Bí kíp luyện rồng 2: Đẹp mắt nhưng chưa thỏa lòng

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Bí kíp luyện rồng 2: Đẹp mắt nhưng chưa thỏa lòng

Như phần 1 đã phiêu lắm roài...

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Có thể nó ko sâu sắc như Up, ko tuyệt vời như Ratatouille, không xúc động như Toy Story nhưng cốt truyện được truyển khai tương đối mạch lạc và tròn trịa. Ko có plot twist kiểu kinh điển nhưng cũng ko có nhiều mà lại nhàm và dễ đoán như Frozen.:mad:)
Này là phim hoạt hình đánh lớn vào thị phần trẻ con/tuổi mới lớn mà mấy bác cứ áp đặt cái tâm lý người lớn của mấy bộ phim nội tâm sâu sắc, hành động dứt khoát, cốt truyện kinh điển gì gì đó vào thì chịu rồi. :-"

thì ở đây cũng có cây viết nào là trẻ con đâu bác, HDVN toàn xem phim hardcore nên có cách nhìn theo kiểu đó và trong các bài đánh giá cũng đã có nói là nó thích hợp cho trẻ con xem mà

Mạnh Cao

Frozen có 2 Oscar và 1 tỷ 2 doanh thu đấy thánh ạ! Nhiêu đấy chưa đủ chứng minh hay sao mà thánh phán xàm như đúng rồi vậy? :))

@Mạnh Cao: cá nhân mình thấy Frozen xàm thật :) ko biết có sao ko, vì đó là cảm nhận chung của m.ng mà. còn nó thành công thì là việc của nó :v

Moaryn

Member

@Mạnh Cao: cá nhân mình thấy Frozen xàm thật :) ko biết có sao ko, vì đó là cảm nhận chung của m.ng mà. còn nó thành công thì là việc của nó :v
Chả sao cả. Thích hay ko tuỳ người thôi. Nhưng mà cảm nhận chung thì em thấy ko đúng lắm. Nếu ai cũng thấy thế thì lấy đâu ra cái doanh thu cao ngất ngưởng.

ryualviss

Member

Frozen có 2 Oscar và 1 tỷ 2 doanh thu đấy thánh ạ! Nhiêu đấy chưa đủ chứng minh hay sao mà thánh phán xàm như đúng rồi vậy? :))
Hơi lạc đề nhưng bàn thì nói luôn
Hồi chưa coi thấy nhiều đứa bash phim này cũng muốn gân cổ lên cãi lại lắm nhưng coi xong thì nội dung chả có gì, thậm chí còn ít hấp dẫn hơn Wreck it Ralph, được nhất là bài Let it go thuộc dạng kinh điển :x
Transformers, Iron Man 3 doanh thu cao coi cũng xàm thấy tổ ra đấy thôi :((
Oscar Best Animated Movies thì vì năm nay chả có phim nào ra hồn, phim có khả năng cạnh tranh nhất thì lại chiểu nội địa Nhật Bản, mà mình chắc là sau khi google bạn mới biết nó là phim gì :v

Moaryn

Member

Hơi lạc đề nhưng bàn thì nói luôn
Hồi chưa coi thấy nhiều đứa bash phim này cũng muốn gân cổ lên cãi lại lắm nhưng coi xong thì nội dung chả có gì, thậm chí còn ít hấp dẫn hơn Wreck it Ralph, được nhất là bài Let it go thuộc dạng kinh điển :x
Transformers, Iron Man 3 doanh thu cao coi cũng xàm thấy tổ ra đấy thôi :((
Oscar Best Animated Movies thì vì năm nay chả có phim nào ra hồn, phim có khả năng cạnh tranh nhất thì lại chiểu nội địa Nhật Bản, mà mình chắc là sau khi google bạn mới biết nó là phim gì :v
Em chỉ thấy các bác vô hdvn chê là nhiều thôi chứ dạo qua hayhaytv thậm chí bạn bè em xem cũng ít thấy ai chê lên chê xuống, kể cả là Transformers, Iron Man 3 thì lại càng ko. Không phải nghiễm nhiên doanh thu nó cao thế. Phim ai cũng chê, thì mấy ai mua vé chứ, huống hồ hoạt hình thì đối tượng nhắm đến chủ yếu là trẻ em. Khán giả vốn muốn xem phim giải trí là chính chứ có phải ai cũng muốn nội dung hàn lâm các kiểu đâu. Oscar thì em thấy thiếu MU của Pixar, còn The Wind Rises chưa có blu nên chưa xem đc. Cái Oscar hoạt hình trước nay vẫn thấy nó là giải mà cá nhân em thấy trao sát với cảm nhận của mình nhất nhưng lúc nó trao cho Brave là thấy mất lòng lắm rồi.

ryualviss

Member

Em chỉ thấy các bác vô hdvn chê là nhiều thôi chứ dạo qua hayhaytv thậm chí bạn bè em xem cũng ít thấy ai chê lên chê xuống, kể cả là Transformers, Iron Man 3 thì lại càng ko. Không phải nghiễm nhiên doanh thu nó cao thế. Phim ai cũng chê, thì mấy ai mua vé chứ, huống hồ hoạt hình thì đối tượng nhắm đến chủ yếu là trẻ em. Khán giả vốn muốn xem phim giải trí là chính chứ có phải ai cũng muốn nội dung hàn lâm các kiểu đâu. Oscar thì em thấy thiếu MU của Pixar, còn The Wind Rises chưa có blu nên chưa xem đc. Cái Oscar hoạt hình trước nay vẫn thấy nó là giải mà cá nhân em thấy trao sát với cảm nhận của mình nhất nhưng lúc nó trao cho Brave là thấy mất lòng lắm rồi.
Các bạn ấy chỉ quan trọng hành động đẹp mắt mãn nhãn sướng tai chứ ko quan tâm mấy cốt truyện hay tình tiết phức tạp logic thì ko chê là đúng rồi vì tiêu chí của các bạn ấy khác, như mình fan cứng bé nhện nên dù Spidey 3 bị chê tẹt mồm mình vẫn coi đi coi lại thôi, chả sao cả, thấy bé nhện khoe body là ngọt rồi :x
MU mình thấy xem ổn, tình tiết khá hợp lý và đời thực nhưng vẫn ko có 1 bài nhạc nền xuất sắc như Frozen để làm điểm nhấn, với lại Oscar 2 năm nay đều đánh giá cao đề tài tình cảm gia đình hơn đề tài tình bạn. Mà với cái tình trạng trung bình chưa tời 2 năm mỗi hãng hoạt hình phải bị hối thúc ra 1 phim như giờ thì có vẻ như việc mong có những phim thật sự xuất sắc như Up, Ratatouille, Toy Story hay Incredibles là khá xa vời [-O<

Cedric0406

Film này tình tiết khá chặt chẽ.....mấy con rồng con dễ thương cực :D

steelboy

Các bạn ấy chỉ quan trọng hành động đẹp mắt mãn nhãn sướng tai chứ ko quan tâm mấy cốt truyện hay tình tiết phức tạp logic thì ko chê là đúng rồi vì tiêu chí của các bạn ấy khác, như mình fan cứng bé nhện nên dù Spidey 3 bị chê tẹt mồm mình vẫn coi đi coi lại thôi, chả sao cả, thấy bé nhện khoe body là ngọt rồi :x
MU mình thấy xem ổn, tình tiết khá hợp lý và đời thực nhưng vẫn ko có 1 bài nhạc nền xuất sắc như Frozen để làm điểm nhấn, với lại Oscar 2 năm nay đều đánh giá cao đề tài tình cảm gia đình hơn đề tài tình bạn. Mà với cái tình trạng trung bình chưa tời 2 năm mỗi hãng hoạt hình phải bị hối thúc ra 1 phim như giờ thì có vẻ như việc mong có những phim thật sự xuất sắc như Up, Ratatouille, Toy Story hay Incredibles là khá xa vời [-O<

Rất đồng ý với bác. Transformer đc xem đông vì kỹ xảo đẹp, bắn nhau tóe toe, đẹp nhất mấy pha biến hình robot, còn nội dung xin nói thẳng luôn là chả hiểu và chả có tí gì gọi là sâu xắc hoặc logic, xem giải trí cho vui thôi. Iron man với cả caption american cũng rứa, xem nhạt ko chịu nổi, doanh thu cao là do có 1 lô lốc fan comic ủng hộ và đến rạp xem thôi.
Riêng về phim bí kíp luyện rông thì phần 2 nghe mấy đứa bạn nói là ko hay bằng phần 1 nên cũng đang cân nhắc ko đi xem :D

torune

Film critic

Review có spoiler. Nên cân nhắc trước khi đọc.

Đây là một bộ phim quá tham lam!

Mình đã theo dõi How to train your dragon (HTTYD) từ movie 1 cho tới 2 phần TV series. Nhưng sau khi coi xong HTTYD 2, cảm giác của mình như con mèo Tom đang bị chuột Jerry ụp cái bánh kem vô mặt. Bánh kem ngon và mọi người đều thích ăn nhưng cảm giác bị nguyên cái bánh ụp vô mặt quả là khó chịu!

Thay đổi là thứ mình nhận thấy nhiều và rõ nhất ở HTTYD 2. Có lẽ vì cái bóng của movie 1 và 2 series trước quá lớn. Chúng định hình cho toàn bộ phong cách của franchise HTTYD mà mình mong đợi được chứng kiến ở HTTYD 2. Nhưng mọi thứ rất chưng hửng!

Hình ảnh và âm thanh của phim rất tuyệt. Thế giới rồng được mở rộng cùng với số lượng rồng đổ bộ lên màn ảnh cực lớn. Vâng, hoạ sĩ đã quá tham lam khi nhồi nhét hết rất nhiều rồng mới vào đây mà không để dành cho series. Những con trong series thì lại không thấy. Con rồng của ông bố (Stoick) cưỡi tập này xuất hiện mà chẳng có lời giải thích nào cả. Mình ưng con rồng cũ (Thornado) của ổng hơn. Bởi phim này nói về rồng nên các pet của nhân vật chính cần phải có đất thể hiện tính cách.

Phim lan man về gốc gác gia đình của Hiccup (có cảnh nhảy múa 2 vợ chồng y như kiểu của Disney ý – mình rất dị ứng bởi tính kịch hoá của nó) trong khi đó cần thêm thời gian để nói về cái ác của ông Drago. Chỉ có mỗi đoạn giới thiệu bé tẹo do ông bố kể lại. Và những hành động cực đoan gần cuối phim của Drago thì quá điển hình cho những nhân vật ác thường xuất hiện trên màn ảnh. Điều này mình sẽ không nói nếu như HTTYDR 2 có một cốt truyện dễ thở tươi sáng hơn một tí (Kiểu như từ đầu đã biết ai thiện ai ác, rồi phe ác hành động ra sao, phe thiện như thế nào, một kết thúc có hậu, đại loại là như siêu nhân). Nhưng mà HTTYD 2 nhồi nhét rất rất nhiều những khúc mắc mà có thể viết nên gần 20 episode cho một phim truyền hình. Bà mẹ bỏ đi 20 năm bởi lý do rất hời hợt – cảm kích yêu thương rồng? Rồi 20 năm đó, sống ra sao, sao không quay về với tốc độ 1 con rồng thì thời gian và khoảng cách không thành vấn đề? Rồi Drago từ đâu đến nhiễm nhiên có 1 đội quân cực bự sở hữu 1 con rồng boss?

Rất tiếc thì HTTYD 2 không dành nhiều cảnh cho Astrid thậm chí biến đổi tính cách cô bé này hoàn toàn. Tuffnut, Fishleg và Snotlout được thêm vào cho đủ bộ. Đáng khen là Ruffnut (con nhỏ mê giai) được đầu tư để pha hài.

how_to_train_your_dragon_before_and_after__by_rozeru_chan-d6gl5fr.jpg

Các nhân vật của chúng ta đang bước vào tuổi dậy thì

Bộ phim quá tham lam về việc đưa nhiều nhân vật và cốt truyện khá lắc léo dành cho trẻ em. Điển hình là những đoạn phe thiện bị vùi dập không thương tiếc (có cả cái chết nữa). Đưa người xem xuống vực rồi vớt người ta lên: Khúc rồng boss phe thiện bị chết nè, lúc Toothless mất kiểm soát giết ông Stoick, lúc Toothless bị đóng băng (ai dè được lên mega evolution mọc thêm vẩy toả plasma sáng qua da nữa chớ,quá bá luôn). Có những chỗ mình coi mà cũng phải suy ngẫm nữa như nói về sự đấu tranh, về tự do hoà bình, về tính kế thừa. Nhà sản xuất rất tham lam. Làm phim cho trẻ em coi nên nhét nhiều rồng vô. Muốn lôi kéo khán giả thiếu niên và người lớn nên thêm vài chi tiết chém giết cùng những triết lý chiều sâu. Lúc coi Toothless và con boss rồng phe ác face-to-face gầm rú, màn hình zoom cận cảnh mặt 2 con rồng, mình cứ tưởng đang coi phân đoạn nào đó trong Harry Potter hay Starwar. Khá dữ tợn!

Phim có “con rồng” và “con người”. Mình sẽ nói về “con rồng” thôi. Giống như định nghĩa con người, “con rồng” có phần “con” và phần “rồng”. Phần “rồng” là thứ ưu việt về kỹ năng hay lòng trung thành. Còn phần “con” như bản năng tự nhiên vậy. Cái này hiện rõ ở cảnh Toothless bị thôi miên. Có một bài review nói là “bất ngờ bởi cách cư xử của Hiccup với Toothless không như bạn mà như con thú”. Cũng không hẳn là vậy, nó bắn chết ông Stoick – cha Hiccup ngay lập tức, biểu sao mà không ai không nổi điên lên cho được. Mình cũng bất ngờ là tại sao kịch bản lại tréo ngoe như vậy. Xin được minh oan cho thái độ của Hiccup và hành động của Toothless. Không trách ai được, trách ông viết kịch bản thôi.

Nói đi thì phải nói lại. Phim có những thông điệp hay. Phim nói về sự hạnh phúc và hoà bình. Đó là sự đấu tranh chứ không phải an phận. Phim nói về sự kế thừa ở cả 2 tuyến nhân vật lẫn Hiccup (kế thừa cha) và Toothless (làm boss rồng) - Con người ai cũng phải lớn, ta phải mạnh mẽ khi đó là lựa chọn duy nhất. Phim nói về tình cảm gia đình vợ chồng nhưng hơi sến và dư thừa.

Chốt hạ, HTTYD 2 (2014) là một thay đổi rất lớn so với HTTYD (2010). Dreamwork đã hoàn thành tốt khi phát triển bộ phim thành phần 2 cùng tham vọng điều chỉnh nội dung phù hợp với các fan cũ (các trẻ em từ 2010 nay đã lớn – sau 4 năm chứ ít ỏi gi) thông qua cốt truyện “người lớn hoá” và lôi kéo fan mới với hàng tá rồng để bổ sung vào bộ sưu tập đồ chơi của franchise theo sau bộ phim.

P/s: Sau khi hoảng hồn vì bị cái bánh kem to đùng này ụp vào mặt. Mình đang liếm những phần ăn được còn sót lại. Nó ngon! Nhưng nếu ăn nhiều chắc chắn sẽ ớn.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mạnh Cao

Toàn lấy cái gọi là cảm nhận riêng ra mà nói thì chịu :(
Bạn thấy xàm nhưng người khác thấy hay thì sao?
Đa số thấy nó hay thì có nghĩa là nó hay, khi tranh luận thì phải khách quan một chút chứ! Còn cứ nào là cảm nhận riêng thì bác về nhà viết nhật ký tự kỷ đi :))

torune

Film critic

Đa số thấy nó hay thì có nghĩa là nó hay, khi tranh luận thì phải khách quan một chút chứ! Còn cứ nào là cảm nhận riêng thì bác về nhà viết nhật ký tự kỷ đi :))

Đây là thớt bình luận tự do mà bạn. Review là nói theo ý kiến cả nhân. Mình đâu có áp đặt ai đâu. Mình cũng đâu nói phim xàm?

Phim làm ra có người review khen chê mới thành công về việc gây sự chú ý. Chìm hay nổi thì thời gian trả lời. Thật sự nếu không ưa một bộ phim hay chẳng còn chút tình cảm gì với nó thì mới không có review bạn à. Ghét với thương là trạng thái của tình cảm. Vô cảm mới đáng sợ bạn à. :)

torune

Film critic

thế còn 2 giải Oscar? Quả Cầu Vàng, Critics Choice, BAFTA,.... nói như bác thì làm phim chỉ cần đẹp mắt sướng tai là tranh nổi giải à? :(
Bác nói cứ như chuyên gia, Oscar có cả hàng nghìn người bỏ phiếu, đơn giản là phim nào thuyết phục được số đông thì giật giải. Phim nội dung tệ thì khó thuyết phục lắm, thậm chí còn không có nổi đề cử nữa cơ. :(
Cơ mà như đã nói, phim Frozen đâu chỉ thắng Oscar, còn mấy chục giải lớn bé trong và ngoài nước Mỹ mà, chưa kể ở Nhật - đất nước của những Anime sâu sắc mà người ta cuồng Frozen hơn cuồng ma túy nữa :)
Đấy người ta gọi là khách quan, còn chủ quan thì khác, đâu thể nào vừa ý hết 7 tỷ dân quả đất :))

Mời bạn tham khảo giải thưởng của HTTYD phần 1 tại: http://en.wikipedia.org/wiki/How_to_Train_Your_Dragon_(film)

Review của mình nói về HTTYD phần 2 và mình nhận xét nó thay đổi nhiều so với phần 1.

Mình không thuyết phục bạn hay người đọc yêu hay ghét phim? Mình nói về cảm nhận cá nhân cho HTTYD - một cốt truyện mình đã theo dõi rất nhiều. Mình không nói phim xàm hay tranh giải? Nhân tiện nói về khách quan và chủ quan. Có lẽ nào bạn đã tự áp đặt ý kiến đó của bạn lên mình?

ryualviss

Member

thế còn 2 giải Oscar? Quả Cầu Vàng, Critics Choice, BAFTA,.... nói như bác thì làm phim chỉ cần đẹp mắt sướng tai là tranh nổi giải à? :(
Bác nói cứ như chuyên gia, Oscar có cả hàng nghìn người bỏ phiếu, đơn giản là phim nào thuyết phục được số đông thì giật giải. Phim nội dung tệ thì khó thuyết phục lắm, thậm chí còn không có nổi đề cử nữa cơ. :(
Cơ mà như đã nói, phim Frozen đâu chỉ thắng Oscar, còn mấy chục giải lớn bé trong và ngoài nước Mỹ mà, chưa kể ở Nhật - đất nước của những Anime sâu sắc mà người ta cuồng Frozen hơn cuồng ma túy nữa :)
Đấy người ta gọi là khách quan, còn chủ quan thì khác, đâu thể nào vừa ý hết 7 tỷ dân quả đất :))

bạn là kẻ chiến thắng, ko phải vì bạn thật sự quá giỏi mà đôi khi còn do đối thủ cuả bạn quá dở :-< , nội dung của Frzoen ko phải thuộc hạng tệ nhưng ko phải là xuất sắc khi so với mấy phim cũ của Pixar hay của chính Disney trước đây. Nó nổi bật nhất đám làng nhàng, thì nó ăn, vậy thôi, chứ nó chưa dở tới mức khiến người ta phải bỏ luôn cái giải best animated movies vì ko có ai xứng đáng.
Phim hay là phim mang lại cho bạn cảm xúc và mình thấy cái mang lại cảm xúc lớn nhất là bài hát Let it go, chứ ko phải nội dung của Frozen =P~
Mấy giải lớn của Nhật JAP TAW Mainichi toàn vinh danh phim nội địa thôi bạn, còn mấy giải nhỏ lẻ khác thì mình ko để ý, vì kiến thức mình còn nông cạn lắm và não mình thì bé nên ko chứa hết đc :-<

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

bạn bị cảnh cáo lần một, đây là box bình luận tự do chứ không phải topic quảng cáo cho phim mà phải khen phim. Nếu không đồng ý với ý kiến của người khác thì bạn có thể viết bài phản bác

ps: mình biết "những người" như bạn là ai nên đừng để bị ban nick

namedjames

...
lúc Hiccup mất kiểm soát giết ông Stoick
...
Toothless chứ.

Đi xem phim này nên để tâm lý thoái mái, rằng là phim hoạt hình dành cho trẻ con, đơn giản nhẹ nhàng. Như thế thì chỉ việc ngồi thả lưng mà tận hưởng mấy cảnh bay lượn đẹp mắt hay cảnh đánh nhau rất hoành tráng.

tennao123

Đây là một bộ phim quá tham lam!

Bà mẹ không trở về vì như đã nói bả nghĩ ông Stoick không chấp nhận sống chung với rồng, bà mẹ nghĩ chồng bả vẫn là 1 kẻ giết rồng (mãi đến khi Hiccup thuyết phục được thì ổng mới chịu mà cái này bà mẹ làm sao biết?). Vì thế muốn bảo vệ thì bả phải ở lại.
Còn cảnh mà Toothless giết ông Stoick, mình nghĩ, nếu cứ để Hiccup thuyết phục thì có lẽ Toothless vẫn sẽ tỉnh lại, ko bị thôi miên nữa, nhưng ngay lúc quan trọng, sắp thành công thì ông Stoick lao ra (không trách được vì tình phụ tử mà).
Còn nếu đã coi 2 series thì bạn chắc chắn phải biết, 1 tập phim dài 1h45p không thể tả đủ các nhân vật trong bộ 6 cưỡi rồng đấy được nhưng bỏ đi thì cũng vô lý đúng không, việc ông bố cưỡi 1 con rồng khác mà cần phải giải thích có quá khắt khe không?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

longakka

Member

Theo ý thanh niên này nếu đa số thấy hay thì nhất định mình không có quyền chê nó dở hả ?

silverhandx

bạn bị cảnh cáo lần một, đây là box bình luận tự do chứ không phải topic quảng cáo cho phim mà phải khen phim. Nếu không đồng ý với ý kiến của người khác thì bạn có thể viết bài phản bác

ps: mình biết "những người" như bạn là ai nên đừng để bị ban nick

hdvietnam trước đây ntn và bây h ntn. qua con mắt của mod thì mình không biết. nhưng qua con mắt của người đọc như mình thì việc gây war từ chính các chuyên viên tin tức ra. trước đây nào có thế đâu, review xong mn bàn luận vui vẻ hào hứng. dạo gần đây thì, review sau đá review trước người trc khen cái là y như rằng người sau chê. mình thấy chính cái đấy nó phân hóa người đọc ra để rồi hùa theo cãi nhau khác gì haivl đâu.

theo mình thì nên chờ các bản review được viết hết rồi sau đấy chọn bài tốt nhất để đưa lên trang chủ. mỗi phim chỉ đưa 1 bài thôi. tin tức thì ít thôi nhưng chất lượng chứ không thì thành chợ.

Bên trên