Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Em nó vào vị trí chiến đấu!

Đẹp!!! Để gần thiết bị âm thanh thì tiện nhưng không biết nó có đảm bảo nhiễu không bác, nghe bảo để gần loa không ổn... Cái BACL của em 4kva, do để trong thùng tôn ổn áp 8kva nó bị kêu u..u.. nên em để ngoài phòng, đi nhiều dây vào các ổ cắm, có điều là dây thường...vì tốn tiền quá.

justbenice

Moderator

Đẹp!!! Để gần thiết bị âm thanh thì tiện nhưng không biết nó có đảm bảo nhiễu không bác, nghe bảo để gần loa không ổn... Cái BACL của em 4kva, do để trong thùng tôn ổn áp 8kva nó bị kêu u..u.. nên em để ngoài phòng, đi nhiều dây vào các ổ cắm, có điều là dây thường...vì tốn tiền quá.

BA xuyến về cơ bản nó đã không có nhiễu rồi, nên các thiết bị điện tử cao cấp dùng xuyến là vậy. Chưa kể hộp nhôm cũng chặn lại hết nữa. Nên mình rất an tâm :D

justbenice

Moderator

Mình lần mò dự định tự hàn dây, đi dây, gắn ổ cắm các thứ nhưng quả thật là ... làm kô đẹp, thiếu thốn dụng cụ tùm lum. Lại kô đủ các thứ lặt vặt mặc dù đã mua cả mỏ hàn về rồi. Nên rốt cuộc vác ra bác Dũng Audio 97 Trương Định, bác ý tính mấy trắm k tiền thi công. Quả là chuyên nghiệp có khác. Lung linh luôn :D

phamhongson

Well-Known Member

Đẹp thì quá đẹp nhưng vãn hơi có ván đề về đầu ra. Nếu chuyên nghiệp thì đầu ra 100V phải là ổ cắm Nhật chỉ có 2 lỗ dẹt như nhau; đầu ra 120V/115V thì như trong hình; đầu ra 220V thì có 2 kiểu, 1 kiẻu 2 lỗ tròn truỳen thống và 1 kiểu 3 chân to (kiểu của Singapore/ EU). Làm như bác ngỗ nhỡ gặp Mr Beer hay Mr Chivas, Johny vè dễ bé cái nhầm lắm. Ngoài ra mặt trước bác kiém 4 con ốc đầu lục lăng chìm cho hầm hố. Ném cát bác tí.
Hỏi nhờ tý- Bác mua cái dồng hồ đâu ơ vậy?

justbenice

Moderator

Mình mua ở ebay bác à.
Cám ơn bác góp ý về mấy cái ổ cắm. Mình định mỗi điện 1 màu nhưng sau nghĩ lại có mình mình dùng. Chắc chả nhầm đâu.

welldone

Well-Known Member

Mình mua ở ebay bác à.
Cám ơn bác góp ý về mấy cái ổ cắm. Mình định mỗi điện 1 màu nhưng sau nghĩ lại có mình mình dùng. Chắc chả nhầm đâu.

Ây dza, nhìn cục BACL của bác làm em thèm quá...

justbenice

Moderator

Các bác pro về điện cho mình hỏi tí. Dàn của mình có 1 tivi 55inch , 1 đầu hd oppo , 1 pow công suất 5x200W , 1 subwoofer 800w (peak 1600W ) . Vậy mà khi mình mở gần max volume để test thì thấy đồng hồ đo cường độ dòng điện chỉ được cỡ gần 2A . Vậy công suất tổng bộ dàn của mình chỉ nằm ở mức 2x230V = 460W . Sao lạ nhỉ ? :D Đồng hồ đo kô sai nhé, mình test với các thiết bị khác thấy lên cường độ rất chuẩn.

ttlinhha

Well-Known Member

Các bác pro về điện cho mình hỏi tí. Dàn của mình có 1 tivi 55inch , 1 đầu hd oppo , 1 pow công suất 5x200W , 1 subwoofer 800w (peak 1600W ) . Vậy mà khi mình mở gần max volume để test thì thấy đồng hồ đo cường độ dòng điện chỉ được cỡ gần 2A . Vậy công suất tổng bộ dàn của mình chỉ nằm ở mức 2x230V = 460W . Sao lạ nhỉ ? :D Đồng hồ đo kô sai nhé, mình test với các thiết bị khác thấy lên cường độ rất chuẩn.

Ô thế bác cũng giống em, em dùng đồng hồ đo các thiết bị khác thì bình thường chỉ riêng có dàn âm thanh thì thấy hụt như vậy (em có điều chỉnh Volume nhưng ko thấy thay đổi mấy)

binhhc

Moderator

Đồng hồ ampe không chỉ sai đâu, có chăng chỉ sai số chút ít theo cấp chính xác của đồng hồ thôi (1 hoặc 2%).
Công suất các thiết bị trong bộ dàn của bác là nhà SX ghi theo giá trị max phía thứ cấp hoặc giá trị công suất âm thanh nên thực tế công suất tiêu thụ điện không phải như vậy.
Ví dụ: con pow có cs 200w * 5, nhưng thực tế trên đề can của nó ghi cs tiêu thụ điện có khi chỉ hơn 200w mà thôi.

justbenice

Moderator

Đồng hồ ampe không chỉ sai đâu, có chăng chỉ sai số chút ít theo cấp chính xác của đồng hồ thôi (1 hoặc 2%).
Công suất các thiết bị trong bộ dàn của bác là nhà SX ghi theo giá trị max phía thứ cấp hoặc giá trị công suất âm thanh nên thực tế công suất tiêu thụ điện không phải như vậy.
Ví dụ: con pow có cs 200w * 5, nhưng thực tế trên đề can của nó ghi cs tiêu thụ điện có khi chỉ hơn 200w mà thôi.

Pow chứ không phải receiver nên mình nghĩ công suất nó ghi cũng không sai lắm. Pow mình ghi công suất điện tới 800W .

justbenice

Moderator

Có cái đồng hồ lâu lâu nhìn vui mắt thật. Đêm tắt hết thiết bị nó xuống còn 0.1A . Chứng tỏ BA xuyến ít tiêu hao điện khi kô tải. Có hơn 20W tí.

Member

subwoofer 800w (peak 1600w) em cho rằng 800w là công suất đỉnh. Ví dụ là bản thu đánh giàn trống đại max volum. 1600w là công suất tức thời tối đa (đỉnh của đỉnh). Cái power kia cũng thế, khi bác phát nhạc max không thể max công suất được.

coolpix8700

Well-Known Member

Hôm nào có thời gian, loanh quanh chỗ mấy ông làm loa các bác thấy ngay "công suất thật" của mấy cái loa. Nhìn sợi dây đồng cuốn cho cái lõi loa là thấy hết!!!
800W nếu là điện áp lưới thì như cái may so của bếp điện, còn điện cho âm ly (thường xung quanh 5-6 chục vôn) thì như thanh thép đấu tắt 2 cực ắc quy xe tải (ắc quy 24 vôn)... Còn cái sợi dây cuốn trong lõi loa chắc cần chập rất nhiều thành búi mới theo được (P=UxI -> khoảng 12A cho công suất đỉnh, tức là điện áp lên đủ 63 vôn ở 2 đầu cọc loa)!

justbenice

Moderator

Thế mới biết công suất thật của âm thanh nếu khoảng 200w thôi đã khủng thế nào. Hôm qua mình test mở lớn cả loa lẫn sub, khi đồng hồ lên gần 2A , công suất tiêu thụ khoảng hơn 400W tí, giả sử nửa số đó biến đổi thành âm thanh thì âm thanh đạt khoảng 200W "thật". Vậy mà test khoảng 5 phút xong đầu óc mình đã choáng váng ngây ngô mất 1 lúc mới hồi phục lại. Hihi

ngdhieu

Well-Known Member

Thế mới biết công suất thật của âm thanh nếu khoảng 200w thôi đã khủng thế nào. Hôm qua mình test mở lớn cả loa lẫn sub, khi đồng hồ lên gần 2A , công suất tiêu thụ khoảng hơn 400W tí, giả sử nửa số đó biến đổi thành âm thanh thì âm thanh đạt khoảng 200W "thật". Vậy mà test khoảng 5 phút xong đầu óc mình đã choáng váng ngây ngô mất 1 lúc mới hồi phục lại. Hihi

Thường thì 400W đó chỉ được sử dụng không đến 5% để tạo ra âm thanh(rung màng loa). Phần còn lại là tỏa nhiệt, nhiệt trên cánh tỏa nhiệt của ampli, nhiệt trên điện trở và cuộn cảm, tụ điện trong bộ phân tần (bên trong thùng loa), nhiệt trên cuộn voice coil của củ loa v.v...
Bác có để ý cái quạt gió chạy vù vù không? Cánh quạt mà làm không tốt thì nó ù ù điếc cả tai. CS tiêu thụ điện của quạt chừng 40W thôi đấy.

vinagoh

Well-Known Member

Tổng công suất tiêu thụ điện tại 1 thời điểm nhất định = tổng công suất tiêu thụ điện của tất cả các thiết bị khi load full.
Thông thường nsx có ghi rỏ cs tiêu thụ điện cho mổi sản phẩm, nếu thiết bị không có mạch cs (vd: CDp, Pre, Pro......) thì thường cs tiêu thụ điện đúng = cs nsx đưa ra (ghi trên máy), còn nếu thiết bị đó có mạch công suất thì khi chơi FULL thì mới đạt đến cs tiêu thụ điện do nsx đưa ra.

Ở trên Bác ghi cs con Pow là 200w x 5 thì chả có ý nghĩa gì về cs tiêu thụ điện cả, cs này là cs khuếch đại max của pow. Cs tiêu thụ điện ở đây chính là cs ghi sau con pow (800W thì phải), nhưng phải tùy thuộc vào volume đang chơi.
Tương tự con SUB vẩn như thế. :)

Về nguyên tắc thì cs tiêu thụ điện luôn luôn lớn hơn tổng cs tải đầu ra.

phamhongson

Well-Known Member

Mình mua ở ebay bác à.

Bác cố địa chỉ ebay hay mua được thì giúp em 1 cái. Tuần trước vừa lang thang ở SG mấy ngày, bác mà post hình sớm hơn chắc em đến ngó liền. Còn về ổ cắm thì bác kiém cái khác cho cổng 220V chứ không lẽ chân cắm 3 chấu EU xịn lại phải chế thành kiểu Mỹ thì hơi ấy quá. Cái bác đang dùng có phải cái này http://www.ebay.com/itm/Digital-AC80-300V-0-100A-LCD-DISPLAY-PANEL-VOLT-AMP-Meter-/111250200454 khônga?

Chỉnh sửa lần cuối:

phamhongson

Well-Known Member

Màn chắn rất đơn giản bác có thể mua cái cuộn giấy nhôm (hay bọc thức ăn bán ở siêu thị), rồi bọc giữa 2 lớp giấy, nhưng nên nhớ phải để giấy nhôm như 1 cuộn dây hở, không được bọc kín (để giấy nhôm tạo thành 1 cuộn giây kín - sẽ cháy ngay lập tức khi đóng điện). Nối 1 cái dây điện ra để nối mass cho giấy nhôm (mass cho màn chắn)!

Nhưng phòng xem em không có day tiếp đát thì sao bác? Thông thường màn chắn nối vào lõi thép rồi lõi thép nối với vỏ máy- đất. Còn BA xuyến em thây kín bưng làm sao nối màn chắn vào lõi thép được, nối màn vào vỏ máy mà vỏ máy không nối đất liệu có tác dụng gì không?

justbenice

Moderator

Bác cố địa chỉ ebay hay mua được thì giúp em 1 cái. Tuần trước vừa lang thang ở SG mấy ngày, bác mà post hình sớm hơn chắc em đến ngó liền. Còn về ổ cắm thì bác kiém cái khác cho cổng 220V chứ không lẽ chân cắm 3 chấu EU xịn lại phải chế thành kiểu Mỹ thì hơi ấy quá. Cái bác đang dùng có phải cái này Digital AC80 300V 0 100A LCD Display Panel Volt Amp Meter | eBay khônga?

Hi bác,
Bác search chữ : Digital LED Dual Display 0.2-99.9A Din-Rail AC Ammeter Voltmeter Voltage Current
Nó ra 1 đống luôn đó, trên ebay ấy.

Bên trên