Các bác dùng phần mềm gì để xem HD?

huybehp

Active Member
Trước thì dùng MPC giờ chuyển sang Spash, thích cái splash điểm khử hạt vs tăng fps. Mình thích xem full màn nên k thích bluray gốc, các bác test thì phải để full màn mới chuẩn dc, chứ để 2 dải đen nhiều lúc tưởng đẹp vì hình co bé tí lúc ngồi gần hay kéo full màn mới thấy xấu

Bạn làm cách nào mà làm full màn hình mà vẫn ko bị mất hình hoặckéo/ co hình? Nguồn 21:9 nha bạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

haibt

Member
Thúy Nga @ Asia nguyên gốc vẫn full màn đó thôi
Mình coi máy chiếu nên thích tỉ lệ 21:9 hơn, coi lâu không bị mỏi mắt. Chắc bác huybehp coi phim bản đã encoder lại

binhhc

Moderator
Bạn làm cách nào mà làm full màn hình mà vẫn ko bị mất hình hoặc kéo/ co hình? Nguồn 21:9 nha bạn.
Cái đó tùy thuộc vào sự cho phép lựa chọn của ứng dụng.
Nhưng mà khung hình sao thì xem vậy, chứ cố tình cho full màn hình thì hình ảnh sẽ không còn nguyên vẹn nữa (người dài ra).
Các phim hiện nay hầu hết đều có tỷ lệ 21:9 mà.

huybehp

Active Member
Đa phần mọi người sẽ chọn mất góc 2 bên chứ k chọn kéo dài hình ra nhé, mình cũng thế. Nếu để ý dường như mọi phim các chi tiết quan trọng đều nằm trong khoảng 16:9, kể cả cảnh các nhân vật đứng xa nhau nói chuyện thì vẫn trong khung 16:9 chứ rất ít phim bị mất mặt nhân vật, dường như đạo diễn cũng biết chuẩn tv hiện nay vẫn là 16:9 nên vẫn ưu tiên hình ảnh vào trong chuẩn này, phần từ 16-21:9 chỉ là các cảnh mở rộng, xem các cảnh quay xa sẽ hoành tráng hơn, mất đi cũng k ảnh hưởng nhiều. Nếu xem chuẩn 21:9 trên màn hình 16:9 hình ảnh sẽ rất bé, đúng là nhìn đủ hình ảnh nhưng chưa chắc đã nhìn đc chi tiết đâu. Nhất là những cảnh zoom gần để full màn sẽ thấy điểm nhấn hơn rất nhiều, như những phim kinh dị sẽ thấy giật mình và hay hơn nhiều đấy
Thêm 1 chút về cảm nhận thực tế là để chuẩn 21:9 xem thì cũng chẳng cần cầu kì về chỉnh chọt lắm, các hình ảnh co lại rất bé nên xem sẽ có cảm giác "nét", cũng như nhiều người xem trên laptop hay màn hình nhỏ bảo "phim hd online" này là chuẩn r, nhưng các bạn để nguyên cài đặt đấy và kéo ra chuẩn 16:9 xem nó còn được chuẩn k? K sắc nét hay nhiễu hạt? Giờ mới là lúc thể hiện chỉnh chọt phần mềm vs cài đặt tv đấy. Nếu xem chuẩn mặc định tôi thấy dùng luôn Wmp mặc định của win là đc k cần mất công cài pm khác

abcxyz286

Các bác ơi. giúp em với. em cài PWDVD vào mà ko play được The.Angry.Birds.Movie.2016.ViE.2160p.UltraHD.Bluray.DTS-HD.MA.7.1.10bit.x265-UHDVN_2
Em download trên hdvietnam box 4k. toàn báo lỗi thiếu component. Bác nào share cho em phần mền pWDvd 16 hay 15 mà chơi đc 4k này với

sircuong1303

Well-Known Member
Các bác ơi. giúp em với. em cài PWDVD vào mà ko play được The.Angry.Birds.Movie.2016.ViE.2160p.UltraHD.Bluray.DTS-HD.MA.7.1.10bit.x265-UHDVN_2
Em download trên hdvietnam box 4k. toàn báo lỗi thiếu component. Bác nào share cho em phần mền pWDvd 16 hay 15 mà chơi đc 4k này với

PDVD hiện chưa hỗ trợ xem film 4K - H265/10bit bác ạ.

do_long_khach

Well-Known Member
Đa phần mọi người sẽ chọn mất góc 2 bên chứ k chọn kéo dài hình ra nhé, mình cũng thế. Nếu để ý dường như mọi phim các chi tiết quan trọng đều nằm trong khoảng 16:9, kể cả cảnh các nhân vật đứng xa nhau nói chuyện thì vẫn trong khung 16:9 chứ rất ít phim bị mất mặt nhân vật, dường như đạo diễn cũng biết chuẩn tv hiện nay vẫn là 16:9 nên vẫn ưu tiên hình ảnh vào trong chuẩn này, phần từ 16-21:9 chỉ là các cảnh mở rộng, xem các cảnh quay xa sẽ hoành tráng hơn, mất đi cũng k ảnh hưởng nhiều. Nếu xem chuẩn 21:9 trên màn hình 16:9 hình ảnh sẽ rất bé, đúng là nhìn đủ hình ảnh nhưng chưa chắc đã nhìn đc chi tiết đâu. Nhất là những cảnh zoom gần để full màn sẽ thấy điểm nhấn hơn rất nhiều, như những phim kinh dị sẽ thấy giật mình và hay hơn nhiều đấy
Thêm 1 chút về cảm nhận thực tế là để chuẩn 21:9 xem thì cũng chẳng cần cầu kì về chỉnh chọt lắm, các hình ảnh co lại rất bé nên xem sẽ có cảm giác "nét", cũng như nhiều người xem trên laptop hay màn hình nhỏ bảo "phim hd online" này là chuẩn r, nhưng các bạn để nguyên cài đặt đấy và kéo ra chuẩn 16:9 xem nó còn được chuẩn k? K sắc nét hay nhiễu hạt? Giờ mới là lúc thể hiện chỉnh chọt phần mềm vs cài đặt tv đấy. Nếu xem chuẩn mặc định tôi thấy dùng luôn Wmp mặc định của win là đc k cần mất công cài pm khác
Bác lý luận dài thế, cơ bản là full màn hình thì mọi thứ đều dài ra vì mất tỉ lệ chuẩn, vậy là ko ổn. Còn thì ai thích thế nào làm thế đó thôi.

sircuong1303

Well-Known Member
Em download crack trên mạng về

Hic vậy mà em cứ tưởng là do máy hay do crack xóa đi xóa lại cài lại cả win. hic hic. bác @sircuong ơi thế thì dungf cái gì để xem cái định dạng kia vậy bác. Chỉ em với. em gà htpc. mới chơi...

Mình xài Win 10, chỉ down thêm K-lite để lấy code đọc file .ts, còn lại thì dùng WMP đi kèm Win 10 là xem 4K@60Hz-H265/10 bít mượt mà rồi, tất nhiên là phải dùng với GTX950 hoặc RX460 rồi :).

huybehp

Active Member
Bác lý luận dài thế, cơ bản là full màn hình thì mọi thứ đều dài ra vì mất tỉ lệ chuẩn, vậy là ko ổn. Còn thì ai thích thế nào làm thế đó thôi.
thật hay đùa thế? mình viết "dài" mà bạn đọc cũng có hiểu đâu, sao lại bảo hình dài ra mất tỉ lệ chuẩn? ngay từ những từ đầu tiên mình đã bảo là chọn mất góc chứ không kéo dãn, đừng nói bạn không biết chế độ đó nhé?
mặt mũi vẫn bình thường chả sao nhé :))

Chỉnh sửa lần cuối:

congfade

Well-Known Member
Nay co loại phim wedrip 4k các bác xem bằng ji vậy!mình play bằng MPC giật tung chảo

Bên trên