Body Guards and Assasins-VỆ SỸ VÀ SÁT THỦ: khởi chiếu tại VN từ 16/4/2010

gundamf91

Member

Diễn viên:

Chân Tử Đan
Lê Cung
Lê Minh
Tạ Đình Phong
Lương Gia Huy
Hồ Quân
Nhập Đạt Hoa
Tằng Chí Vĩ
Vương Bách Kiệt
Phạm Băng Băng

Đạo diễn: Trần Đức Sâm
Chỉ đạo võ thuật: Đổng Vĩ
Chỉ đạo quay phim: Hoàng Nhạc Thái
Chỉ đạo mỹ thuật: Mạch Quốc Cường
Biên kịch: Tần Thiên Nam
Giám chế: Trần Khả Tân

Nội dung phim tường thuật về chuyện Tôn Trung Sơn đến Hồng Kong quyên góp cho phong trào khởi nghĩa. Những người thương nhân nghĩa sĩ đảm nhận tráchn nhiệm tiếp đãi Tôn Trung Sơn biết được chính phủ Mãn Thanh đã phái người đến ám sát Tôn Trung Sơn. Nên đã bỏ một số tiền lớn để mời những người có võ nghệ, thân thủ cao cường để bảo vệ Tôn Trung Sơn. Và sau cùng đã thành công hộ tống Tôn Trung Sơn về đến Quảng Châu.

Nguồn: dienanh.net

Trước khi review fin này thì em xin mạn phép nói rõ quan điểm xem phim của em: Khi em xem phim thì em cởi bỏ tất cả những gì ngoài đời thật để bước vào phim. Em ko cần biết ngoài đời quê hương của mấy diễn viên trong film đã làm gì, với em phim là phim còn đời thực là đời thực.

Dạo nào hơi chán film của Tàu. Nhưng ngày hôm qua em coi film này lúc 12g30, lúc đó em rất buồn ngủ chỉ định xem lướt lướt nhưng khi kết thúc bộ film là 2g20 phút sáng. Với em, đây là 1 bộ film hay.

Nội dung thì đã nêu ở trên, điểm hay của bộ film theo em nằm ở chỗ nhịp film, nhịp film không nhanh cũng không chậm, đủ để cảm nhận thấy sự hồi hộp, khó thở, sự nặng nề của nhiệm vụ mà các nhân vật sắp thực hiện, đủ để cảm nhận được ranh giới mong manh của sự sống và cái chết, đủ để thấy được tinh thần thép, sự bất khuất của các nhân vật trong film.

Film này em chia làm 2 phe, 1 phe tiến bộ, và 1 phe bảo thủ. Phe tiến bộ thì dĩ nhiên là body guards còn phe bảo thủ là assasins. Phe nào cũng có 1 lý tưởng và sự trung thành phục vụ cho lý tưởng đó của mình. Và em thích cái mà bộ film truyền tải, cuộc sống có 2 mặt, ko phải cá nhân, tập thể, chế độ, tư tưởng nào cũng đúng hoàn toàn, và ko có cái nào là sai hoàn toàn (ẹc!! Nói một hồi xa vời quá T_T).

Mặc dù em thích Chung Tử Đơn, nhưng em lại thích nhất vai của Hồ Quân. Hồ Quân đóng tướng của nhà Thanh. Một con người ngu trung, sẵn sàng chết vì sự ngu trung của mình. Nhân vật của Hồ Quân phải đối đầu với chính người thầy của mình, nhưng hắn đã lấy chữ hiếu để đối đãi với người thầy đứng bên kia chiến tuyến, đối với hắn thì cho dù thế nào đi nữa "1 ngày là thầy, suốt đời là cha". Theo em Hồ Quân diễn rất đạt vai này, vừa lạnh lùng vừa mãnh liệt. Cái lạnh lùng thể hiện ngoài ánh mắt, cách xử đối thủ. Mãnh liệt ở tinh thần báo quốc, trung thành với cái lý tưởng mà mình đã theo đuổi.

Vai diễn ấn tượng tiếp theo với em tất nhiên là vai diễn của Chung Tử Đơn. Đã từ lâu đối với em diễn viên võ thuật chỉ cần đóng tốt những cảnh võ thuật, nhưng lần này Chung Tử Đơn đã thể hiện rất thật cảm xúc của 1 người chồng không thể lo cho vợ, 1 người cha không thể lo cho con. 1 nhân vật bề ngoài có vẻ là tiểu nhân nhưng bên trong vẫn là 1 trang hảo hán. Xem cảnh anh nhìn con gái nhỏ của mình mà không thể kêu một tiếng con gái, em ko khỏi xúc động (có lẽ Chung Tử Đơn đã làm cha nên anh biết thế nào là tình cảm của một người cha dành cho đứa con gái bé bỏng). Film này anh Chung ko phải siêu nhân, bị wánh bầm dập tả tơi và chết rất ư là thảm :((

Nãy giờ nói nhiều về nam rùi, giờ nói về nữ cho cân bằng. Phim này có em Phạm Băng Băng tham gia, phải nói là với em Phạm Băng Băng rất đẹp, mà film này PBB vào vai gái 1 con. Mèn ơi phải nói là PBB vừa đẹp mà vừa mặn mà, xem film thôi mà không thể tránh khỏi sự xao xuyến :x.

Với em thì cảnh này đẹp nhất film. Một nhịp lặng rất đẹp.

Bodyguards hay Assasins thì họ cũng cũng một mục đích muốn chiến tranh chấm dứt, muốn được tự do, chỉ tiếc họ khác lý tưởng. Nhưng họ đều là những con người trung can nghĩa đảm, sẵn sàng hy sinh mạng sống của mình để bảo vệ cái lý tưởng mà mình theo đuổi.

Đến đây thì lan man 1 tí. Không phải VN mình ko có những đại anh hùng như thế. Trong sử sách thì có 1 Lê Lai nhất mực trung thành, sẵn sàng hy sinh để chúa công có thể chạy thoát vòng vây địch, tất cả vì bách tính vì đại cuộc. Thời hiện đại thì có 10 cô gái ở ngã ba Đồng Lộc, những người đã nằm xuống trong 2 cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ. Đối với em họ là những đại anh hùng vô danh. Và hy vọng 1 ngày nào đó sẽ thấy 1 Lê Lai, 10 cô gái ngã 3 Đồng Lộc......... mãn nhãn made in VN.

Spoil thế đủ rùi, các bác còn xem fin nữa, nhưng cũng ráng spoil thêm 2 cảnh wánh nhau giữa Cung Lê với Chung Tử Đơn. Tuy bối cảnh cách đây rất lâu rồi, nhưng những cảnh đánh nhau áp dụng MMA rất đã mắt. Ai coi Flash Point rồi thì sẽ hài lòng với những cảnh wánh nhau của film này. Cung Lê thì các bác chịu khó google nha, cha này wánh MMA nổi tiếng lắm đó.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Thập Nguyệt Vi Thành-Body Guards and Assasins

Uh, đang chờ film này, nghe hấp dẫn ghê!

Gambit

gundamf91 review hay quá

tối nay Gambit sẽ down bản rip về coi

captainclaw

LeechPro

Nhìn cái pster hao hao giống phim của steven chow wá. Anh Gambit coi xong cho thêm í kiến nhá :D Thanks

libiyuong

Cung Lê hình như là cái anh người Việt 19 trận bất bại thì phải

michaellaw

Active Member

Lời bình của gundam cảm động thật đấy :) ! Đây đúng là lần đầu tiên phim có Chung Tử Đơn đánh võ trong thế "cửa dưới" so với đối thủ nhưng nội tâm thì sâu sắc hơn.Còn tớ nghĩ vai của Lê Minh ko nhiều đất diễn nhưng đây là nhân vật mà người xem chắc chắn tò mò về anh nhất ! :).Tớ ấn tượng vai của Lê Minh :).Tạ Đình Phong không sử dụng võ thuật nhưng đóng rất nhập vai.Còn Hồ Quân - sẽ khó kiếm được ai thay thế cho vai diễn của anh !

Phim hay ! Phải nói là nội dung ổn,tình tiết nhanh,chỉ đạo võ thuật không tồi.Mặc dù phim dài trên 2h nhưng không nên bỏ qua tình tiết nào :).Nhưng có vài vấn đề mà chúng ta nên suy nghĩ sau khi xem phim:
- Không biết phim làm có đúng như nội dung lịch sử hay không,nhưng tụi Tàu làm phim mô tả "khí khái anh hùng" của người Trung Hoa cao quá,cao đến mức cảm động luôn !:|
- Người Trung Quốc sẽ nghĩ gì nếu họ làm "cách mạng" và người Việt Nam làm cách mạng nhỉ ? #-o

Chỉnh sửa lần cuối:

luuthanhbinh

Well-Known Member

Mình vừa xem số Skyforce gần đây, Cung Le đánh với 1 tên người Mỹ ép nó từ đầu đến gần cuối trận, thế mà đột nhiên trúng một đòn của nó bị knock out luôn, mất luôn đai vô địch. Phim này phải nói là quy tụ toàn diễn viên đỉnh của Hongkong. Chủ thớt có thể review chút xíu về vai diễn của Tạ Đình Phong được không

mrkoyeu

Active Member

Review hay quá, cố kiếm cái này về coi :)>-

michaellaw

Active Member

Để tớ review lại vai diễn của Tạ Đình Phong cho :
Vai diễn của Tạ Đình Phong là A Tứ (tên thường gọi),còn tên thật là Đặng Tứ Đệ người Hương Sơn,Quảng Đông sinh năm 1884 mất năm 1906 (năm diễn ra sự kiện Tôn Trung Sơn(Tôn Văn) đến HongKong họp bàn khởi nghĩa).Từ nhỏ A Tứ làm việc kéo xe cho gia đình thương nhân Lí Ngọc Đường và được ông này xem như con ruột.Là một thanh niên nhanh nhẹn,thật thà nhưng cũng đôi lúc cũng rất láu cá nên A Tứ rất được mọi người yêu mến.A Tứ cũng có tình yêu cho riêng mình.Trước khi Tôn Văn đến Hong Kong 2 ngày,A Tứ đã nhờ lão gia của mình (sau vụ hộ tống Tôn Văn) tới nhà ông chủ chụp hình và đính hôn giùm anh cho con gái lão là A Thuần - người mà A Tứ đã yêu từ lâu nhưng nhát không dám nói.8-X.A Tứ cũng không ngờ ông chủ lại tốt với mình đến như vậy,và với bản tính lương thiện vốn có anh sẵn sàng chiến đấu hết mình vì gia đình ông chủ.Là nhân vật không sử dụng võ thuật nên cái chết của A Tứ càng làm nổi bậc vai diễn của Tạ Đình Phong.Trong lúc cứu Lí Trùng Quang (con trai của Lí Ngọc Đường) A Tứ đã cố níu chân Diêm Hiếu Quốc (Hồ Quân) mặc cho phải nếm đòn vô cùng nguy hiểm của Diêm Hiếu Quốc.Không phải người học võ nên chỉ sau vài đòn là A Tứ đã knockout dưới chân lão "ngu trung" này !

gundamf91

Member

Nhưng có vài vấn đề mà chúng ta nên suy nghĩ sau khi xem phim:
- Không biết phim làm có đúng như nội dung lịch sử hay không,nhưng tụi Tàu làm phim mô tả "khí khái anh hùng" của người Trung Hoa cao quá,cao đến mức cảm động luôn !:|
- Người Trung Quốc sẽ nghĩ gì nếu họ làm "cách mạng" và người Việt Nam làm cách mạng nhỉ ? #-o

Dân tộc nào cũng zị cả. Như thằng Mỹ làm film nó cũng đưa tinh thần lên cao ngất thoy.

Trong fin có cảnh, Thương Gia đứng giữa đường hét vào mặt bọn Ấn Độ:" Kao là người Trung Quốc". Giả sử sau này TQ đánh VN thì cũng sẽ có người đứng giữa đường hét vào mặt người TQ:"Kao là người VN".

boyintel

Well-Known Member

Trong phim này có Lê Cung hử :D
Lê Cung là người VIệt Nam đó các bác ạ \m/
LCung đánh đủ loại võ luôn đó, mới đây có đóng phim Pandrom ( Hoảng loạn ) đó, nói cả tiếng Việt trong phim :)) Nay lại đóng phim này, hay à nha:-??
Nghe bạn giới thiệu phim này mà thấy hay ghê, văn chuơng bay bổng thật:-?
Chắc mai mốt xem thử thế nào, toàn dàn sao thế kia ít nhiều cũng đáng xem :-bd

gundamf91

Member

Trong phim này có Lê Cung hử :D
Lê Cung là người VIệt Nam đó các bác ạ \m/
LCung đánh đủ loại võ luôn đó, mới đây có đóng phim Pandrom ( Hoảng loạn ) đó, nói cả tiếng Việt trong phim :)) Nay lại đóng phim này, hay à nha:-??
Nghe bạn giới thiệu phim này mà thấy hay ghê, văn chuơng bay bổng thật:-?
Chắc mai mốt xem thử thế nào, toàn dàn sao thế kia ít nhiều cũng đáng xem :-bd

Cảm xúc thôi, có sao nói vậy.
Lê Cung đã và đang tham gia nhiều dự án film hành động của HK.

haiauden

Member

Hy vọng thời gian tới Cung Lê sẽ tham gia đóng phim ở VN, Dòng Máu Anh Hùng 2 chẳng hạn :)
Nếu có thêm Maggie Q thì càng tốt !

gundamf91

Member

Hy vọng thời gian tới Cung Lê sẽ tham gia đóng phim ở VN, Dòng Máu Anh Hùng 2 chẳng hạn :)
Nếu có thêm Maggie Q thì càng tốt !

Chắc khó à!! Mỗi lần wánh UFC là chả mặc cái quần có cờ 3 sọc 2 bên hông, thắng cũng quơ cờ 3 sọc T_T.
Thường thì khi bốc được đối thủ rồi vật xuống, võ sĩ thường thúc cùi chỏ và đấm vào mí mắt để toạt máu ra. Nhưng với Cung Lê thì anh ko làm thế, anh yêu cầu đối thủ đứng dậy và wánh típ.

gundamf91

Member

Review 1 chút về vai của Tạ Đình Phong:
Theo em thì film này Tạ Đình Phong đã hoàn thành tốt vai diễn của mình. Cái em thích là mối tình của cặp đôi khuyết tật. Thương cảm hơn là lấy vợ được 1 ngày thì anh đi, tuy ko nhắc đến diễn xuất của người vợ, nhưng chắc là chị sẽ buồn lắm, nhưng chị biết chồng chị đã làm đúng, cũng giống như bao người vợ VN tiễn chồng lên đường sau ngày cưới, chưa kịp làm vợ trọn 1 ngày mà đã biệt ly.............

andyhoang

nghe moii người bàn luận phim này có vẻ hay diễn viên nào diễn cũng hay cả mà mấy ông chuyên chép phim sao lại chưa có phim này nhỉ chán wa

jimminam2000

nghe moii người bàn luận phim này có vẻ hay diễn viên nào diễn cũng hay cả mà mấy ông chuyên chép phim sao lại chưa có phim này nhỉ chán wa

tôi cũng chán khi rất nhiều người cũng có suy nghĩ như bạn =;

một bộ phim hay có nhiều xúc cảm (ước gì Việt Nam cũng làm được một bộ phim như vậy về các chiến sỹ cách mạng và bác Hồ nhỉ). Nói chung phim mang tinh thần tự sướng cao của Tàu khựa, em vừa coi vừa phải nhắc nhở mình về tinh thần dân tộc, rất xúc động ở những khoảng lặng của phim , quay phim xoáy vào nét mặt của diễn viên, thời gian của khoảng lặng vừa phải đủ để tạo cảm xúc cho người xem chứ không dài dòng ỷ ê như sóng thần Hàn Quốc. Đến đoạn người cha ôm người con mà khóc rồi nhìn xung quanh không nói nên lời, em rưng rưng nước mắt.

P/S :
poly edit những đoạn spoil

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mrkoyeu

Active Member

Các bác review hay quá, làm em thèm xem lắm rồi. Hôm nào mở Jdownloader lên cop link ngày cũ vào cũng nhìn thấy phim này bản DVD lởm, đắn đo mãi ko dám down, phim thì hay mà chot mê HD rùi... :-S Sắp tới kỉ niệm 1000 năm TL-HN nhà nước mình đầu tư mấy phim dã sử anh hùng dân tộc và mấy vị vua yêu nước. Không biết phim có ra gì ko, chứ làm để câu khách du lịch thì vứt.
Hơi lan man tí vì chưa xem, ngồi đọc review nên ko dám nói gì, mong các bác bỏ quá :D

Bên trên