Bạn cần gì ở phim 3D?

MyRom

Active Member
Re: Ðề: Bạn cần gì ở phim 3D?

Lỡ là trên dưới thì sao ạ!

Tung hoành đã là ngang dọc rồi ạ.
Lỡ là trên dưới thì sao ạ!

Đã là tung wành rùi thì ngang dọc, trên dưới kể cả các đường chéo hay đường kẻ ngang thì nó chơi tuốt tuồn tuột. Cái em cần ở 3D là ko đeo kính, có loại kính riêng cho mấy bác bị cận, và coi nhiều thì không bị nhức mắt ù tai, đau đầu :D:D

Công nhận xem cướp biển caribe 1 lần 3d mà thất vọng chả có cái gì gọi là hiện trước mặt không khác 2d là mấy,thà xem 2d digital còn hơn

caothudeche

Moderator
Ðề: Bạn cần gì ở phim 3D?

Theo ý kiến chủ quan của mình, tương lai của nghệ thuật thứ 7 sẽ là 3D, các thiết bị kỹ thuật từ máy quay, âm thanh, làm hậu kỳ chắc chắn sẽ đi theo hướng này. Khi công nghệ chuyển đổi nhanh như hiện nay thì việc chuyển đổi từ 3D sang 2D cũng rất bình thường ( Cả ở TV 3D và HDP ). Tại VN cũng đang có rất nhiều hãng phim rục rịch nhập thêm máy quay và thiết bị 3D về. Mong rằng 1-2 năm nữa các bạn sẽ được thưởng thức những phim 3D made in VN có chất lượng.

Tương lai xa hơn nữa là như xem trong phim viễn tưởng mà bấm nút 1 cái có 1 thằng nó chui ra từ cái máy. Nhìn như thật, chỉ có điều nó là ánh sáng không sờ được.
Đấy mới thực sự là Real 3D. Cái này thế giới nó làm rồi, nhất là Nhật Bổn. Vấn đề là chưa nghiên cứu để đưa nó vào thương mại và ứng dụng hàng loạt thôi.

HanoiDVD

Member

Các bác chịu khó quan sát góc quay.
Cùng 1 cảnh quay, chủ thể, vật thể, nhưng đối với phim 3D và 2D, sẽ có 2 góc quay khác hẳn nhau.
Khi quay 3D, thiên về quay xiên từ trên xuống, từ dưới lên hoặc là 1 cảnh quay phải có đủ cận cảnh, trung cảnh và hậu cảnh rõ ràng. Các phân cảnh bao giờ cũng ưu tiên yếu tố popup làm khán giả giật mình thót tim.
Còn khi quay 2D, chủ yếu là diễn đạt theo kiểu xóa mờ tiền cảnh, hậu cảnh, nét ở vật thể (trung cảnh). Góc quay thì ngang mặt đất. Các yếu tố popup kô bao giờ tồn tại trong cảnh quay 2D, chủ yếu là đc diễn đạt qua âm thanh
Còn quay 2D rồi chuyển sang 3D thì đúng là 3D nhạt!

terabyte

Banned

Các bác chịu khó quan sát góc quay.
Cùng 1 cảnh quay, chủ thể, vật thể, nhưng đối với phim 3D và 2D, sẽ có 2 góc quay khác hẳn nhau.
Khi quay 3D, thiên về quay xiên từ trên xuống, từ dưới lên hoặc là 1 cảnh quay phải có đủ cận cảnh, trung cảnh và hậu cảnh rõ ràng. Các phân cảnh bao giờ cũng ưu tiên yếu tố popup làm khán giả giật mình thót tim.
Còn khi quay 2D, chủ yếu là diễn đạt theo kiểu xóa mờ tiền cảnh, hậu cảnh, nét ở vật thể (trung cảnh). Góc quay thì ngang mặt đất. Các yếu tố popup kô bao giờ tồn tại trong cảnh quay 2D, chủ yếu là đc diễn đạt qua âm thanh
Còn quay 2D rồi chuyển sang 3D thì đúng là 3D nhạt!
Vấn đề là mấy cảnh popup giật mình thót tim bạn nói xảy ra rất ít! Tera chỉ thấy là nhà sản xuất chỉ chú trọng làm cho cảnh nổi lên là chính, mấy hiệu ứng quan trọng thì lại rất tùy hứng!

HanoiDVD

Member

Vấn đề là mấy cảnh popup giật mình thót tim bạn nói xảy ra rất ít! Tera chỉ thấy là nhà sản xuất chỉ chú trọng làm cho cảnh nổi lên là chính, mấy hiệu ứng quan trọng thì lại rất tùy hứng!

Những phim bom tấn kô có xu hướng popup bác ơi. Bác xem thêm các phim có budget thấp hơn 1 chút

paracels

Well-Known Member

Lần đầu tiên em được xem 3D là ở Sentosa í, mọi thứ như cứ đập vào mặt, vậy nó mới sướng. Hy vọng sắp tới phim 3D cũng đạt tới cái ngưỡng đó.

thuphuongan

hiệu ứng trong phim 3D đúng là có bác nói chỉ chiếm 5% thời lượng phim, nhiều khi đeo kính thấy nặng và vướng nên bỏ ra xem thử thì mới phát hiện thậm chí có cảnh đeo kính hay bỏ kính thì vẫn không thấy hình ảnh nổi lên khác biệt so với 2D

songxanh

Member

Câu trả lời của mình thực sự chỉ cần 3 yếu tô đơn giản nhưng không biết đến bao giờ mới thành hiện thực
- Hình ành giống hệt hay chỉ bằng 90% như hình ảnh tự nhiên ( màu sắc, ánh sáng độ tương phản, tỉ lệ hình ảnh. Thật là kinh dị với 3D khi một cô ca sĩ đẹp như mộng khi thò tay ra ngoài mà hình tay dài hàng m nhỏ teo cư cái sào)
- Độ tiện dụng và nội dung phong phú như phim 2D ( Nội dung phim 3D còn nghèo nàn số lượng ít và thật bất tiện khi phải đeo kính vừa đau đầu vừa chóng mặt)
- Góc nhì của phim 3d chỉ cần đạt 45 đến 70 độ để phân biệt gianh giới giữa 2D và 3D (Nếu hình ảnh hoàn toàn như thật sẽ có người chết ngất hay đột tử mất)

kieucdtin2k52

Active Member

Em nghĩ mấy rạp 3D của Việt Nam chỉ gọi là có thôi, chứ chưa có thật và hoành tráng như ở nước ngoài. Mặc dù em chưa được đi nước ngoài để xem 3D, nhưng đọc mấy reviewer mấy lão làng trong HD Việt Nam thì biết nó sao rồi. Nếu đầu tư rạp như ở nước ngoài thì tốn kém và chi phí cao lắm, chắc VN mình không làm nổi.

mrdat_computer

avatar, có thì thưởng thức, ko có chũng chẳng sao, xem nhiều cũng mất tjan, tiếng anh dốt, đọc chữ mỏi mắt, thank bác

Bên trên