD box :D

Thật ra HotSwap cũng giống như Device Manager thôi: thao tác Remove là disable HDD trong Device Manager, Scan for Harware change cũng là 1 function của Device Manager.

vậy là rõ rùi, cảm ơn T nhiều nhé

totalsolution

Chỉnh trong BIOS cho Mode SATA là EHCI. EHCI hỗ trợ tháo nóng ổ cứng

Theo mình USB đang rẻ. Bạn vít cố định HDD vào trong máy. Mua 1 cái USB 16GB, mỗi lần Copy đc hơn 3 phim. Mấy chốc mà đầy ổ 1-1,5TB

Em tưởng chỉ có chuẩn AHCI thôi chứ nhỉ...sao lại có thêm chuẩn EHCI nào nữa đây ạ???^:)^

Bên trên