Bộ dàn cỏ của Cuga - version 2.0

cuga

Member
Chào các bác, sau 1 tháng nghe - ngóng - học - hỏi cuối cùng em cũng lần tìm đến được version 2.0

Em lưu lại Version 1.0 :

Avr : 4810
PS3 slim + seagate 1.5T
HTPC ?!?! : HP HDX 16 Premium series
Main : BW 803S
Center : BW CM Center 2
Sub : Ya 515
SR : BW 686
TV : Bravia 40W5
Cable : MIT MH750 + HDMI Audioquest G

Stereo 2 kênh :
Amp : Goldmund 330 SE limited
CDP : Esoteric X50
Cable : Puris Musaeus praesto revision

Topic em mở cho version 1.0 như link dưới đây :
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=105566

Về tổng thể version 2.0 như sau:

So với version 1.0 em upgrade lên vài món

Projector Epson 8350

Sub Velodyne DEQ 15R - 40cm đánh cực phê :))

Center HTM3s - nhìn gấu hơn em CM center 2 một tí :))

Thêm em Pow Motiva 5 kênh cho em 803s & HTM3s hót thánh thót 1 chút :))

2 Kênh em vẫn giữ như cũ, nhưng đang có dự định mới đê :))

Đây là amp Goldmund 330SE cho chất âm thật chi tiết, hình dáng be nhỏ nhưng nội công thì không bé - em này hơi bị khó tìm đấy các bác nhưng nó đang chuẩn bị xa em rồi ~X(

CDP để nghe nhạc thì chỉ dùng tạm em Esoteric x 50W, trông đen đủi xấu xí nhưng em nó hót thì không tệ đâu các bác

Version 2.0 - Nov 21 2010 :

Projector Epson 8350
Avr : 4810CI
Power 5 kênh : Emotiva XPA-5
PS3 slim + seagate 1.5T
Dune prime 3.0 + seagate 2T
Main : BW 803S
Center : HTM3s
Sub : Velodyne DEQ 15R
SR : BW 686
Cable : MIT MH750 + HDMI Audioquest G

Stereo 2 kênh :
Amp : Goldmund 330 SE limited
CDP : Esoteric X 50W
Cable : Puris Musaeus praesto revision

Xin các bác cho ý kiến ạ, có ném đá nhớ ném nhẹ tay dùm em.

Chỉnh sửa lần cuối:

leepham

Well-Known Member
Ðề: Bộ dàn cỏ của Cuga - version 2.0

;)) No idea, i'm waiting for the next version :D

sonrock

làm cdp và integrated amp của classe hoặc bel canto oánh đôi 803s của bác thì chẳng lăn tăn j nữa :). có chăng là dây loa và interconnect...biết bn là đủ bjơ???

onggia

Well-Known Member

Em nghĩ bác nên kê kích lại cặp front 1 chút âm thanh sẽ ổn hơn bác ạ.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Quá dữ và quá đỉnh e chịu ko nổi luôn :D, làm con màn chiếu ngon ngon đi bác gà

hoangtq

Well-Known Member

Cặp loa hay cái gì tròn tròn đặt phía trong cặp BW vậy bác chủ, nhìn ngộ nhỉ, em chưa biết nó là cái gì nữa.
Về cơ bản em thấy phòng ốc, thiết bị của bác quá đẹp và hoành văn tráng rồi, bác thêm cái màn chiếu nữa chắc sẽ good hơn là chiếu lên tường.
Bức tranh phía bên trái màn hình khi chiếu lên tường theo em cũng nên rời đi chỗ khác để đỡ phân tán tư tưởng khi xem phim

leepham

Well-Known Member

1 phòng nghe chuyên nghiệp có nhìu vật liệu để tiêu âm , tán âm , bẫy âm.....v.v :D
2 cây mập thù lù tròn tròn dùng để bẫy âm ấy bác :D

cuga

Member

Cặp loa hay cái gì tròn tròn đặt phía trong cặp BW vậy bác chủ, nhìn ngộ nhỉ, em chưa biết nó là cái gì nữa.
Về cơ bản em thấy phòng ốc, thiết bị của bác quá đẹp và hoành văn tráng rồi, bác thêm cái màn chiếu nữa chắc sẽ good hơn là chiếu lên tường.
Bức tranh phía bên trái màn hình khi chiếu lên tường theo em cũng nên rời đi chỗ khác để đỡ phân tán tư tưởng khi xem phim

Đó là 2 cái bass tube, riêng cái màn chiếu thì em chưa bàn vì thật sự em thấy hài lòng với tường chiếu của em .... đã xem qua màn chiếu của anh 3, không hơn bi nhiêu đâu bác mà lại rườm rà + tốn xiền :))

cuga

Member

Em nghĩ bác nên kê kích lại cặp front 1 chút âm thanh sẽ ổn hơn bác ạ.

Bác có thể comment rõ hơn không ạ ? em chưa hiểu ý bác ~X(
Hiện em đã cho em nó định vị cao hơn mặt đất khoảng 7cm rồi mừ

lehoang40

Bộ dàn của bác Gà đúng là quá dử....:)
Phòng bác lớn nhĩ, trần cao nửa, khoảng bao nhiêu m2 vậy bác gà, có thể cho biết cụ thể ngang x dài x cao được không ạ?
Bên trang web box âm thanh, threat loa Kharma, bác Fusin có cung cấp một tài liệu hướng dẫn cách kê và đặt loa đấy, bác vào đây mà xem:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=98980&page=15

và vào đây mà tải về:
http://www.mediafire.com/?iu46665tgih3tdu

onggia

Well-Known Member

Đó là 2 cái bass tube, riêng cái màn chiếu thì em chưa bàn vì thật sự em thấy hài lòng với tường chiếu của em .... đã xem qua màn chiếu của anh 3, không hơn bi nhiêu đâu bác mà lại rườm rà + tốn xiền :))

Bass trap theo em bác nên để sát ở góc tường thì sẽ hiệu quả hơn.Loa thì bác nên để xa tường phía sau hơn 1 chút nữa.Bác ngồi thấp thì cũng ko cần phải kê loa cao hơn làm,loa treble ngang tầm tai là tốt nhất chứ cao hơn là bị mất chi tiết ở dải cao đóa bác ạ.

Còn 1 điều quan trọng nữa là cái Goldmund nếu bán rẻ thì bán cho em =))

bivietthang

Đỉnh quá! Dùng thêm cái mèn chiếu đi bác ơi... Nếu không những cảnh sáng như mắt trời hay cảnh lửa cháy sẽ bị chói mắt đó bác ơi...

fusin

Chúc Mừng Bác Cuga!

Dàn máy và phòng hài hòa đẹp quá!

Xem qua tiền cảnh hậu cảnh và cách Bác bố trí;

Em có đôi lời góp ý sau: trong tầm Bác kiểm nghiệm ngay mà...hihi.

Phòng Bác setup xem phim phù hợp với dàn 5.1.

Riêng về nhạc 2 chanel: Em góp ý như sau:

1. Hoán đổi vị trí giữa Loa Front và cột tiêu âm.

2. Đẩy đôi loa Front lên phía trước thêm 0.8m-1m (cụ thể Bác tính chỗ Bác ngồi và 2 loa front nằm trong 1 tam giác đều 2 góc kia là 2 đôi loa, còn góc còn lại là chỗ Bác thưởng thức).

3. Với các bố trí như hiện nay thì sẽ có tiếng vọng khoảng 5dB: Bác thử bằng nhạc Jazz sẽ biết ngay.

có 2 cách khắc phục.

3.1 hướng loa Front 20 độ về bộ ghế ngồi.(tiện lợi) khỏi thêm gì, Bất lợi khi xem phim vì trùng âm với hướng âm Loa center sẽ rồi không rõ hiệu ứng.

3.2 bố trí 2 tấm hút âm theo trục thẳng từ loa Front đến thẳng tường sau ghế Bác ngồi.

Vậy hay nhất là cứ 2 kênh thì 2 loa Front 8 nằm trên 2 góc tấm thảm; còn khi xem phim thì lại cách góc 2 tấm thảm theo chiều ngang 40cm mỗi bên, là hiệu quả nhất.

Bác rảnh thực nghiệm thử nhé!

Môt lần nữa chúc mừng Bác.

cuga

Member

Thanks bác Lehoang đã nhắc nhở về setup loa.
Phòng nhạc của em : W x L = 4.8m x 5.5m, cộng thêm 2 khoảng nghĩ dôi ra thì tổng cộng khoảng 34m2, trần thạch cao khoảng 3.4m.

Hiện nay em bố trí loa theo đề nghị của Denon.

Front L <> chỗ ngồi <> front R = tam giác đều cạnh khoảng 3.5m
Center đặt giữa 2 front ==> khoảng cách đến người nghe = 3.2m
SR thì đặt phía sau ngang với tầm nghe nhưng em sẽ thay đổi sớm ==> cao hơn tầm nghe khoảng 60 ~ 90cm và tạo một góc với đường tâm người nghe <> center một góc 120 độ.

Có gì sai xót mong bác góp ý.

cuga

Member

Bass trap theo em bác nên để sát ở góc tường thì sẽ hiệu quả hơn.Loa thì bác nên để xa tường phía sau hơn 1 chút nữa.Bác ngồi thấp thì cũng ko cần phải kê loa cao hơn làm,loa treble ngang tầm tai là tốt nhất chứ cao hơn là bị mất chi tiết ở dải cao đóa bác ạ.

Còn 1 điều quan trọng nữa là cái Goldmund nếu bán rẻ thì bán cho em =))

Thanks bác góp ý.
Em kê cao hơn tí cho tiếng bass êm hơn khi nghe 2 kênh, đa số anh em chơi 803s em thấy đều như vậy, và thực tế thì em thấy tiếng bass gọn hơn.

Riêng bass strap em đang hướng mặt hút âm vào loa 1 góc 90 độ :))

Goldmund là do em lỡ hứa với anh bạn làm chung là để cho anh ấy, em này mà đánh với Tannoy Turnbary thì hơi bị êm đó bác. Em này nếu bác biết có ai để lại thì hê em với nhá - đúng Goldmund 330SE - dòng limited :))
Cho em nó ra đi rồi bây giờ không biết amp 2 kênh làm như thế nào đây- đang buồn :(

cuga

Member

Đỉnh quá! Dùng thêm cái mèn chiếu đi bác ơi... Nếu không những cảnh sáng như mắt trời hay cảnh lửa cháy sẽ bị chói mắt đó bác ơi...

Em thề là không chói, đã có ít nhất 4 anh em làm chứng ....:)) , hơn nữa em hết xiền rồi bác ạ :-SS

cuga

Member

Chúc Mừng Bác Cuga!

Dàn máy và phòng hài hòa đẹp quá!

Xem qua tiền cảnh hậu cảnh và cách Bác bố trí;

Em có đôi lời góp ý sau: trong tầm Bác kiểm nghiệm ngay mà...hihi.

Phòng Bác setup xem phim phù hợp với dàn 5.1.

Riêng về nhạc 2 chanel: Em góp ý như sau:

1. Hoán đổi vị trí giữa Loa Front và cột tiêu âm.

2. Đẩy đôi loa Front lên phía trước thêm 0.8m-1m (cụ thể Bác tính chỗ Bác ngồi và 2 loa front nằm trong 1 tam giác đều 2 góc kia là 2 đôi loa, còn góc còn lại là chỗ Bác thưởng thức).

3. Với các bố trí như hiện nay thì sẽ có tiếng vọng khoảng 5dB: Bác thử bằng nhạc Jazz sẽ biết ngay.

có 2 cách khắc phục.

3.1 hướng loa Front 20 độ về bộ ghế ngồi.(tiện lợi) khỏi thêm gì, Bất lợi khi xem phim vì trùng âm với hướng âm Loa center sẽ rồi không rõ hiệu ứng.

3.2 bố trí 2 tấm hút âm theo trục thẳng từ loa Front đến thẳng tường sau ghế Bác ngồi.

Vậy hay nhất là cứ 2 kênh thì 2 loa Front 8 nằm trên 2 góc tấm thảm; còn khi xem phim thì lại cách góc 2 tấm thảm theo chiều ngang 40cm mỗi bên, là hiệu quả nhất.

Bác rảnh thực nghiệm thử nhé!

Môt lần nữa chúc mừng Bác.

Thanks bác Fuín nhiều, em thử hoán đổi theo ý bác xem sao

leepham

Well-Known Member

Chiếu lên tường quả thật là ko chói và xem cũng rõ nét lắm ạh :D E tận mắt qua nhà bác cuga xem rồi khá ổn .
Còn hình chụp chắc là do ánh sáng của phòng nên mấy bác thấy nó chói

cuga

Member

Chào các bác, mấy tháng nay bận công việc quá nên em lặn mất tiêu luôn.
Chúc các bác một năm mới an khang, thịnh vượng, nhiều niềm vui và tậu thêm nhiều đồ chơi mới rồi úp lên cho anh em chiêm ngưỡng.

Bên trên