Bàn luận về LOST .. ?

diepvien0010

Active Member
Thực ra xem đến cuối phim, e vẫn chưa hỉu hết bộ phim muốn nói gì cả, hic.

chỉ hỉu là "ai rùi cũng phải die" ... hic... các bác nào hỉu thì cùng bàn luận nhé ... thank ... !

howtomiss

Member
Ðề: Bàn luận về LOST .. ?

Mình thấy cái kết đó cũng hay:
Theo mình hiểu thì khi máy bay bị rơi, thực tế mọi người đều đã chết nếu bạn xem các season trước đó có đoạn nói về vụ máy bay rơi ở thế giới thực tại và TV có đưa tin là tất cả mọi người đều chết.
Tuy nhiên khi mọi người chết không phải xuống hẳn địa ngục mà đến 1 nơi trung gian (hòn đảo ). Theo mình thì hòn đảo giống như một nơi trung gian giữa địa ngục và thiên đàng.
Và khi con người ta chết họ sẽ phải trải qua một thử thách ở tại nơi trung gian này: nếu vượt qua được thử thách thì sẽ được lên thiên đàng và nếu không vượt qua được thì sẽ bị xuống địa ngục.
Trong đó Black smoke có vai trò như một ác quỉ còn Jacob giống vai trò của một thiên sứ hay thiên thần.
Desmond cũng giống như người có khả năng đặc biệt có thể trao đổi với người thế giới khác qua khả năng đặc biệt đó của anh ta.
Các nhân vật trong phim khi lên hòn đảo đã phải trải qua rất nhiều thử thách về tình bạn, tình yêu, về con người... những người ứng viên là những người được Jacob chọn chủ yếu là để bảo vệ cái nơi trung gian này không bị mất đi. Vì nếu mất đi thì khi con người chết sẽ không còn nơi trung gian phán xét thử thách để đưa lên thiên đàng hay địa ngục và như vậy sẽ bị mất cân bằng, và cái ranh giới giữa thiên đàng và địa ngục sẽ không còn.

diepvien0010

Active Member

ý kiến của bạn cũng rất hay.... xét 1 cách toàn diện thì nó rất có lý cho "thiên đàng" và "địa ngục"

nhưng, nếu thực sự cái chi tiết "mọi ng` trên máy bay đó đã chết ở thế giới thực rồi" thì sao còn có chi tiết là "ông Widmor tạo lên những cái xác giả" ? và trong phim cũng có nói là "phát hiện mấy chục cái xác ng` đã chết bị mất tích" ở 1 nước nào đó (mình hok nhớ lắm) để tạo nên những cái xác dưới đáy đại dương trên thế giới thực nhỉ ??

phim dài quá, cũng có thể ko tránh dc nhìu đoạn mâu thuẫn..., nhưng cái chính lý về tình bạn, tình yêu, cuộc sống thì rất hay... mấy phần đầu , kết thúc mỗi tập phim, mình lại có 1 xúc cảm và rơm rớm con mắt 0_0 ... !

howtomiss

Member

Mình nghĩ là thông tin về cái xác giả để đánh lừa những người trên đảo. để họ nghĩ rằng mình vẫn đang sống. :D
Tuy nhiên đó chỉ là cách hiểu của mình.

Mình khoái cái kết của nó. Lúc đầu jack mở mắt, và cuối phim jack nhắm mắt nhưng mãn nguyện.

Bên trên