Các bác cho hỏi về đầu BLu-ray 3D và máy chiếu 3D ở các quán cafe 3D

HanoiDVD

Member
Theo mình biết, thông thường các quán cafe 3D có phòng rộng thường trang bị màn hình bạc và 2 máy chiếu với tấm phân cực. Nguồn phim chiếu các bác thường dùng HD hoặc 3D iso với phần mềm Stereoscopic Player để tách kênh Left (Trái)-Right(Phải) cho 2 máy chiếu khác nhau.

Câu hỏi ở đây là, các bác có thể dùng đầu đọc đĩa Blu-ray 3D có 1 cổng HDMI cho 2 máy chiếu Left và Right này để chiếu phim 3D lên màn hình không?

Xin cảm ơn nhiều!

crazyboy1304

Moderator
Ðề: Các bác cho hỏi về đầu BLu-ray 3D và máy chiếu 3D ở các quán cafe 3D

Hiện tại trên thị trường có một vài phòng chiếu 3D dùng giải pháp đầu hd hoặc 3D bluray player để chiếu phân cực. Sử dụng giải pháp tách hình trái và phải từ nguồn 3D hdmi 1.4 frame package.
Dùng 2 thiết bị này:
.
Cái này cho tính thuận lợi vì không dùng pc nhưng giá thành cao cho bộ tách hình trái và phải.

HanoiDVD

Member

Cám ơn bác crazyboy1304 nhiều.

Vậy giải pháp ở đây là phải có 3D Projector Adapter rồi. Không biết ở đâu bán và giá bao nhiêu?

Mình vừa tham khảo trên site của Optoma Optoma EMEA - 3D-XL: 3D Projector Adapter
thì thấy có 1 loại cũng là 3D Projector Adapter, loại này không phải là để tách trái phải, mà là tận dụng máy chiếu thường để xem 3D với 3D projector adapter vì có kính đi kèm đồng bộ với adapter này

HanoiDVD

Member

Nhiều khi giá thành cao hơn 1 chút nhưng được cái, các bác chủ Cafe 3D lại muốn thuận tiện và đơn giản, chất lượng âm thanh và hình ảnh tốt hơn thì cũng nhiều người quan tâm bác ạ

Mô hình vận hành cũ:

Nguồn 3D >>> Máy tính với software và 2 card màn hình >>> 2 máy chiếu >>> Màn ảnh
[Vận hành phức tạp, đòi hỏi biết về công nghệ]

Nếu có 1 dạng Adapter để tách kênh video trái-phải (Kiểu như 1 adapter có 1 cổng HDMI vào là từ nguồn 3D và 2 cổng HDMI ra là Full HD trái và phải riêng biệt để nối với 2 máy chiếu)
Khi đó sẽ có mô hình phòng chiếu mới như sau

Nguồn 3D >>> Thiết bị phát 3D như đầu đĩa Blu-ray 3D, đầu HD, máy tính >>> 3D adapter >>> 2 máy chiếu >>> Màn ảnh

Với mô hình này, các bác chủ cafe 3D rất khoái vì chỉ cần cho đĩa blu-ray vào, bấm play là chiếu phim, hoặc chỉ cần cắm đầu HD3D, chọn phim muốn chiếu, bấm play là xong. Phụ đề và âm thanh các bác chọn trên remote như xem DVD vậy

HanoiDVD

Member

Sorry bác Tuấn, vừa nghiên cứu cái guide (Trang 11 http://www.optoma.eu/uploads/manuals/3D-XL-M-en.pdf ) thì được biết cái này có hỗ trợ Output ra là trái hoặc phải. Như vậy là cần mua tận 2 cái Adapter cho 2 máy chiếu. Vấn đề ở đây là thông thường đầu Blu-ray 3D và HD 3D đa phần chỉ có 1 cổng Out HDMI. Vậy có HDMI Hub nào có chuẩn 1.3 1.4 chưa nhỉ?

Giá thế này cũng kô đắt đâu bác ạ

Optoma 3D-XL Converter Box for 3D Video and Gaming
by Optoma
Price: $224.26

http://www.amazon.com/Optoma-3D-XL-Converter-Video-Gaming/dp/B0047ZH3CW

ngandao75

Vụ này em đã làm rồi, chắc cũng hơn 1 năm rưỡi trước. Em ứng dụng vào cả chơi game 3D,xem phim Bluray bằng hệ thống phân cực. Về giá thành cũng không phải là mắc lắm, lúc mới ra thì giá của 1 cái 3DXL chừng 500 USD, tuy nhiên hệ thống này có vài nhược điểm như giá thành khá cao, tốn tiền mua đĩa Bluray và quan trọng nhất là khi tách Left, Right bằng 3DXL thì độ phân giải chỉ còn 720P.

Em thấy vụ này không khả thi đâu :D

manhthang

Huyền Thoại

Vụ này em đã làm rồi, chắc cũng hơn 1 năm rưỡi trước. Em ứng dụng vào cả chơi game 3D,xem phim Bluray bằng hệ thống phân cực. Về giá thành cũng không phải là mắc lắm, lúc mới ra thì giá của 1 cái 3DXL chừng 500 USD, tuy nhiên hệ thống này có vài nhược điểm như giá thành khá cao, tốn tiền mua đĩa Bluray và quan trọng nhất là khi tách Left, Right bằng 3DXL thì độ phân giải chỉ còn 720P.

Em thấy vụ này không khả thi đâu :D

Bác Phúc nghiên cứu vụ này đi TRU3D: All-in-One 3D Bundles
Nếu các bác có nhập về em đăng ký mua 1 bộ.

Bên trên