Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

tittom79

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Bác Tom chơi như vậy thì quá kỷ cho phần nguồn. :)
Nguồn điện --> Ổn áp Lioa --> BACL --> HTAT. Có lẻ múc đich cục ổn áp Lioa là ổn định dòng!?
Bây giờ Bác thử bỏ cục Lioa ra xem âm thanh có thay đổi gì kg nhé.

Hì hì, thế có BACL rồi thì thôi không cần phải BA Lioa nữa hả bác. Vì là hồi đầu e chỉ có BA Lioa thôi, sau này e có BACL e cứ để nguyên vậy chỉ đấu dây cho BACL từ BA Lioa thôi.

Vâng, e cảm ơn bác, e thử bỏ Lioa ra xem sao ạ. :D

tnm

Well-Known Member

Hì hì, thế có BACL rồi thì thôi không cần phải BA Lioa nữa hả bác. Vì là hồi đầu e chỉ có BA Lioa thôi, sau này e có BACL e cứ để nguyên vậy chỉ đấu dây cho BACL từ BA Lioa thôi.

Vâng, e cảm ơn bác, e thử bỏ Lioa ra xem sao ạ. :D

Ko biết chỗ bác thế nào chứ điện lưới đa số là yếu nên bắt buộc phải có lioa, ko thì nhanh toi đồ lắm

justbenice

Moderator

Tùy vùng thôi. Bác cắm đồng hồ volt vào theo dõi, nếu nó chỉ vòng vo trong vòng 210V-230V cả ngày thì vất ngay cục Lioa đi . Còn nếu nó xuống dưới thì nên dùng cục Lioa.
Điện nhà mình luôn luôn nằm trong mức 220v-230v.

justbenice

Moderator

Nếu kg ảnh hưởng gì thì có thêm Lioa cũng hay, lỡ có sự cố gì áp tăng đột ngột thì toi ngay 105D, POW, DAC....... :D

Cũng chả bao giờ toi được bác ạ. Cục Lioa nó là ổn áp cơ , nó thay đổi trong tầm vài trăm miligiay, nên có sự cố thì chính cục lioa cũng chưa kịp điều chỉnh nên cũng banh xác cả. Mà sự cố ở đây chỉ có sét đánh. Vụ này thì nắp CP , Cầu chì chống sét thôi.

vinagoh

Well-Known Member

Nếu kg ảnh hưởng gì thì có thêm Lioa cũng hay, lỡ có sự cố gì áp tăng đột ngột thì toi ngay 105D, POW, DAC....... :D

vkc

Well-Known Member

Tùy vùng thôi. Bác cắm đồng hồ volt vào theo dõi, nếu nó chỉ vòng vo trong vòng 210V-230V cả ngày thì vất ngay cục Lioa đi . Còn nếu nó xuống dưới thì nên dùng cục Lioa.
Điện nhà mình luôn luôn nằm trong mức 220v-230v.

Điện khu nhà em thì luôn 220-230v. Cá biệt vào ngày Chúa Nhật thì có khi lên tới 240V vào sáng sớm. Đó giờ chẳng dùng ổn áp mà chẳng thấy hư cái gì :)

Giảm tuổi thọ thiết bị??? Em sợ chưa hết vòng đời em đã chán cái thiết bị đó rồi :)

justbenice

Moderator

Điện khu nhà em thì luôn 220-230v. Cá biệt vào ngày Chúa Nhật thì có khi lên tới 240V vào sáng sớm. Đó giờ chẳng dùng ổn áp mà chẳng thấy hư cái gì :)

Giảm tuổi thọ thiết bị??? Em sợ chưa hết vòng đời em đã chán cái thiết bị đó rồi :)

Tất cả các thiết bị điện tử đều có mạch ổn áp bên trong cả nên lên xuống chút kô nhằm nhò gì với bọn nó. Miễn đừng lên quá nhiều hoặc xuống quá nhiều thôi. Như tivi giờ toàn tự ổn áp ở mức 90v-250v cả.

duytanltl

Member

Nói chung phải dùng ổn áp đầu vào cho chắc ăn, lỡ nó đứt dây nguội ngoài lưới điện thì toi cả mớ tiền....

lan806

Well-Known Member

Nói chung phải dùng ổn áp đầu vào cho chắc ăn, lỡ nó đứt dây nguội ngoài lưới điện thì toi cả mớ tiền....

Có phải điện 3 pha đâu mà bác lo đứt dây nguội. Đứt 1 dây thì còn 1 dây, còn 1 dây thì có khác gì cắm ổ điện lioa nhưng chưa bật công tắc.

duytanltl

Member

Có phải điện 3 pha đâu mà bác lo đứt dây nguội. Đứt 1 dây thì còn 1 dây, còn 1 dây thì có khác gì cắm ổ điện lioa nhưng chưa bật công tắc.

Bác cứ lioa đi, điện đóm Việt Nam không tin được đâu...

lan806

Well-Known Member

Em biết tới dàn âm thanh từ 1975 (1 tuổi), tự mua bằng tiền do mình làm ra cách đây tròn 20 năm. Em chưa làm cháy cái gì bao giờ, chỉ mất tiền oan vào nâng cấp đổi chác thôi bác ạ.
Bất đắc dĩ thì phải dùng lioa thôi, em vẫn còn 2 cái lioa cất đi không dùng nữa.

justbenice

Moderator

Từ ngày biết đến Audio, em toàn làm cháy , mà cháy túi các bác ạ :))

phuongchinh0808

Bài viết hơi dài nhưng em thấy cũng bổ ích quá. :) Cám ơn bác thớt nhé

do_long_khach

Well-Known Member

Hồi xưa em cũng có 2 năm dùng BACL Lioa, chưa bao h bị nhảy nhót gì.

smallgent

Well-Known Member

Phục anh @justbenice quá nhưng hình như tính quá dư so với nhu cầu hệ thống ...có sập MCB không vậy anh? ;)

justbenice

Moderator

Mẻ "bánh dầy" mới gồm 3 cục BACL xuyến, 1 của mình và 2 bác nữa cùng làm chung. Cao 16cm , ngang 26cm, nặng 30kg, dây đồng 2.8-2.9mm . :D Người Việt Nam mình vẫn giỏi làm...thủ công thật . :))

f772241e347ba4c81f21d5b5c7a1ef4f2bacee6108f999f4101039842790d9fb.1_zpsr3u94jqb.jpg

cc3d57c1da0ee15ceca1b60796c3efad49f74fb433c00e0ee45a3a336b45788d.1_zpsdbgceuvl.jpg

1d52d736c2b2bb43c7b5f4b91286b4d9a84fcd7130311c93e38cf06b4526f48f.1_zpsabasnbsg.jpg

959a48b1abe9f4d30bd4b9c688ce61c58849e1773a104fb624adcbec5d1ed7ac.1_zpsvxcywsdb.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

ASAP

Well-Known Member

Mẻ "bánh dầy" mới gồm 3 cục BACL xuyến, 1 của mình và 2 bác nữa cùng làm chung. Cao 16cm , ngang 26cm, nặng 30kg, dây đồng 2.8-2.9mm . :D Người Việt Nam mình vẫn giỏi làm...thủ công thật . :))

cc3d57c1da0ee15ceca1b60796c3efad49f74fb433c00e0ee45a3a336b45788d.1_zpsdbgceuvl.jpg
Hi,

Giờ thì pro hơn rồi đó anh, để dây "Cu dài" ra vậy đủ gắn với ổ cắm, CB,...tiện lợi...hihi...

justbenice

Moderator

Do cách chụp thôi. Hihi. Chứ vẫn y như mấy cục trước. Với cái lõi này tỉ lệ cân đối. Quấn xong nhìn nó đẹp.

Bên trên