Body Guards and Assasins-VỆ SỸ VÀ SÁT THỦ: khởi chiếu tại VN từ 16/4/2010

hoangtrinhag

Ðề: Thập Nguyệt Vi Thành-Body Guards and Assasins

Xóa giùm mình cái, mạng bị lag. Xin lỗi

vuchaulong

Active Member

Vụ này là vụ gì vậy bác? Bác viết em hơi khó hiểu. Hôm trước khi dịch phim này, em có lên wiki xem lại lịch sử và cuộc đời của Tôn Văn. Theo em nghỉ, câu chuyện trong phim do bọn Tàu chế ra thôi. Nhưng trong phim có nhửng điểm em thích. Đó là: Nhửng người hy sinh trong phim đâu có nghỉ họ làm cách mạng, họ chỉ vì con, vì trung thành với ông chủ, vì bạn bè...Nhưng tếu nhất là anh chàng chủ chốt trong cuộc bảo vệ ấy lại không chết...hahahhah. Em nhớ có một câu nói của ai cũng không nhớ nữa - Những người tốt đều chết trong cuộc chiến, hay tương tự như vậy.

Ôi trời! Thế mà mình tưởng nó có thật đến 80% trừ những chỗ ị DIY ra.

vuchaulong

Active Member

bị duplicate, vụ về HK để họp bàn em nghĩ là có thật, nhưng hãy nhớ Tôn Văn là ai dưới con mắt của người TQ ngày nay nên em ko nghĩ là thông tin được public.

em đồng ý với bác hoangtrihag ạ, hehe, họ "ngu" nhưng ngu hay, ngu độc đáo, ngu để lại cảm xúc trong người xem, bác nhỉ ^^

Triệu Tứ Long là ai ạ?

Mình thấy bác nói về Lê Minh xong rồi có tình tiết không giết thầy không hiểu bác nói gộp hay rư lào nên gợi ý hỏi bác xem có phải bác định nói về Hồ Quân - đóng vai Triệu Tử Long không?

thangtb

Member

dạ đúng, em xin lỗi... xem bằng sub anh nên nói thật em cũng ko hiểu hết tên nhân vật, cảm ơn bác ạ :)

nvmy

Well-Known Member

Bác Jimmi hình như hơi nhầm
Vô Gian đạo không có tí tầu khựa nào trong đấy cả, nguyên bản HK 100%.
Những phim của HK luôn đón chờ và xem vô tư, rất hay là đằng khác
Những phim kiểu như Sát phá lang, Long hổ môn, Ngòi nổ, Vô gian đạo, Thương thành là những phim đáng phải sưu tầm, không có dính một tí nào của dân tộc Trung quốc ở đấy cả.
Những phim sau này của HK có dính tí TQ vào thì thành tự sướng, nó cứ như kiểu đi xe phải đi lề bên phải đấy.

Có thể hiểu ý nghĩa (về mặt chính trị) cái từ "tí tầu khựa" và "nguyên bản HK" của bác nhưng về Văn hóa chỉ có 1 dân tộc Trung Hoa thôi bác ạ, từ Đại lục, Hk, Macao, Đài loan...hay ở bất cứ nơi nào có người Hoa sinh sống. Nói như bác chẳng lẽ có cả dân tộc Hồng koong, Đài loan nữa à?

Nguyên văn bởi thangtb
bị duplicate, vụ về HK để họp bàn em nghĩ là có thật, nhưng hãy nhớ Tôn Văn là ai dưới con mắt của người TQ ngày nay nên em ko nghĩ là thông tin được public.

Thế theo bác thì Tôn TS dưới con mắt của người TQ ngày nay thế nào?

Về phim này thì nếu xem để tự hào dân tộc, tự hào về cha ông thì em không có nhu cầu, còn xem oánh nhau để giải trí thì phim này oánh không hay tí nào, phim Diệp Vấn gay cấn và oánh đẹp mắt hơn.
Phải seed trả nợ nên em vẫn chưa xóa được :D

MrMilan

Banned

Có thể hiểu ý nghĩa (về mặt chính trị) cái từ "tí tầu khựa" và "nguyên bản HK" của bác nhưng về Văn hóa chỉ có 1 dân tộc Trung Hoa thôi bác ạ, từ Đại lục, Hk, Macao, Đài loan...hay ở bất cứ nơi nào có người Hoa sinh sống. Nói như bác chẳng lẽ có cả dân tộc Hồng koong, Đài loan nữa à?

Người dân HK, Ma Cao, Đài Loan không muốn về với TQ, nhưng vẫn phải về, trừ Đài loan vẫn ko chịu sát nhập vào.
Trước kia phim của HK không mang màu sắc chính trị và tự sướng như bây giờ, ngày nay sau 13 năm về với TQ, đã phải đi lề bên phải.
Uổng cả một nền điện ảnh

buonnguqua

Active Member

Trước kia phim của HK không mang màu sắc chính trị và tự sướng như bây giờ, ngày nay sau 13 năm về với TQ, đã phải đi lề bên phải.
Uổng cả một nền điện ảnh
Chính trị thì làm sao ?
Kịch bản thì hiếm , nghĩ được cái nào hay cái đấy chớ còn mong gì ,
định để tất cả giới ĐA thiếu tiền ăn nhậu à
Cùng là phim đánh đấm , cái kiểu phim kịch bản simple như Sát Phá Lang có làm thì doanh thu được 1 mẩu so với này
Không phải điện ảnh HK muốn thế mà là phần lớn khán giả TQ muốn thế

Còn tự sướng và lề phải :
Thế Tôn Trung Sơn là người Cộng Sản à ?
Hay là anh em họ hàng gì với Mao Trạch Đông , Chu Ân Lai ?
Và Trung Cộng lật Mãn Thanh à ?
Hãy đọc lại lịch sử cho kỹ rồi cảm nhận

Nói như kiểu ông thì Dòng Máu Anh Hùng của VN cũng là phim tự sướng =))

MrMilan

Banned

Phần lớn người TQ bây giờ chỉ biết đến Mao, đến Đặng mà không biết đến Tôn.
Chỉ có người HK, Đài Loan mới nhớ và biết đến Tôn, cũng như Tưởng.
Tôn không phải là người Cộng sản, ông là một nhà Tư sản, nếu ông cùng thời với Mao thì cũng bị Mao đập cho như Tưởng bị Mao đập.
Ông được bầu làm Tổng thống ở TQ, nhưng sau đó đã nhường chức cho Viên Thế Khải

nvmy

Well-Known Member

Phần lớn người TQ bây giờ chỉ biết đến Mao, đến Đặng mà không biết đến Tôn.
Chỉ có người HK, Đài Loan mới nhớ và biết đến Tôn, cũng như Tưởng.
Tôn không phải là người Cộng sản, ông là một nhà Tư sản, nếu ông cùng thời với Mao thì cũng bị Mao đập cho như Tưởng bị Mao đập.
Ông được bầu làm Tổng thống ở TQ, nhưng sau đó đã nhường chức cho Viên Thế Khải

Nếu không rõ thì không nên cố nói bừa bác ạ!
Hình như ở Đài Loan, Tôn Văn được Nhà nước chính thức gọi là Quốc phụ hẳn hoi, cái danh này ở Đại lục Nhà nước không đả động gì, chỉ là không chính thức nhưng cũng chả ai cấm dân người ta gọi Tôn Văn như vậy.
Còn danh chính ngôn thuận, nhà nước công nhận đàng hoàng em biết có mỗi Đại học Trung Sơn to oành ở Quảng Châu, và lô lốc các Đại học y khoa, trường cao đẳng...khác .
Ngoài ra ở các thành phố lớn ở Trung quốc, các con đường chính đều có tên là Đường Trung Sơn (Trung Sơn Lộ) mới máu!
Bác bảo dân Trung Quốc không biết Tôn Văn là ai thì liều quá.

gundamf91

Member

Ở TP HCM này có 1 con đường mang tên Tôn Dật Tiên-hiệu của Tôn Văn đới................

MrMilan

Banned

Nếu không rõ thì không nên cố nói bừa bác ạ!
Hình như ở Đài Loan, Tôn Văn được Nhà nước chính thức gọi là Quốc phụ hẳn hoi, cái danh này ở Đại lục Nhà nước không đả động gì, chỉ là không chính thức nhưng cũng chả ai cấm dân người ta gọi Tôn Văn như vậy.
Còn danh chính ngôn thuận, nhà nước công nhận đàng hoàng em biết có mỗi Đại học Trung Sơn to oành ở Quảng Châu, và lô lốc các Đại học y khoa, trường cao đẳng...khác .
Ngoài ra ở các thành phố lớn ở Trung quốc, các con đường chính đều có tên là Đường Trung Sơn (Trung Sơn Lộ) mới máu!
Bác bảo dân Trung Quốc không biết Tôn Văn là ai thì liều quá.

thì ít ra cũng là lãnh tụ một thời.
Nhưng con đường mà Tôn đi khác với con đường của Mao và Đặng, rất may là không cùng thời.

poly

Banned
Ðề: Body Guards and Assasins-VỆ SỸ VÀ SÁT THỦ: khởi chiếu tại VN từ 16/4/2010

Tựa gốc: Bodyguards and Assassins
Đề tài: Dã sử, hành động
Diễn viên: Chung Tử Đơn, Lê Minh, Phạm Băng Băng, Hồ Quân, Tạ Đình Phong, Nhậm Đạt Hoa, Tăng Chí Vỹ, Lương Gia Huy, Vương Bách Kiệt
Đạo diễn: Trần Đức Sâm
Hãng sx: China Film Group
Nước sx: Trung Quốc
Độ dài: 125 phút
Khởi chiếu: 16/04/2010
Website: http://www.bodyguardsandassassins.com

Chuyện phim xảy ra vào năm 1905. Xoay quanh khoảng thời gian Tôn Trung Sơn đến Hồng Kông để kêu gọi quyên tiền cho khởi nghĩa. Được tin nhà Thanh sai thích khách đến ám sát Tôn Trung Sơn,các nhân sĩ đã mời người những người có võ nghệ, thân thủ cao cường đến bảo vệ Tôn Trung Sơn.

Khởi chiếu tại VN từ: 16/04/2010

TP.HCM: Thăng Long, Đống Đa, Toàn Thắng, Cinebox 212, Cinebox Hòa Bình,Megastar Hùng Vương

Hà Nội: Dân Chủ, Tháng Tám, Trung tâm chiếu phim Quốc gia, Megastar Vincom

Hải Phòng: Megastar Hải Phòng

Theo SMM

Chỉnh sửa lần cuối:

dnghi

Member

Khổ ghê, cứ nhập film đã phát hành trên cả Blue-ray rồi làm chi vậy ta?! Mất 1 mớ khán giả HD, hehe

mjfcvn

Banned

Ô - kỷ niệm 100 năm Thăng Long TA đã có phim "Tiến Về Thăng Long" đang đóng và sắp khởi chiếu rồi đấy chứ !
Này nhé, cảnh quay lấy ở Tàu, đạo diễn Tàu, trang phục Tàu ... không biết Quan - Vua TA có nói "hảo la hảo la" không nữa thôi là đủ bộ !

dvhuy

coi hd chán luôn rồi mới chiếu rạp ẹ quá . Nhưng chắc coi rạp đã hơn . Em thì ko thích ra rạp coi cho lắm chỉ khoái thưởng thức film ở nhà 1 mình thôi .

bacsinam

Hic, tên phim gốc hay thế mà về VN cứ thích lấy tên Tây. Thập Nguyệt vi thành ngụ ý mô tả Tôn Văn như mặt trời, còn những anh hùng bảo vệ ông là mặt trăng, còn cái tên Assassins and Bodyguards thấy nó stupid thế nào đó.

nvmy

Well-Known Member

Hic, tên phim gốc hay thế mà về VN cứ thích lấy tên Tây. Thập Nguyệt vi thành ngụ ý mô tả Tôn Văn như mặt trời, còn những anh hùng bảo vệ ông là mặt trăng, còn cái tên Assassins and Bodyguards thấy nó stupid thế nào đó.

Em tưởng cái tên Tây cũng là do hãng Tàu sản xuất nó đặt ra thế chứ VN nào đặt ?
Còn Thập Nguyệt ở đây là Tháng 10 chứ 10 ông sao nào mà bác tán hay thế!?:|

bacsinam

Ừ, thì tháng 10, chuyện xảy ra tháng 10 năm 1905, nhưng tôi thích nghĩa thứ hai này hơn, hình như do một cô bác sĩ Tàu làm việc cùng labo cổ nóI vớI tôi là cổ hiểu theo cách đó, tháng 10 và mặt trăng, tiếng hán nhiều nghĩa mà bạn, sâu sắc là ở chỗ đó. Bạn xem poster gốc của TQ cũng bày ra đủ 10 bộ mặt tiêu biểu cho mấy tay quần chúng cách mạng tự phát này thì cũng thấy ý của cô ta cũng hay đó chứ ?
Tên Tây do Hong Kong đặt ra, nhưng người Việt mìNh chỉ thích tên gốc, ví dụ phim: Thập Diện Mai Phục vẫn giữ nguyên, đâu có đổi thành: Ngôi nhà của những cây dao bay đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

Ừ, thì tháng 10, chuyện xảy ra tháng 10 năm 1905, nhưng tôi thích nghĩa thứ hai này hơn, hình như do một cô bác sĩ Tàu làm việc cùng labo cổ nóI vớI tôi là cổ hiểu theo cách đó, tháng 10 và mặt trăng, tiếng hán nhiều nghĩa mà bạn, sâu sắc là ở chỗ đó. Bạn xem poster gốc của TQ cũng bày ra đủ 10 bộ mặt tiêu biểu cho mấy tay quần chúng cách mạng tự phát này thì cũng thấy ý của cô ta cũng hay đó chứ ?
Tên Tây do Hong Kong đặt ra, nhưng người Việt mìNh chỉ thích tên gốc, ví dụ phim: Thập Diện Mai Phục vẫn giữ nguyên, đâu có đổi thành: Ngôi nhà của những cây dao bay đâu.

Cũng hay thật! Ngôn ngữ nào chả có nhiều nghĩa. Mười ông trăng vây thành. Sâu sắc phết!
Khéo đếm 1 tý là em cũng thấy đủ 10 trăng đây bác: @-)

Dịch dài thế làm gì bác sĩ? gọi là Phi đao môn (phái) cho gọn! :D

MrQ1984

Member

Mới kéo xong,để giành ko thèm xem trước bản rip mà chơi hẳn Bluray,giờ chờ trả nợ xong rồi síp đen :(
PS/:Mình thấy để tên :"Ngôi nhà của những cây dao bay" hay và ý nghĩa hơn ... :|

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên