Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Biến áp cách ly Made in Việt Nam !

Chúng ta cứ tưởng tượng là có 1 hồ nước, lấy nước từ vòi ra. Ở vòi nước chúng ta lấy tay vỗ vào vòi liên tục để thay đổi lượng nước chảy ra. Nếu hồ đó chỉ là cái bình nhỏ, mực nước trong bình sẽ bị dao động nhấp nhô thay đổi theo nhịp vỗ của chúng ta. Nếu hồ đó dung tích càng lớn, chúng ta có làm gì ở miệng vòi cũng không ảnh hưởng nhiều đến mực nước trong hồ. Dưới đáy hồ có nhiều bụi đất. Nếu nước sóng sánh nhiều, bụi đất sẽ cuộn lên chảy ra khỏi vòi. Nếu nước không bị sóng sánh, nước chảy ra vòi sẽ trong và sạch.

Như vậy nước chảy ra khỏi vòi là nhu cầu tiêu thụ của bộ dàn, nước trong hồ là dự trữ công suất của biến áp. Công suất nhỏ thì hiệu quả sẽ thấp. Tiếng nghe sẽ không sạch.

Trên thực tế, bộ dàn em ấn tượng nhất, không phải là bộ dàn hàng tỷ đồng, mà chỉ là bộ dàn dưới 100 triệu. Đây là bộ dàn cho chất lượng trình diễn xuất sắc nhất mà em từng được nghe. Bộ dàn này chỉ sử dụng 2 biến áp cách ly, riêng cho transport và amp, mỗi BACL chỉ có 1 KVA.

Con số này có thể giúp chúng ta tham khảo về dung lượng thật sự cần cho một BACL.

tranthuy

Active Member

Chúng ta cứ tưởng tượng là có 1 hồ nước, lấy nước từ vòi ra. Ở vòi nước chúng ta lấy tay vỗ vào vòi liên tục để thay đổi lượng nước chảy ra. Nếu hồ đó chỉ là cái bình nhỏ, mực nước trong bình sẽ bị dao động nhấp nhô thay đổi theo nhịp vỗ của chúng ta. Nếu hồ đó dung tích càng lớn, chúng ta có làm gì ở miệng vòi cũng không ảnh hưởng nhiều đến mực nước trong hồ. Dưới đáy hồ có nhiều bụi đất. Nếu nước sóng sánh nhiều, bụi đất sẽ cuộn lên chảy ra khỏi vòi. Nếu nước không bị sóng sánh, nước chảy ra vòi sẽ trong và sạch.

Như vậy nước chảy ra khỏi vòi là nhu cầu tiêu thụ của bộ dàn, nước trong hồ là dự trữ công suất của biến áp. Công suất nhỏ thì hiệu quả sẽ thấp. Tiếng nghe sẽ không sạch.

Trên thực tế, bộ dàn em ấn tượng nhất, không phải là bộ dàn hàng tỷ đồng, mà chỉ là bộ dàn dưới 100 triệu. Đây là bộ dàn cho chất lượng trình diễn xuất sắc nhất mà em từng được nghe. Bộ dàn này chỉ sử dụng 2 biến áp cách ly, riêng cho transport và amp, mỗi BACL chỉ có 1 KVA.

Con số này có thể giúp chúng ta tham khảo về dung lượng thật sự cần cho một BACL.

Bác có thể bật mí bộ dàn mà bác ấn tượng như nói trên được không? có chơi được phòng 30m2 không?

do_long_khach

Well-Known Member

Vụ hồ nước v.v... thì em cũng hiểu. Câu hỏi chỉ là chuyện hồ chứa bao nhiêu nước thì hợp lý thôi. Cơ bản là phòng chật và sợ vụ nhảy aptomat chứ thêm ít tiền để có hồ to cũng ko phải vấn đề. Có "cao thủ" bảo em là "cứ nhân 5 lên là thoải mái".

DanielTran

Well-Known Member

Vụ hồ nước v.v... thì em cũng hiểu. Câu hỏi chỉ là chuyện hồ chứa bao nhiêu nước thì hợp lý thôi. Cơ bản là phòng chật và sợ vụ nhảy aptomat chứ thêm ít tiền để có hồ to cũng ko phải vấn đề. Có "cao thủ" bảo em là "cứ nhân 5 lên là thoải mái".

Dạ, he he, thực ra k phải em giải thích cho bác, bác là cao thủ rồi; em chỉ muốn trả lời là theo quan điểm của em, 1 KVA là đủ. Nhưng em phải viết đoạn trên để mọi người biết là em cũng hiểu cái lý thuyết về hồ nước. Tất nhiên càng to càng tốt, nhưng trên thực tế 1 KVA là đủ.

Thực ra còn 1 thông tin quan trọng nữa, bộ dàn mà em nghe, nó có 2 BACL 1 KVA, chứ không phải 1 BACL 2 KVA.

@tranthuy: bộ dàn đó chắc là trong phạm vi phòng 16m2 thôi bác; công suất tiêu thụ của amp là 280W.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyennam76

Banned

Dạ, he he, thực ra k phải em giải thích cho bác, bác là cao thủ rồi; em chỉ muốn trả lời là theo quan điểm của em, 1 KVA là đủ. Nhưng em phải viết đoạn trên để mọi người biết là em cũng hiểu cái lý thuyết về hồ nước. Tất nhiên càng to càng tốt, nhưng trên thực tế 1 KVA là đủ.

Thực ra còn 1 thông tin quan trọng nữa, bộ dàn mà em nghe, nó có 2 BACL 1 KVA, chứ không phải 1 BACL 2 KVA.

@tranthuy: bộ dàn đó chắc là trong phạm vi phòng 16m2 thôi bác; công suất tiêu thụ của dàn để em check lại rồi edit post này trả lời bác sau.

đúng là chơi tách riêng bacl ra là tốt thật bác nhỉ .trước e cắm pc chung với cả bộ dàn ,loa kiểu gì cũng bị sôi ù .từ ngày e tách riêng pc ra bacl khác là hết sạch hiện tượng ù ì

tittom79

Well-Known Member

Kô bác ạ, chỗ em biết chỉ là thợ thủ công quấn thôi. Bác đặt họ quấn và họ chỉ biết quấn, còn nếu làm vỏ thì họ chỉ biết cho vào mấy cái vỏ lioa .v.v , muốn đẹp và kĩ thì phải đem lên Dũng Audio hoặc chỗ bên 5giay chuyên bán vỏ biến áp cách ly.

Ơ thế thì phải mua từ hai nơi khác nhau hả bác? Mua về tự mình có lắp cuộn BACL vào trong bộ vỏ được không ạ?

lan806

Well-Known Member

Ơ thế thì phải mua từ hai nơi khác nhau hả bác? Mua về tự mình có lắp cuộn BACL vào trong bộ vỏ được không ạ?

Em đặt BACL từ đâu đó mãi tận Tuyên Quang :), vỏ ở Sài Gòn, thợ thi công ... là em.
Đơn giản thôi mà.

tittom79

Well-Known Member

Em đặt BACL từ đâu đó mãi tận Tuyên Quang :), vỏ ở Sài Gòn, thợ thi công ... là em.
Đơn giản thôi mà.

Hihi, cảm ơn thông tin của bác. Vậy e nghĩ e cũng sẽ làm được, vì e cũng là dân kỹ thuật bác à. Có gì không hiểu để em hỏi ... thêm bác Lân ạ. :D

justbenice

Moderator

Hihi, cảm ơn thông tin của bác. Vậy e nghĩ e cũng sẽ làm được, vì e cũng là dân kỹ thuật bác à. Có gì không hiểu để em hỏi ... thêm bác Lân ạ. :D

Mấy nữa nắp xong vỏ em sẽ chụp hình cho các bác coi. Làm đơn giản mà !

yyhanh

Member

mình đề nghi bác chụp hình chi tiết lắp ráp vào thùng biến áp để tham khảo biết mà làm , cho mình hỏi bác mua thùng biến áp ở đâu vậy cho mình xin địa chỉ cám ơn bác.

lan806

Well-Known Member

Khi các bác đặt vỏ thùng và ổ cắm, shop họ đã đấu dây theo đề nghị của các bác rồi, khi BACL về thì các bác cứ thế đấu vào là xong, trong trường hợp muốn sáng tạo cái này cái kia thì tính sau.
Tóm lại là khá dễ dàng.
View attachment 214881 View attachment 214882

yyhanh

Member

bác mua thùng biến áp này ở đâu cho mình xin địa chỉ cám ơn nhiều.

Xin lỗi em, anh chỉ là thằng khuân biến áp cách ly... :D

e7338ff6f41d905d9318925eeb3828b83fe6b97ad1508268b3df87580b164461.0_zpsj7pyj969.jpg

Lâu ko vào.
Dạo này bác jes giúp được nhiều bác cái vụ BACL này quá \m/

justbenice

Moderator

Phù, sau mấy tuần mòn mỏi đặt quấn , đặt hộp, đặt thi công biến áp vào hộp thì nay em cũng có thành quả của mình, nặng kinh khủng, 42kg cho cả cục BACL. Em phải điều 1 cậu em đi chung khuân về và đặt vào phòng.

Cục này em chơi đèn xanh dương cho hoành tráng :D

Điện áp ra đủ 100-115-220 nhưng em quên chưa đè cái số 220V zin của thùng nhôm này.

Nhôm của thùng rất dày dặn, mặc dù là mặt cạnh nhưng cũng đạt 5-7mm

Ruột thi công chi tiết và kĩ càng, chắc chắn :
Nhưng em đổ epoxy lần đầu cái lõi nên nhìn có vẻ kô được thẩm mỹ lắm vì có bọt. hehe . Nhưng nó cứng như đá tảng, gấp 10 lần bê tông, nên 2 con ốc siết thẳng vào epoxy kô vấn đề gì. Bác Dũng Audio thi công rất chi tiết, xứng đáng với 600k tiền thi công biến áp của bác ấy, giữa cục biến áp và thành hộp biến áp được cho 1 miếng silicon dày 10mm mà kô dùng cao su vì sợ cao su lâu dài sẽ bị lão hóa, chảy nước, bở ra, mặt dưới cục BACL được dán 1 lớp cao su 5mm, phòng trường hợp di chuyển rơi mạnh sẽ làm cạnh của cục biến áp xuyến rơi đập vào sàn hộp biến áp.

Vâng, nó nặng lắm ạ :

Đây là miếng silicon dùng để lót giữa biến áp xuyến và vỏ biến áp trong trường hợp bac nào muốn kiếm mua về thi công :

Tổng kết :

+Biến áp cách ly xuyến : Đặt quấn tại Nhật Tảo, lõi + dây đồng nhập ngoại, dây đồng đường kính 2.8mm , kích thước hoàn thiện 16cmx26cm, cân nặng 30kg.
+Vỏ nhôm : Dũng Audio , nặng 12kg
+ Thi công vào hộp : Dũng Audio
+ Ổ cắm : Cowking hospital grade

vanthuann

Member

Phù, sau mấy tuần mòn mỏi đặt quấn , đặt hộp, đặt thi công biến áp vào hộp thì nay em cũng có thành quả của mình, nặng kinh khủng, 42kg cho cả cục BACL. Em phải điều 1 cậu em đi chung khuân về và đặt vào phòng.

Tổng kết :

+Biến áp cách ly xuyến : Đặt quấn tại Nhật Tảo, lõi + dây đồng nhập ngoại, dây đồng đường kính 2.8mm , kích thước hoàn thiện 16cmx26cm, cân nặng 30kg.
+Vỏ nhôm : Dũng Audio , nặng 12kg
+ Thi công vào hộp : Dũng Audio
+ Ổ cắm : Cowking hospital grade

TỔNG PHÍ HẾT BAO NHIÊU VẬY BÁC JBN :-O

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bên trên