Body Guards and Assasins-VỆ SỸ VÀ SÁT THỦ: khởi chiếu tại VN từ 16/4/2010

haitn_12

Ðề: Thập Nguyệt Vi Thành-Body Guards and Assasins

Nếu đây là 1 bộ phim thường, ko phải bom tấn thì nó khá nhưng vì đây là 1 phim bom tấn - 1 bộ phim mang sứ mạng phải nổ tung các rạp khi công chiếu, được khán giả kì vọng rất nhiều thì nó là phim gây thất vọng.
Dường như xu hướng chung của đạo diễn các phim trung quốc hiện nay là lôi kéo thật nhiều diễn viên nổi tiếng tham gia vào bộ phim mình đóng để níu chân khán giả tới rạp và 1 phần cũng là cho thấy tài năng của các đạo diễn hiện nay đang đi xuống và bị cuốn theo lối phim thị trường nặng nề ( vì thường có rất nhiều fan bây giờ hâm mộ 1 cách thái qúa, dường như có diễn viên họ yêu thích tham gia là bộ phim đó là họ ùn ùn kéo nhau tới rạp, ko còn chú ý tới những cái còn lại của bộ phim nữa, đạo diễn rất biết khai thác cái tâm lí này của khán giả để che đi bớt cái khả năng cùi bắp của mình). Ko biết dạo gần đây mình coi phim TQ đã chứng kiến bao nhiêu lần đạo diễn đã bê nguyên dàn cast từ phim này qua phim khác rồi, làm cho người xem rất ngán ngẩm và họ càng xoắn vào phần kịch bản nhiều hơn khi dàn dv qúa cũ và chai mặt.
Phim này cũng vậy, điểm danh tí: chân Tử Đan, phạm băng băng, lê minh, tạ đình phong, hồ quân, tăng chí vỹ... Ko đếm xuể. lại còn lôi thêm chú lê cung và chú gì cựu NBA nữa... Nếu đạo diễn lừng danh Quentin Tarentino thường hay sử dụng những ngôi sao làm cameo 1 cách rất độc đáo thì đạo diễn phim 10 nguyệt vi thành lại rất tham lam khi vơ về 1 đống ngôi sao và ko dám hy sinh ai cả, ai cũng là nv chính, nếu làm 1 phép toán nhỏ khi chia thời gian bộ phim cho số nhân vật "ai cũng là chính" thì mỗi người chỉ có vài phút để làm đất diễn. Vì vậy các nhân vật đã ko thể nào gây ấn tượng được với người xem, tính cách rất hời hợt, ko rõ ràng. Nhất là vai Trùng Dương (chân tử Đan) và Lưu sư phụ (Lê Minh) rất nhảm. 2 vai diễn mình thấy ấn tượng có lẽ tốt nhất phim là thương gia Lí Ngọc Đường (Vương học kì) và chú phu xe A Tứ ( Tạ đình phong).
Cái cách mà mọi người giác ngộ cách mạng rất thiếu thuyết phục, hy sinh 1 cách thái qúa cho Tôn Trung Sơn trong khi ko hiểu rõ đây là ai và tầm ảnh hưởng của ông là như thế nào, sự hy sinh cho cách mạng với những lí do hơi bị vớ vẩn (xem phim sẽ rõ), sự căng thẳng của mọi trong giai đoạn cuối của cuộc giả trang được đẩy lên căng thẳng qúa mức và sự run sợ của người đóng thế đã làm cho thước phim rất vụng về và giả tạo. Ngoài ra 1 số trường đoạn đánh nhau mình cho là ko hợp lí và cái ý đồ của đạo diễn rất lộ.

Chê là chê vậy nhưng mình thấy tổng thể của bộ phim cũng đáng xem và nó đã truyền đạt được cái không khí và tư tưởng đến người xem. Xen lẩn không khí cách mạng khẩn trương nhưng con người vẫn thể hiện được tình yêu giữa con người, sự ấm áp của bữa cơm gia đình hay chi tiết ông Lí đi hỏi vợ cho ATứ là rất đắt gía... đánh nhau hoành tráng và quay phim đẹp mắt với những trường đoạn chạy đua ngẹt thở, đâú đá giữa lê cung và chân tử đan. Và phim này ta sẽ ko còn thấy hình ảnh của 1 chân tử đan siêu nhân nữa mà là 1 người tài tử hơn với những diễn biến tâm trạng đau khổ khi ngộ ra được cuộc sống...

MrMilan

Banned

Nếu đây là 1 bộ phim thường, ko phải bom tấn thì nó khá nhưng vì đây là 1 phim bom tấn - 1 bộ phim mang sứ mạng phải nổ tung các rạp khi công chiếu, được khán giả kì vọng rất nhiều thì nó là phim gây thất vọng.
Dường như xu hướng chung của đạo diễn các phim trung quốc hiện nay là lôi kéo thật nhiều diễn viên nổi tiếng tham gia vào bộ phim mình đóng để níu chân khán giả tới rạp và 1 phần cũng là cho thấy tài năng của các đạo diễn hiện nay đang đi xuống và bị cuốn theo lối phim thị trường nặng nề ( vì thường có rất nhiều fan bây giờ hâm mộ 1 cách thái qúa, dường như có diễn viên họ yêu thích tham gia là bộ phim đó là họ ùn ùn kéo nhau tới rạp, ko còn chú ý tới những cái còn lại của bộ phim nữa, đạo diễn rất biết khai thác cái tâm lí này của khán giả để che đi bớt cái khả năng cùi bắp của mình). Ko biết dạo gần đây mình coi phim TQ đã chứng kiến bao nhiêu lần đạo diễn đã bê nguyên dàn cast từ phim này qua phim khác rồi, làm cho người xem rất ngán ngẩm và họ càng xoắn vào phần kịch bản nhiều hơn khi dàn dv qúa cũ và chai mặt.
Phim này cũng vậy, điểm danh tí: chân Tử Đan, phạm băng băng, lê minh, tạ đình phong, hồ quân, tăng chí vỹ... Ko đếm xuể. lại còn lôi thêm chú lê cung và chú gì cựu NBA nữa... Nếu đạo diễn lừng danh Quentin Tarentino thường hay sử dụng những ngôi sao làm cameo 1 cách rất độc đáo thì đạo diễn phim 10 nguyệt vi thành lại rất tham lam khi vơ về 1 đống ngôi sao và ko dám hy sinh ai cả, ai cũng là nv chính, nếu làm 1 phép toán nhỏ khi chia thời gian bộ phim cho số nhân vật "ai cũng là chính" thì mỗi người chỉ có vài phút để làm đất diễn. Vì vậy các nhân vật đã ko thể nào gây ấn tượng được với người xem, tính cách rất hời hợt, ko rõ ràng. Nhất là vai Trùng Dương (chân tử Đan) và Lưu sư phụ (Lê Minh) rất nhảm. 2 vai diễn mình thấy ấn tượng có lẽ tốt nhất phim là thương gia Lí Ngọc Đường (Vương học kì) và chú phu xe A Tứ ( Tạ đình phong).
Cái cách mà mọi người giác ngộ cách mạng rất thiếu thuyết phục, hy sinh 1 cách thái qúa cho Tôn Trung Sơn trong khi ko hiểu rõ đây là ai và tầm ảnh hưởng của ông là như thế nào, sự hy sinh cho cách mạng với những lí do hơi bị vớ vẩn (xem phim sẽ rõ), sự căng thẳng của mọi trong giai đoạn cuối của cuộc giả trang được đẩy lên căng thẳng qúa mức và sự run sợ của người đóng thế đã làm cho thước phim rất vụng về và giả tạo. Ngoài ra 1 số trường đoạn đánh nhau mình cho là ko hợp lí và cái ý đồ của đạo diễn rất lộ.

Chê là chê vậy nhưng mình thấy tổng thể của bộ phim cũng đáng xem và nó đã truyền đạt được cái không khí và tư tưởng đến người xem. Xen lẩn không khí cách mạng khẩn trương nhưng con người vẫn thể hiện được tình yêu giữa con người, sự ấm áp của bữa cơm gia đình hay chi tiết ông Lí đi hỏi vợ cho ATứ là rất đắt gía... đánh nhau hoành tráng và quay phim đẹp mắt với những trường đoạn chạy đua ngẹt thở, đâú đá giữa lê cung và chân tử đan. Và phim này ta sẽ ko còn thấy hình ảnh của 1 chân tử đan siêu nhân nữa mà là 1 người tài tử hơn với những diễn biến tâm trạng đau khổ khi ngộ ra được cuộc sống...

vẫn không thoát được chủ nghĩa tự sướng của TQ, hoành tráng giả tạo.

michaellaw

Active Member

Nhìn tổng thể thì phim này chẳng thấy ai là nhân vật chính cả.Chủ yếu là xem cách dựng phim,chứ nhìn thì biết chắc là tụi Tàu khựa nó làm phim ca ngợi tụi nó rồi !:-L

Hạnh Mèo

Nói gì thì nói đây là một phim xếp vào loại khá hay so với những phim Tầu gần đây.

Lioncoeur

Cái cách mà mọi người giác ngộ cách mạng rất thiếu thuyết phục, hy sinh 1 cách thái qúa cho Tôn Trung Sơn trong khi ko hiểu rõ đây là ai và tầm ảnh hưởng của ông là như thế nào, sự hy sinh cho cách mạng với những lí do hơi bị vớ vẩn (xem phim sẽ rõ),

Cái này hoàn toàn là do người xem tự áp đặt tư tưởng của mình lên các nhân vật. Đạo diễn không hề có ý định xây dựng các nhân vật "giác ngộ cách mạng" qué gì cả. Ngoài 2 cha con Lý Vũ Đường và cái ông sống sót cuối cùng (quên mất bà nó tên), còn lại chẳng có một ai hành động vì "cách mạng" cả. Mỗi ngưồi mỗi hoàn cảnh, lý do khác nhau. Một khi động cơ họ chẳng phải là giác ngộ thì chả có gì là "thiếu thuyết phục".

Vai của Chung Tử Đơn và Lê Minh cực kỳ quan trọng, động cơ của họ cũng vô cùng hợp lý, nhảm là nhảm thế nào?

Lioncoeur

vẫn không thoát được chủ nghĩa tự sướng của TQ, hoành tráng giả tạo.

Cả phim chẳng thấy một cái gì là hoành tráng hết, lấy gì mà giả tạo #:-S

Tự sướng thì có thật. Mà đã tự sướng thì phim Mỹ Tàu Việt gì cũng vậy hết.

jimminam2000

thực ra mình rất thích phim dạng "chủ nghĩa anh hùng" có thể định đoạt "trận đấu" như Rambo,007,Jason Boune series,Transpoter series....hoặc phim Tàu cũng ok

Lịch sử Vn thì nhân vật anh hùng tuyệt không thua kém các nước khác,chỉ tiếc từ xưa tới nay không nhều tác phẩm ca ngợi các vĩ nhân như bên Tàu chứ nếu không các bác đạo diễn cũng có khối kịch bản để đời,mong sao có nhều phim Việt liên quan đến nhân vật lịch sử hào hùng

buonnguqua

Active Member

Vừa xem hôm qua ,
phim hay thế này mà đồng chí mod tương cho nó mấy cái chữ như "hoành tráng giả tạo", "tự sướng TQ"
Có thể nói là 1 phim xuất sắc của Điện ảnh HK ,
sau Vô Gian Đạo mấy năm mới có được phim hay tầm cỡ thế này

MrMilan

Banned

Vừa xem hôm qua ,
phim hay thế này mà đồng chí mod tương cho nó mấy cái chữ như "hoành tráng giả tạo", "tự sướng TQ"
Có thể nói là 1 phim xuất sắc của Điện ảnh HK ,
sau Vô Gian Đạo mấy năm mới có được phim hay tầm cỡ thế này

bác nói chuyện đúng như cái tên acc của bác.
Phim này không thuộc thể loại tự sướng thì em đi đầu xuống đất luôn.
Xem đến đâu đoán được đến đó, ca ngợi tinh thần người dân TQ.
Phim nào cũng một mô típ như thế, hết Xích Bích, rồi đến Mu Lan, rồi lại đến Thập nguyệt vi thành.
những phim này thuộc thể loại " xem một lần rồi del "

haitn_12

Phim nào cũng một mô típ như thế, hết Xích Bích, rồi đến Mu Lan, rồi lại đến Thập nguyệt vi thành.

đồng quan điểm với mình, tự sướng cứ gọi là như ban ngày

jimminam2000

bác Inter Milan có thành kiến nhiều với khựa nên mấy phim này nuốt khộng vô cũng phải
những phim bom tấn của Tàu thì khộng ít dân vn mình đón xem rất háo hức như: Vô gian đạo,Xích bích,Thập nguyệt vi hành....còn phim "bom tấn" của vn mình như: Dòng máu anh hùng,Tây sơn hào kiệt.....thì liệu có anh tàu nào quan tâm,hix

MrMilan

Banned

bác Inter Milan có thành kiến nhiều với khựa nên mấy phim này nuốt khộng vô cũng phải
những phim bom tấn của Tàu thì khộng ít dân vn mình đón xem rất háo hức như: Vô gian đạo,Xích bích,Thập nguyệt vi hành....còn phim "bom tấn" của vn mình như: Dòng máu anh hùng,Tây sơn hào kiệt.....thì liệu có anh tàu nào quan tâm,hix

Bác Jimmi hình như hơi nhầm
Vô Gian đạo không có tí tầu khựa nào trong đấy cả, nguyên bản HK 100%.
Những phim của HK luôn đón chờ và xem vô tư, rất hay là đằng khác
Những phim kiểu như Sát phá lang, Long hổ môn, Ngòi nổ, Vô gian đạo, Thương thành là những phim đáng phải sưu tầm, không có dính một tí nào của dân tộc Trung quốc ở đấy cả.
Những phim sau này của HK có dính tí TQ vào thì thành tự sướng, nó cứ như kiểu đi xe phải đi lề bên phải đấy.

thangtb

Member

em vừa xem hôm qua
hôm nay mới nói được vài điều... em ko cần biết về lịch sử căm hận là như thế nào nhưng xét về khía cạnh ĐIỆN ẢNH thì phim này rất hay đối với em. vấn đề của phim này không nằm ở tự sướng (nói thẳng ra thì có dân tộc nào ko tự sướng??? nếu sau này Haiti nó có làm phim hoành tráng thì cái trận động đất vừa rồi cũng cho ra vài chục anh hùng!)
điểm hay nhất của phim này theo em thấy là võ thuật, đánh đôi khi chưa thật lắm nhưng với 1 phim bom tấn thì đây là 1 trong số ít phim đánh đấm ra hồn nhất, kỹ thuật của Chương Tử Đơn và Cung Lê thì khỏi phải bàn, nhưng nếu xét về nhân vật thì em đồng ý vai của Cung Lê chả có qué gì đáng để bình luận, nhạt!
có bác nào nói vai Hồ Quân nhảm? em thì em rất phục nhân vật này, 1 kiểu mẫu anh hùng theo góc nhìn của phe bảo thủ, 1 nam nhi đại trượng phu (ko giết thầy, ko hận thầy, ko giết người ko cần thiết, ví dụ như đã không thèm giết A Tứ)
vai A Tứ và cậu thiếu gia (em xem sub Eng, ko biết tên thế nào :-s) theo em thấy là 2 vai diễn xuất sắc nhất phim, 1 là chàng trai có khí chất, có trí tuệ, bản lĩnh, không sợ đối diện với cái chết và được cười mãn nguyện trước khi tắt thở (17 năm qua ta sống chỉ vì 1 giờ này). 1 là nhân vật đầy tớ đầy sự trung thành, đáng yêu và ngờ nghệch nhưng kiên định, em rất thương nhân vật này... nói chung là nói đến con người này em lại cảm thấy xúc động, vai diễn tuyệt vời dành cho Tạ Đình Phong.
không thể ko khen Phạm Băng Băng, mỗi lần chị ấy xuất hiện là lại cho người xem thấy 1 ánh mắt, vui mừng, sợ hãi...

(máy em lỗi, mất hứng... tối tiếp...)

Chỉnh sửa lần cuối:

vuchaulong

Active Member

Bác Jimmi hình như hơi nhầm
Vô Gian đạo không có tí tầu khựa nào trong đấy cả, nguyên bản HK 100%.
Những phim của HK luôn đón chờ và xem vô tư, rất hay là đằng khác
Những phim kiểu như Sát phá lang, Long hổ môn, Ngòi nổ, Vô gian đạo, Thương thành là những phim đáng phải sưu tầm, không có dính một tí nào của dân tộc Trung quốc ở đấy cả.
Những phim sau này của HK có dính tí TQ vào thì thành tự sướng, nó cứ như kiểu đi xe phải đi lề bên phải đấy.

- Với mình thì ít khi xem lại phim tàu lần 2 cũng chẳng hiểu vì sao trong khi phim Mẽo thì có phim xem lại đến chục lần. Chỉ có mỗi ông Thập Diện thì hay lấy phim để Test cho anh em nên phải xem nhiều thôi.
- Cái phim Thập Nguyệt này có một phong cách chém giết hơi dã man nên chắc không bao giờ xem lại nữa.
- Mình search mãi trên mạng không thấy có chủ đề nào nói về vụ này nhỉ? Kiến thức lịch sử hổng quá.

vuchaulong

Active Member

em vừa xem hôm qua
hôm nay mới nói được vài điều... em ko cần biết về lịch sử căm hận là như thế nào nhưng xét về khía cạnh ĐIỆN ẢNH thì phim này rất hay đối với em. vấn đề của phim này không nằm ở tự sướng (nói thẳng ra thì có dân tộc nào ko tự sướng??? nếu sau này Haiti nó có làm phim hoành tráng thì cái trận động đất vừa rồi cũng cho ra vài chục anh hùng!)
điểm hay nhất của phim này theo em thấy là võ thuật, đánh đôi khi chưa thật lắm nhưng với 1 phim bom tấn thì đây là 1 trong số ít phim đánh đấm ra hồn nhất, kỹ thuật của Chương Tử Đơn và Cung Lê thì khỏi phải bàn, nhưng nếu xét về nhân vật thì em đồng ý vai của Cung Lê chả có qué gì đáng để bình luận, nhạt!
có bác nào nói vai Lê Minh nhảm? em thì em rất phục nhân vật này, 1 kiểu mẫu anh hùng theo góc nhìn của phe bảo thủ, 1 nam nhi đại trượng phu (ko giết thầy, ko hận thầy, ko giết người ko cần thiết, ví dụ như đã không thèm giết A Tứ)
vai A Tứ và cậu thiếu gia (em xem sub Eng, ko biết tên thế nào :-s) theo em thấy là 2 vai diễn xuất sắc nhất phim, 1 là chàng trai có khí chất, có trí tuệ, bản lĩnh, không sợ đối diện với cái chết và được cười mãn nguyện trước khi tắt thở (17 năm qua ta sống chỉ vì 1 giờ này). 1 là nhân vật đầy tớ đầy sự trung thành, đáng yêu và ngờ nghệch nhưng kiên định, em rất thương nhân vật này... nói chung là nói đến con người này em lại cảm thấy xúc động, vai diễn tuyệt vời dành cho Tạ Đình Phong.
không thể ko khen Phạm Băng Băng, mỗi lần chị ấy xuất hiện là lại cho người xem thấy 1 ánh mắt, vui mừng, sợ hãi...

(máy em lỗi, mất hứng... tối tiếp...)

Triệu Tử Long chứ bác nhỉ?

hoangtrinhag

- Với mình thì ít khi xem lại phim tàu lần 2 cũng chẳng hiểu vì sao trong khi phim Mẽo thì có phim xem lại đến chục lần. Chỉ có mỗi ông Thập Diện thì hay lấy phim để Test cho anh em nên phải xem nhiều thôi.
- Cái phim Thập Nguyệt này có một phong cách chém giết hơi dã man nên chắc không bao giờ xem lại nữa.
- Mình search mãi trên mạng không thấy có chủ đề nào nói về vụ này nhỉ? Kiến thức lịch sử hổng quá.

Vụ này là vụ gì vậy bác? Bác viết em hơi khó hiểu. Hôm trước khi dịch phim này, em có lên wiki xem lại lịch sử và cuộc đời của Tôn Văn. Theo em nghỉ, câu chuyện trong phim do bọm Tàu chế ra thôi. Nhưng tronh phim có nhửng điểm em thích. Đó là: Nhửng người hy sinh trong phim đâu có nghỉ họ làm cách mạng, họ chỉ vì con, vì trung thành với ông chủ, vì bạn bè...Nhưng tếu nhất là anh chàng chủ chốt trong cuộc bảo vệ ấy lại không chết...hahahhah. Em nhớ có một câu nói của ai cũng không nhớ nữa - Những người tốt đều chết trong cuộc chiến, hay tương tự như vậy.

hoangtrinhag

Vụ này là vụ gì vậy bác? Bác viết em hơi khó hiểu. Hôm trước khi dịch phim này, em có lên wiki xem lại lịch sử và cuộc đời của Tôn Văn. Theo em nghỉ, câu chuyện trong phim do bọm Tàu chế ra thôi. Nhưng trong phim có nhửng điểm em thích. Đó là: Nhửng người hy sinh trong phim đâu có nghỉ họ làm cách mạng, họ chỉ vì con, vì trung thành với ông chủ, vì bạn bè...Nhưng tếu nhất là anh chàng chủ chốt trong cuộc bảo vệ ấy lại không chết...hahahhah. Em nhớ có một câu nói của ai cũng không nhớ nữa - Những người tốt đều chết trong cuộc chiến, hay tương tự như vậy.

hoangtrinhag

Vụ này là vụ gì vậy bác? Bác viết em hơi khó hiểu. Hôm trước khi dịch phim này, em có lên wiki xem lại lịch sử và cuộc đời của Tôn Văn. Theo em nghỉ, câu chuyện trong phim do bọn Tàu chế ra thôi. Nhưng trong phim có nhửng điểm em thích. Đó là: Nhửng người hy sinh trong phim đâu có nghỉ họ làm cách mạng, họ chỉ vì con, vì trung thành với ông chủ, vì bạn bè...Nhưng tếu nhất là anh chàng chủ chốt trong cuộc bảo vệ ấy lại không chết...hahahhah. Em nhớ có một câu nói của ai cũng không nhớ nữa - Những người tốt đều chết trong cuộc chiến, hay tương tự như vậy.

thangtb

Member

anh poly xóa giùm em

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên