Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

jumpy

Well-Known Member
Phong trào chơi HD ngày cảng lớn mạnh kéo theo đó là nhu cầu lưu trữ cho HD ngày cảng tăng nhanh. Các bác chơi HD cũng biết là nó ngốn dung lượng lưu trữ khủng khiếp.

Đương nhiên việc sắm được càng nhiều HDD để lưu trữ càng ... thích nhưng việc này lại vướng vào vấn đề tài chính, ngược lại nếu sắm ít quá có thể gây...stress do lúc nào cũng thấy thèm thuồng, khao khát dung lượng, nhất là khi gặp được 1 bộ phim mình tâm đắc hoặc 1 bộ phim bom tấn mà lại hết dung lượng để down. Có bác khuyên xem xong phim nào thì xóa đi mà down phim mới, như thế thì chỉ cần 1 ổ 1.5TB là thoải mái nhu cầu xem phim cả năm.

Cá nhân em đang có 05HDDx1.5TB nhưng đến giờ đành tạm dừng các hoạt động downlaod do hết dụng lượng. Mà xóa bớt phim hay thì lại tiếc.

Vậy theo các bác thì để phục vụ cho nhu cầu lưu trữ HD gia đình, cần mức dung lượng là bao nhiêu là hợp lý nhất ạ???

cobra4eye

Active Member
Ðề: Các bác dùng bao nhiêu dung lượng để lưu trữ HD?

cái vụ này chắc tùy tài chính mỗi người thui, chứ "lòng ham muốn" thì lúc nào cũng trỗi dậy, càng nhiều càng tốt ạ. theo e thì khoảng 4-->6T là mức trung bình nên có (e định quất 4 ổ, nhét tụi nó vô Nas). nhưng hiện tại thì chỉ có 2c 1T, đang phấn đấu thêm. =P~

arionred

Member

Đang có: 7 HDD 500GB, 1 HDD 750G, 4 HDD 1,5T, 2 HDD 1TB để lưu trữ bộ sưu tập HD mà vẫn thấy thiếu.

OneClick

Member

Cái này tùy thuộc vào bác thôi, khi nào bác thấy thỏa mãn là được. Đâu có công thức chung cho tất cả.
Anh nào tài chính eo hẹp thì 500G cũng HD vi vu, lưu vài phim mình thích là đủ. Anh nào nhu cầu lưu trữ thì vài chục T có thấm vào đâu.
Theo mình nghĩ thì ko nên đổ quá nhiều tiền vào HDD, vì với tốc độ mạng hiện nay thì 1 phim 1080p khoảng 10G chỉ chỉ cần 1 ngày là kéo về được rồi.

arionred

Member

Cái này tùy thuộc vào bác thôi, khi nào bác thấy thỏa mãn là được. Đâu có công thức chung cho tất cả.
Anh nào tài chính eo hẹp thì 500G cũng HD vi vu, lưu vài phim mình thích là đủ. Anh nào nhu cầu lưu trữ thì vài chục T có thấm vào đâu.
Theo mình nghĩ thì ko nên đổ quá nhiều tiền vào HDD, vì với tốc độ mạng hiện nay thì 1 phim 1080p khoảng 10G chỉ chỉ cần 1 ngày là kéo về được rồi.

Cũng chẳng dễ kéo vậy đâu bạn ạ (mình có thể nêu ra khoảng 100 film, bạn kiếm đc nó đã khó rồi, huống hồ kéo nó về nữa thì không biết đến bao giờ)

Tôi nghĩ cách lưu trữ hay nhất, tiết kiệm nhất là lưu trữ kiểu cộng đồng, lưu trữ nhóm giữa bạn bè chơi HD với nhau.

tuyen2068

Active Member

Cái này tùy mỗi người : công việc có liên quan đến film HD không, sở thích (xem, lưu trữ ...), tài chính, phương tiện (download hay đi copy, mua, trao đổi) v.v ...

Cá nhân : hiện tại lưu trữ khoảng 100 film (film nào hay hoặc muốn cho cả nhà xem sau), 500 dĩa nhạc lossless, film nào xem rồi không thích lưu thì xóa, như vậy cần :
10 GB x 100 = 1.0 TB (tính trung bình)
0.5 GB x 500 = 0.25 TB
khác = 0.5 TB
dự phòng = 1.0 TB
như vậy chỉ cần 2 HDD 1.5 TB là được cho hiện tại.
đang kiếm tiền mua thêm 1 HDD gắn ngoài nữa (khoảng 1.0 hay 1.5 TB).

jumpy

Well-Known Member

Đã đành là tùy theo điều kiện tài chính nhưng thử tính xem nếu em đầu tư vào ổ cứng 05HDD1.5TB x 2.600.000=13tr (và còn tăng nữa) trong khi chỉ đầu tư 10tr vào TV (plasma pana 42") và 7tr vào loa (Z5500) thì có khập khiễng không ạ?

Như các bác chơi nhạc stereo đưa ra công thức chi phí: 40% loa x 30% âmly x 20% CDP x 10% dâ
thì khi chơi HD có thể đưa ra được công thức tương tự như vậy không cho 3 thành phần không thể thiếu sau???
Thiết bị hình ảnh?
Thiết bị âm thanh?
Thiết bị lưu trữ?

arionred

Member

Đã đành là tùy theo điều kiện tài chính nhưng thử tính xem nếu em đầu tư vào ổ cứng 05HDD1.5TB x 2.600.000=13tr (và còn tăng nữa) trong khi chỉ đầu tư 10tr vào TV (plasma pana 42") và 7tr vào loa (Z5500) thì có khập khiễng không ạ?

Như các bác chơi nhạc stereo đưa ra công thức chi phí: 40% loa x 30% âmly x 20% CDP x 10% dâ
thì khi chơi HD có thể đưa ra được công thức tương tự như vậy không cho 3 thành phần không thể thiếu sau???
Thiết bị hình ảnh?
Thiết bị âm thanh?
Thiết bị lưu trữ?

Trong việc chơi HD thì vấn đề lưu trữ rất quan trọng và dĩ nhiên chiếm một chi phí lớn; chơi HD là thú giải trí mới. Đã là mới thì có quy tắc mới, vậy nên không thể căn cứ công thức cũ nào để kết luận chi phí như vậy là khập khiễng cả
(Nói nhỏ: chúng ta toàn dùng hàng vi phạm bản quyền, chứ nếu không thì 700-800 film cũng đủ để...bán nhà :D )

minhbill

Em chỉ cần 01 ổ 1,5T, thằng em trai có 01 ổ 1T, hai anh em cứ đổi cho nhau, hết lại copy lại như vậy cả năm chỉ cần copy 1 lần là xem hết năm

ProSkyR

Well-Known Member

Nhà nghèo nên em có mỗi 1 ổ 320GB thôi :(

jimminam2000

Nếu các bác có chung nhóm bạn bè thì chia nhau ra lưu trữ cho kinh tế,thí dụ người thì lưu phim: hành động,người thì Thúy nga,người thì phim xxx :D....

jumpy

Well-Known Member

Nhỡ đêm vợ nó đòi xem phim xxx thì lại phải chạy sang nhà thằng bạn lấy HDD về xem à bác???:D:D:D

manhthang

Huyền Thoại

6 x 1.5TB phim 1080p
4 x 1.5TB Bluray nguyên gốc
1 x 1.5TB Documentary, ca nhạc, lossless các loại
1 x 1.5TB Phim truyền hình
1 x 1TB ổ đệm để biên tập phụ đề + linh tinh
1 x 320GB để vác đi vác về

Cũng định quay đầu tìm bờ cho nó đỡ tốn nhưng chả thấy bờ đâu, ngược lại còn tốn hơn vì bây giờ xoay sang chơi Bluray nguyên gốc 8-}

ProSkyR

Well-Known Member

Hiii bác vui tính thía
Có sao dùng vậy mà bác, em vẫn đang đi học :(
Nếu các bác có chung nhóm bạn bè thì chia nhau ra lưu trữ cho kinh tế,thí dụ người thì lưu phim: hành động,người thì Thúy nga,người thì phim xxx :D....
Ý kiến này không hay tẹo nào.
6 x 1.5TB phim 1080p

Cũng định quay đầu tìm bờ cho nó đỡ tốn nhưng chả thấy bờ đâu, ngược lại còn tốn hơn vì bây giờ xoay sang chơi Bluray nguyên gốc 8-}

Ước gì em có = 1/10 anh =P~

jumpy

Well-Known Member

6 x 1.5TB phim 1080p

Ngưỡng mộ bác quá. 5 cái 1.5TB của em cũng chỉ dám mon men 720p, tuyệt nhiên kính chào Bluray nguyên gốc từ xa ạ.

trandzung

@ manhthang , 4 cái chứa được bao nhiêu phim Bluray nguyên gốc vậy bạn ? Có phụ đề tiếng Việt hết ? chơi PGS hay SRT ? Theo bạn, những phim nào thuộc loại hạng nặng vậy ?

manhthang

Huyền Thoại

Hiện tại em có tầm 200 phim Bluray thôi :D
Phụ đề Việt đương nhiên là phải có, phim nào không có em cũng ép cho có theo định dạng PGS.
Phim hạng nặng là phim có dung lượng cao hay bitrate cao hay là gì ạ?

ProSkyR

Well-Known Member

Hiện tại em có tầm 200 phim Bluray thôi :D
Phụ đề Việt đương nhiên là phải có, phim nào không có em cũng ép cho có theo định dạng PGS.
Phim hạng nặng là phim có dung lượng cao hay bitrate cao hay là gì ạ?

Anh cho em cái list bluray với.
Có phim ít cảnh ít nhân vật cũng được :D

cobra4eye

Active Member

bác Mạnh Thắng quản lý mấy e nó như thế nào ah,chia sẻ e bit với

Bên trên