Bảng so sánh cấu hình và tính năng của Egreat A5 với Himedia Q5 Pro và Q10 Pro

HieuHienSupport

Active Member
Mình đang quan tâm tới đầu này, do cùng chip Hisilicon nên Hiếu Hiền cho hỏi một vấn đề là liệu A5 có bị lỗi như Q10 pro: Khi xem file 4K HDR tỉ lệ hình ảnh 2.40:1 (3840 x 1600) thí dụ như phim John Wick ở link dưới đây thì màn hình lại hiển thị ở 16:9 nên người bị dài.
http://www.hdvietnam.com/threads/ha...u-ray-hdr-atmos-7-1-x265-ultrahdclub.1293918/

Mình chủ yếu xem offline nên hơi khó chịu với lỗi này của Q10pro, đợi mãi không thấy ra firmware sửa lỗi. Nếu A5 mà OK thì chuyển qua.
Cám ơn nhiều.
Trên Egreat A5 và Egreat A10 thì lúc chạy file nó sẽ phát tỉ lệ gốc của phim, không bị tình trạng như bác nói :)
Tùy theo tỉ lệ màn hình và file gốc mà ở chế độ mặc định thường có 2 vạch đen ở trên và dưới, nếu người dùng muốn lựa chọn cho full màn hình của mình thì có thể chọn trong menu, lúc đó người nó sẽ bị dài ra một chút :D

quanglh73bg

Active Member
Mình có con mede8er 400x mini khi muốn bỏ 2 vạch đen chỉ cần nhấn zoom in, hình không bị méo.

Chỉnh sửa lần cuối:
Trên Egreat A5 và Egreat A10 thì lúc chạy file nó sẽ phát tỉ lệ gốc của phim, không bị tình trạng như bác nói :)
Tùy theo tỉ lệ màn hình và file gốc mà ở chế độ mặc định thường có 2 vạch đen ở trên và dưới, nếu người dùng muốn lựa chọn cho full màn hình của mình thì có thể chọn trong menu, lúc đó người nó sẽ bị dài ra một chút :D

Đúng là các đầu phát đều làm như vậy, nhưng vấn đề ở đây là film có chuẩn HDR BT2020, không hiểu sao Q10pro lại không xử lý được aspect ratio. Cái này là lỗi phần mềm chứ không phải do người dùng không biết cài đặt. Chính vì vậy mới hỏi Hiếu Hiền. Không hiểu Hiéu Hiền đã thử file như mình đưa link trên A10 A5 chưa?
Cám ơn.

Hieuhienvn

Member
Đúng là các đầu phát đều làm như vậy, nhưng vấn đề ở đây là film có chuẩn HDR BT2020, không hiểu sao Q10pro lại không xử lý được aspect ratio. Cái này là lỗi phần mềm chứ không phải do người dùng không biết cài đặt. Chính vì vậy mới hỏi Hiếu Hiền. Không hiểu Hiéu Hiền đã thử file như mình đưa link trên A10 A5 chưa?
Cám ơn.
Hôm nay chủ nhật mới có thời gian cắm máy tải file anh ạ, hơi lâu tí nên chưa test được. Sẽ sớm có kết quả cho anh nhé :)

Bản FW custom : update_Q10Pro_(update&themed&Kodi17shitty)_HMD-1.1.0 2017-03-15.164418
giải quyết vấn đề của Bác phát tỉ lệ gốc của phim và còn nhiều cái nửa ........
http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=812.msg5553#msg5553
Mình đang dùng Android 7.0 nên không up rom này, nhưng mình đọc trong change log thì không thấy có đề cập đến fix lỗi aspect ratio và theo mình nó cũng chưa fix vì trên mấy trang forum nước ngoài không ai đề cập đến việc đã fix được lỗi, cho dù có rất nhiều người kêu ca.

tanhuy_hd

Active Member
Mình đang dùng Android 7.0 nên không up rom này, nhưng mình đọc trong change log thì không thấy có đề cập đến fix lỗi aspect ratio và theo mình nó cũng chưa fix vì trên mấy trang forum nước ngoài không ai đề cập đến việc đã fix được lỗi, cho dù có rất nhiều người kêu ca.

Vẫn chưa a , hôm qua vừa chép phim 4k cho khách xài q10 pro fw 7 , vẫn kéo giãn người

Hieuhienvn

Member

Flatland

Well-Known Member
Xác nhận với bác hdvietnam08 là file đó chạy trên A10 không bị kéo dãn hình. Vẫn còn 2 viền đen trên và dưới.
Tối nay em sẽ lưu lại hình ảnh màn hình up cho bác xem.

Xác nhận với bác hdvietnam08 là file đó chạy trên A10 không bị kéo dãn hình. Vẫn còn 2 viền đen trên và dưới.
Tối nay em sẽ lưu lại hình ảnh màn hình up cho bác xem.
Cám ơn thông tin của bác. Như vậy càng khẳng định lỗi này là do firmware của Himedia, vậy mà hãng để vậy mãi không thèm sửa. Chán quá mua đầu của hãng khác dùng rồi.

lestat232

Member
Cám ơn thông tin của bác. Như vậy càng khẳng định lỗi này là do firmware của Himedia, vậy mà hãng để vậy mãi không thèm sửa. Chán quá mua đầu của hãng khác dùng rồi.

... bác @hdvietnam08 up FW 1.1.0 chưa, nếu rồi thì up thử FW custom 1.1.0 !!!??! mình up FW custom 1.1.0 để tối về test xem còn bị dài người nữa ko !!

... FW custom mà ko hết thì bác @hdvietnam08 chơi tiếp FW Android TV 2.0 luôn xem sao !

Bên trên