Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Em thích đồng hồ này rồi đó, thong tin về nó ở đây.

Giá cũng ổn, mỗi tội ship chờ đợi lâu quá, giá ở VN có bán thì hay nhỉ!

110-220V-LCD-Digital-Measure-80-260VAC-100A-22KW-9999kWh-Voltage-Current-Power-Energy-Voltmeter-Ammeter.jpg

justbenice

Moderator

Em đã mua đc epoxy liên xô giá có 75k/1lít thôi. Cũng cứng như đá. Em chuẩn bị đổ lõi đây.

justbenice

Moderator

Tuyệt vời các bác ạ. Keo epoxy này có 75k/1lít mà cứng như đá :

Tiếc là em quậy bằng tay mỏi quá nên nó có bọt chút. Lúc nó gần khô nó nổi bọt lên trên, em chưa kịp vớt thì nó đã cứng ngắc. Thôi kệ, sau này khi thi công phủ miếng nhựa cao su ngay đoạn đổ keo là đẹp.

Làm 2 con bùlong phi 14 thế này thì em siết thẳng vào thành vỏ biến áp, mặt trên siết ổng thẳng vào keo epoxy luôn, khỏi kiếm miếng nhôm hay miếng sắt đậy nên nắp, vừa nặng vừa sợ dập dây khi siết mạnh. Về lý thuyết thì keo 2 thành phần A B cho độ cứng gấp 10 lần bê tông, siết thẳng ốc vào lõi epoxy là ngon :D

Xong xuôi. Đợi 48 tiếng nó đông như đá lại thì cho vào hộp :

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyennam76

Banned

Em thích đồng hồ này rồi đó, thong tin về nó ở đây.

Giá cũng ổn, mỗi tội ship chờ đợi lâu quá, giá ở VN có bán thì hay nhỉ!

110-220V-LCD-Digital-Measure-80-260VAC-100A-22KW-9999kWh-Voltage-Current-Power-Energy-Voltmeter-Ammeter.jpg

cái này mua tại vn mà bác ơi giá 3 lít đó chưa kể phí ship đó .theo e không nên mua các bác ạ vì góc nhìn của nó hẹp lắm nhìn nghiêng 1 chút nó mờ tịt à

chetaomay

Well-Known Member

he he, chưa thấy ai có lõi khủng Epoxy như bác JBN...sáng kiến tuyệt vời đó ạ. :)

songlong01

Member

Cách đổ keo này rất sáng tạo đó bác. Keo khi lỏng sẽ ăn theo hình dạng của ruột biến áp nên đảm bảo khi khô áp lực sẽ dàn đều trên bề mặt của dây êmay nhất là khi ruột biến áp bác lắp theo kiểu "treo" như thế này. Ngoài ra keo còn có một tác dụng làm cho cái ruột này không lúc lắc cựa quậy được nữa khi chạy sẽ rất êm đây.

justbenice

Moderator

Cách đổ keo này rất sáng tạo đó bác. Keo khi lỏng sẽ ăn theo hình dạng của ruột biến áp nên đảm bảo khi khô áp lực sẽ dàn đều trên bề mặt của dây êmay nhất là khi ruột biến áp bác lắp theo kiểu "treo" như thế này. Ngoài ra keo còn có một tác dụng làm cho cái ruột này không lúc lắc cựa quậy được nữa khi chạy sẽ rất êm đây.

Cắm thử điện , ghé tai vào cố gắng nghe xem có tiếng gì kô mà chả nghe gì . Hic. Cuối tuần lôi cục khổng lồ dây 3.5mm ra đổ keo cào luôn cho chắc, vừa êm vừa cứng lõi, chống dập dây , vừa chống rung kêu lắc :D

smallgent

Well-Known Member

Nhìn đã quá ta!

Anh @justbenice hỏi xem dây đồng từ tính cuốn là loại đạt class nào thế? đạt được đến F không? Tìm được dây đạt F là ngon nhất đó. Thường dây đạt class B thì cũng ok rồi. Class F là dây không cháy luôn.

smallgent

Well-Known Member

Cắm thử điện , ghé tai vào cố gắng nghe xem có tiếng gì kô mà chả nghe gì . Hic. Cuối tuần lôi cục khổng lồ dây 3.5mm ra đổ keo cào luôn cho chắc, vừa êm vừa cứng lõi, chống dập dây , vừa chống rung kêu lắc :D

Làm thêm cái amp đặc biệt để test độ rung kêu của todroidal transformer luôn là pro luôn đó :)

justbenice

Moderator

Nhìn đã quá ta!

Anh @justbenice hỏi xem dây đồng từ tính cuốn là loại đạt class nào thế? đạt được đến F không? Tìm được dây đạt F là ngon nhất đó. Thường dây đạt class B thì cũng ok rồi. Class F là dây không cháy luôn.

Người quấn là thợ thủ công thôi bác. Chỉ biết dây đồng nhập khẩu Đài Loan thôi. Hỏi đến vụ từ tính họ bó tay :))

smallgent

Well-Known Member

Người quấn là thợ thủ công thôi bác. Chỉ biết dây đồng nhập khẩu Đài Loan thôi. Hỏi đến vụ từ tính họ bó tay :))

Dây đồng quấn biến áp (biến thế) hay mô tơ điện thì tiếng Tây là magnetic wire mà ..chắc mình dịch sai ...à dây điện từ :D

songlong01

Member

Nếu các mối nối trong cuộn dây đủ tin tưởng. Bác JBN làm luôn cái khuôn bìa cứng bên ngoài, bóc hết lớp băng keo ra đổ keo epoxy trùm cả bên ngoài 1 lớp khoảng 1cm. Giống như ngày xưa họ làm cục cao áp trong TV thủy tinh. Đảm bảo cục BACL "đúc" này không phân biệt được bằng tai đóng điện hay chưa.

justbenice

Moderator

Nếu các mối nối trong cuộn dây đủ tin tưởng. Bác JBN làm luôn cái khuôn bìa cứng bên ngoài, bóc hết lớp băng keo ra đổ keo epoxy trùm cả bên ngoài 1 lớp khoảng 1cm. Giống như ngày xưa họ làm cục cao áp trong TV thủy tinh. Đảm bảo cục BACL "đúc" này không phân biệt được bằng tai đóng điện hay chưa.

Em từng nghĩ như thế, tuy nhiên những cục biến áp em đặt làm ở đây cục nào cũng êm đến mức không thể phân biệt được đóng điện rồi hay chưa nữa , ngoại trừ chạy full tải thì mới phải có tiếng gì đó, kể cả ủ kín epoxy thì khi full tải sờ vào cục epoxy nó cũng phải có độ rung, nguyên lý của biến áp nó vậy. Ngoài ra ớn nhất vụ thoát nhiệt, biến áp dù hiệu suất cao mấy cũng kô phải là 100%, nên vẫn có tiêu hao điện và tiêu hao đó biến thành nhiệt, ủ kín cục BACL trong đống epoxy em sợ nó tích nhiệt càng ngày càng nhiều vì epoxy vốn là không dẫn nhiệt và kô dẫn điện , ngăn từ trường mà.

lan806

Well-Known Member

Em nhớ có đời ampli Denon kỷ niệm 50 năm thành lập hãng, cái cục biến áp họ cũng đổ cứng chất gì đó vào cái vỏ sắt khiến cả cục BA nhìn như cái nồi đen trũi.

tranthuy

Active Member

Dây 3.2mm thì công suất đó là thật rồi bác. Tầm 7000-8000W = cỡ 10-11KVA
Chỗ bác Bảo thi công bacl có thi công luôn vỏ không bác nhỉ, tức là đặt hàng rồi là mang về cắm rút thôi, không phải mang đi đóng thêm thùng nữa đó?

justbenice

Moderator

Chỗ bác Bảo thi công bacl có thi công luôn vỏ không bác nhỉ, tức là đặt hàng rồi là mang về cắm rút thôi, không phải mang đi đóng thêm thùng nữa đó?

Kô bác ạ, chỗ em biết chỉ là thợ thủ công quấn thôi. Bác đặt họ quấn và họ chỉ biết quấn, còn nếu làm vỏ thì họ chỉ biết cho vào mấy cái vỏ lioa .v.v , muốn đẹp và kĩ thì phải đem lên Dũng Audio hoặc chỗ bên 5giay chuyên bán vỏ biến áp cách ly.

do_long_khach

Well-Known Member

Thiết bị cs 110 -120w thì bacl 1,5kva có đủ ko các bác?

do_long_khach

Well-Known Member

Ở đây 110w là power consumption cơ bác ạ, ko phải công suất dành cho đánh loa (cái này thấp hơn nhiều). Vậy vẫn cần đến 2,5kva cơ à bác? Theo tôi hiểu 2,5kva tương đương hơn 2 ngàn w?

justbenice

Moderator

Vâng. Theo ý kiến riêng của em là thế. Em dùng qua nhiều BACL thấy cứ phải khỏe tí. Còn kô thì kô nên dùng. Vì theo suy luận của em thì cơ chế có lợi cho âm thanh của BACL nằm ở lượng điện từ tích lũy trong lõi sắt.
Tuy nhiên đó chỉ là ý kiến riêng của em và cảm nhận riêng của em thôi. Bác có thể tham khảo thêm ý kiến ở nhiều cao thủ khác về phần này.

Bên trên