Bàn luận về cách thu âm giọng hát vào video KARAOKE

hung_karaoke

Well-Known Member
Như tiêu đề của diễn đàn là Karaoke, thiết bị phòng thu nhưng chưa có topic nào hướng dẫn cách thu âm vào video karaoke cả!
Nên e mạo muội lập topic này mong các cao thủ đã biết cách thu âm chất lượng cao rồi thì chỉ giáo cho mọi người cùng biết cách thu âm vào video karaoke trên máy tính hoặc đầu VOD thì càng tốt....vì em biết rất nhiều ae muốn nghe lại giọng hát oanh vàng của mình khi hát karaoke mà chưa biết cách thu âm ntn..
Mong các bác nào biết cách thu âm thì hướng dẫn tận tình cho ae nhé và để thu âm thì cần những phần mềm và thiết bị gì mong các bác cứ chỉ giáo...thank

tusontay

Huyền Thoại
Kiểu gì cũng có: Kẻ mà ai cũng biết là ai, nhưng thực chất chả có gì vào quăng lựu đạn. :)

Cái này em cũng đã có thử, để qua ngày cao điểm sẽ chia sẻ cùng các bác. :D

hataigiang

Active Member
Ðề: Bàn luận về cách thu âm giọng hát vào video KARAOKE

Hiiii, từ cái ông KOK cao cấp mà nhiều topic mới liên quan đến KOK quá!!!!

Mình dùng Cubase 5 để sài thêm mấy cái Plugins cho Mic và echo nên muốn thu chỉ cần bấm Record là thu thôi,.

hơi phức tạp, dây nhợ lòng vòng.

gtdu1973

Để lúc nào rảnh em sẽ soạn 1 bài hướng dẫn thu âm bằng Sony Vegas theo hiểu biết it ỏi của em (mấy phần mêm khác em chưa biết làm).

hung_karaoke

Well-Known Member
Re: Ðề: Bàn luận về cách thu âm giọng hát vào video KARAOKE

Mong các bác chỉ giáo nhé ! có video hướng dẫn thì càng tốt...thanhk các bác

3RuaDongNai

Mình sử dụng Adobe Audition, youtube đầy hướng dẫn

thaoprosound

Trước em phát nhạc bằng card onboard, sau đó thu cả nhạc và lời bằng Software qua card sound USB, trên cùng 1 PC.

Nay chả biết card lỗi hay sao đó, đành phải phát nhạc qua card USB, thu cả nhạc và lời bằng đầu HDD. Sau khi hát xong, Playback rồi thu lại từ đầu HDD vào PC

Mình dùng phần adobe audition thu âm vào máy tính rồi chỉnh sửa, từ đó mới lồng tiếng vào video chứ không thu âm vào video...

hung_karaoke

Well-Known Member
Các bác hướng dẫn e cụ thể với : cách kết nối dây các thiết bị ntn và chỉnh các hiệu ứng và các tùy chọn của phần mềm để dc. chất lượng như mấy bác đã up video lên diễn đàn đó.

luonnho1001

Well-Known Member

em nghe bên vnav bác hát hay quá
Trước em phát nhạc bằng card onboard, sau đó thu cả nhạc và lời bằng Software qua card sound USB, trên cùng 1 PC.

Nay chả biết card lỗi hay sao đó, đành phải phát nhạc qua card USB, thu cả nhạc và lời bằng đầu HDD. Sau khi hát xong, Playback rồi thu lại từ đầu HDD vào PC

sieulong

Well-Known Member
em thu bằng Adobe Audition lấy audio thôi, rồi đem qua bên Movie Maker của Windows để bỏ hình ảnh vào. Loay hoay làm mấy ngày trời định đem đi dự thi "Tiếng hát hay trên nền Karaoke" mà giờ nó tèo mất rồi :D em up thử lên đây mấy anh chị coi chơi cho vui ha.

Bản Khi người yêu tôi khóc - trình bày sieulong :))

[video=youtube;osjexp_Js6E]http://www.youtube.com/watch?v=osjexp_Js6E[/video]

ngdhieu

Well-Known Member

Chúng ta nên suy nghĩ đơn giản thì mọi việc sẽ dễ làm hơn nhiều.
Hãy sử dụng thiết bị chuyên dùng (giá bèo)

1. Thu tiếng cùng hình (hình trên TV)
(Lấy tín hiệu Video từ TV + Audio từ Amp Karaoke ) => Đầu DVD recorder hoặc bluray recorder
Lấy tín hiệu audio từ amp + quay phim màn hình TV => Digi-camcorder

2. Thu tiếng sau đó trích lấy track audio ghép lại vào file KOK gốc
Lấy tín hiệu audio từ amp KOK => Chỉ cần máy tính, dùng cổng mic in, hoặc 1 cái digital sound-recorder (nhớ chọn loại stereo, nhưng loại tốt cũng đắt lòi mắt).

Lấy tín hiệu audio từ Amp KOK => đầu CD-R => rip vào CD (cách này nhiều công đoạn, không khuyến khích.
Lấy tín hiệu audio từ amp KOK => đầu MD recorder hoặc DAT => copy vào máy tính qua đường KTS => chất lượng âm thanh cao nhất nhưng cũng nhiều công đoạn.

3. Thu tiếng + hình ảnh người hát
Dùng Digi-camcorder và lấy tín hiệu âm thanh từ amp KOK hoặc từ Mixer.

namphalai

Banned
Ðề: Re: Bàn luận về cách thu âm giọng hát vào video KARAOKE

em thu bằng Adobe Audition lấy audio thôi, rồi đem qua bên Movie Maker của Windows để bỏ hình ảnh vào. Loay hoay làm mấy ngày trời định đem đi dự thi "Tiếng hát hay trên nền Karaoke" mà giờ nó tèo mất rồi :D em up thử lên đây mấy anh chị coi chơi cho vui ha.

Bản Khi người yêu tôi khóc - trình bày sieulong :))

[video=youtube;osjexp_Js6E]http://www.youtube.com/watch?v=osjexp_Js6E[/video]
Nghe tiếng bé quá..Đề nghị bạn hát to thêm chút nữa...
Cứ như thu mà chưa ăn gì thì phải..

Em định mua con TASCAM US-800 để thu âm , nhờ các bác cho ý kiến dùm .Thank

Con này phải không bác ?
- TASCAM US -800

ketnoihd

Em Mới tập chơi nên hơi gà
E thấy các bác chỉ nhưng e chưa hiểu tí nào
Có Bác nào chỉ rõ ràng hơn cho e 1 tí không
Làm sao Để Thu âm bài hát khi khách hát karaoke
Thiết bị cần có gì ( Đầu DVD loại nào có thể ghi âm ,hay máy tình kết nối trực tiếp với ampli thì đi qua ngõ nào,Dùng phần mềm hay mua card)
E cảm ơn,em hơi gà mong các bác chỉ giáo
Thanks Các bác

forever_rock

Active Member

E thu âm và hình bằng iphone của vợ. Thế đã đc gọi là pro chưa nhỉ=))

qtdb

Active Member

cách đơn giản nhất là với ai thích hát midi thì mua cái đầu arirang 3600s
còn đối với ai thích kar VOD thì mua 1 cái soundcard (vd creative 1090 bèo). lấy tín hiệu line out từ amply cắm vào line in của soundcard ( tất nhiên phải có máy tính) sau đó bấm ghi âm. nó sẽ ghi âm tất tần tật cái gì từ amly phát ra. sau đó lấy file ghi âm cắt đoạn từng bài mình đã hát. đã có file ghi âm thì đưa vào video dễ dàng mà!

Bên trên