Battery grip có cần thiết cho máy ảnh của bạn?

Thảo luận trong 'vBRecycle Tools' bắt đầu bởi sunsetvn, 11/10/11.

1. sunsetvn

sunsetvn New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Đã là dân mê nhiếp ảnh thì ai cũng từng nghe qua khái niệm Battery grip – bộ phận được gắn thêm vào máy ảnh DSLR giúp các nhiếp ảnh gia giữ máy chắc hơn, hai cục pin AA bên trong giúp máy ảnh hoạt động lâu hơn.

Một chiếc Battery grip

Nó có cần thiết cho máy ảnh của bạn không? Một số người thì cho rằng rất cần thiết, còn một số thì lại cho rằng không cần. Tại sao lại như thế? Mỗi ý kiến đều có lý do riêng, có thể do sở thích hoặc do đặc thù công việc của mỗi người.

Một số nhiếp ảnh gia thì khẳng định không thể thiếu battery grip trong công việc. Họ cho rằng máy DSLR chỉ chụp phong cảnh tốt , còn khi chụp cận cảnh hay chụp chân dung thì rất khó khăn. Có thêm một battery grip giúp cho việc cầm nắm body chắc chắn hơn, chụp đứng máy thuận tiện hơn. Ngoài ra battery grip còn có một khu để chứa pin dự trữ, giúp nhiếp ảnh gia không phải thấp thỏm lo lắng tới sự cố hết pin giữa lúc đang cao hứng nữa. Nhóm người này cũng đồng ý rằng thân máy quá nhẹ so với Len cũng gây khó khăn để giữ máy thăng bằng, không bị run trong một khoảng thời gian dài. Với việc thêm vào thân máy một battery grip thì trọng tâm của máy sẽ hướng về phía bàn tay hơn, giúp ống kính thăng bằng hơn, tạo nên những tấm hình chất lượng hơn.

Sử dụng battery grip rất tiện lợi khi chụp chân dung hoặc cận cảnh​

Một số khác thì cho rằng, sử dụng battery grip là không cần thiết, nó quá cồng kềnh cho việc di chuyển, nhất là khi đi du lịch, đi chơi xa. Vả lại, giá cả của bộ phận này là khá đắt so với tác dụng của nó.

Tuy nhiên cũng khá bất tiện trong khi di chuyển

Tất nhiên ý kiến vẫn là ý kiến, vì không phải ngẫu nhiên mà các nhà sản xuất lại tung ra thị trường một sản phẩm gây tranh cãi như thế.

[video=youtube;THfE6DphHKE]http://www.youtube.com/watch?v=THfE6DphHKE[/video]
    Một đoạn clip ngắn giới thiệu về Battery grip

Theo tested.com​

Chỉnh sửa cuối: 12/10/11
  2. nothingcvn

nothingcvn New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Battery grip có cần thiết cho máy ảnh của bạn?

Chào bác SunsetVn,

Về bài tin BatGp của bác có thật sự cần thiết hay không thì theo kinh nghiệm đã chơi máy ảnh từ cách đây 5 năm, em thiết nghĩ nên tự đặt ra 5 câu hỏi cá nhân để quyết định nên/không dùng BatGp sẽ hay hơn:

1. Nhìn theo lịch sử của tất cả dòng máy, BG (batteries grip) đã được các hãng phát triển từ khá lâu đời. Từ những máy phim cơ đến những dslr tối tân. Nếu như BG là lựa chọn ngoài (extra optional) thì các dòng DLSR chuyên nghiệp như Canon 1D, 1Ds hay nikon Dx đều đã thiết kế BG gắn trực tiếp luôn trên máy. Mục đích là để cho cân máy, hoặc chí ít, với bác nào to tay thì cầm cho vừa lòng bàn tay phải tạo cảm giác thoải mái. Thêm nữa, ở BG có bố trí thêm nút chụp dọc nên cũng rất lợi hại.

2. Theo độ tiện lợi, BG gắn ngoài dùng pin sạc AA nên tiện lợi khi kiếm pin thay thế hơn là bác phải mua pin chính hãng. Kéo dài thời gian chụp bằng pin cao áp cũng là 1 giải pháp.

3. Cũng theo phân tích của ý 01, BG làm ta cầm máy chắc tay hơn,đồng nghĩa với máy sẽ đầm hơn, chụp it bị rung. Tuy nhiên, giả sử bác dùng canon 5D2, lens 70-200 và thêm 1 cái Bg nữa thì em đảm bảo bác ko sái tay, mỏi cổ thì chắc bác sánh ngang với Lý Đức rồi đấy ah!

4. Một số dòng máy cao cấp của Canon như 5d1, 5D2, hay 7D có tính năng chịu thời tiết. Nếu dung BG của hãng for thì tất nhiên, tính năng này coi như giảm đi phân nửa. Mà BG chính hãng thì khá đắt. Nên tính kinh tế khi dùng BG cho các dòng này cần phải cân nhắc kỹ. Bên cạnh đó, BG cũng có loại tích hợp chức năng phát wifi luôn nên bác nào chụp studio thì chắc loại này sẽ tiện nhất.

5. Đối với các bác là phóng viên, paparazi, trọng lượng là 1 yếu tố quyết định. Ko có BG thì sẽ nhẹ hơn nhiều, di chuyển nhanh. Tuy nhiên, giả sử các bác đang chen nhau để chộp Ella Truồng (họ hàng với ms.Elly Trần) đang tắm mà quyên khóa của chẳng hạn, cứ thử lắp BG xem đầu thằng bên cạnh có cứng bằng cái BG ko nhé.!!!

Trên đây là 1 số ý kiến cá nhân của em. Nếu không đúng hay ko phù họp mong các bác bỏ quá cho ah.
    Thanks các bác.

Chỉnh sửa cuối: 12/10/11
  3. la pensee

la pensee New Member

Đã được cảm ơn:
    1

1. Chính vì có khi cần nên NSX mới làm thêm cái BG đó
    2. Chính vì có khi không cần nên NSX mới làm cái BG có thể tháo rời đó.
    Vậy thôi phải không các bác :D

Administrator cảm ơn bài này.
  4. bbbooo

bbbooo Member

Đã được cảm ơn:
    3

em thấy cần
    bác thử giả sử bác dùng máy còn nửa pin mà ngày mai fai đi chụp hình, bác lại là ng nâng niu em nó, thử hỏi bác dám mang cục pin đi xạc để ngày mai chụp ko ( chai pin chết ) :))

5. vietka

vietka Member

Đã được cảm ơn:
    1

Cần chứ, ngoài những tính năng các bác đã liệt kê thì có BG cũng làm cho cái máy trông "ngầu" hơn phải không các bác :)

6. k0nku3d0ng

k0nku3d0ng New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thanh lý grip máy ảnh giảm giá 30-50%

7. pioneer700

pioneer700 New Member

Đã được cảm ơn:
    15,389

Em vừa được ông bạn quẳng cho cái này cho con D-80 cùi, nhưng chưa dùng, vì thấy thắc mắc ở chỗ nếu dùng cái này thì phải gỡ (tháo) bỏ cái nắp đậy pin ở khay lắp pin kèm theo máy hả các bác? Còn nếu như lắp thêm pin AA vào khay đấy thì pin EN-EL3E có phải tháo ra không nhỉ?

8. tuanvncit

tuanvncit New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Mình nghĩ là cần thiết

9. longakka

longakka Member

Đã được cảm ơn:
    15

Bác tháo nắp ra (giựt ra liền), trên grip nó có khe để cất vào trong, tháo luôn pin ra, lắp grip vào, vặn chốt vào, lắp pin AA vào, đậy nắp grip lại, chụp luôn 1000 phát, hết pin thì tháo hết ra lắp EN-EL3E lại như cũ hoặc đi mua thêm AA gắn vô.

Mà hình như grip d-80 có lắp được AA đâu nhỉ

10. pioneer700

pioneer700 New Member

Đã được cảm ơn:
    15,389

Em tháo hết ra, nhưng làm gì có chỗ giựt ra như bác nói đâu? Em cũng đã hỏi thằng bạn, nó bảo phải có dụng cụ gì đó mới tháo được mà? Đúng là grip của D-80 không có chỗ để lắp pin ÂA, nhưng cần phải có thêm khay phụ để lắp, mà em tìm mãi rồi chả thấy có chỗ nào bán khay phụ đó, kiểu này phải làm thêm 1 quả pin EN-EL3E nữa mất thôi!:((

11. longakka

longakka Member

Đã được cảm ơn:
    15

ý em là cái nắp pin của máy d80 mà bác, như clip này này
    https://www.youtube.com/watch?v=NATFZlXPrWw
    bác nên dùng 2 pin thỏi hơn, vì pin AA kể cả eneloop rechargable em thấy báo pin rất ảo, giá cũng không hề rẻ. ENEL đắt quá thì pisen rẻ = 1/2 dùng cũng rất tốt.

12. phunghuutuyen

phunghuutuyen New Member

Đã được cảm ơn:
    2

Hehe chúc mừng bác gặp ông bạn hiền dấu yêu, kỳ sau có việc gì bác cứ gõ từ khóa how to use + mục đích cần tìm anh google và youtube cho bác 1 đống để xài:

Ví dụ:

https://www.youtube.com/watch?v=NATFZlXPrWw bác xem đoạn 0'12'' - 0'23"

Nikon MB-D80: how to attach and use your battery grip | N-Photo step 2

Còn pin dự phòng bác chơi Pinsen chính hãng, chất lượng y chang pin zin. Thân.

13. Hung082012

Hung082012 New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Em đang dùng Canon "cỏ" nên thấy có grip máy cũng "ngầu" hơn :D

14. myha1206

myha1206 Banned

Đã được cảm ơn:
    0

66666666666666666666666666666666

---------- Post added 09-08-2014 at 16:10 ----------

555555555555555555555555555555555555555555