Đánh giá Các bác thẩm hộ em cái dự án CloudTV này với kẻo mất việc!!!

hoangminh52

bác hỏi tụi nó số tiền đầu tư ban đầu bao nhiu(mua đầu thu và hòa mạng), đầu thu đó cố định hay vẫn đổi đi đổi lại, số lượng kênh hd là bao nhiu. Chứ mấy cái 3d ở VIỆT NAM không có bao nhiu người coi đâu. Cái VOD của tụi nó có bản quyền không (giống cái vụ MYTV lúc đầu chiếu không bản quyền lắm người thích sau bị ngó nên các bộ phim chiếu trên đó toàn hàng cũ chả ai thèm xem. Giá thuê bao hàng tháng bao nhiu (giá này bao gồm gói internet và gói cloud tivi). Hiện giờ các nhà mạng đang cạnh tranh khá khóc liệt nên người tiêu dùng sẽ thích chọn cái nào ngon bổ rẻ. Bác thấy K+ ngon không nhưng chủ yếu là các quán cafe lắp thôi
Về chính sách giá của nó thì em cáo lỗi các bác không dám tiết lộ lên đây vì sợ nó cho ăn cả xe gạch hoặc đến đốt ngân hàng. Khi nào nó ra mắt dịch vụ nó sẽ công bố chính thức.
Còn đầu thu của nó, theo em biết thì sẽ liên tục có phiên bản cập nhật mới, nhưng là nâng cấp hệ điều hành trực tiếp qua internet. Khi có thông báo phiên bản cập nhật mới, người dùng chỉ cần OK trên cái điều khiển là xong chứ không phải đổi đầu hay gọi nhân viên bảo hành đến xử như các loại khác bác ợ.
Còn các dịch vụ "trên mây trên gió" của nó thì có thể sử dụng bất kỳ nhà cung cấp internet nào, Em đã thử cái nexus của em, cả FPT, VNPT và Viettel đều chạy được, chỉ cần gói ADSL cơ bản. Sự thật đấy bác ạ, chỉ tiếc là nó không cho mượn cái đầu để quẳng cho anh em test thử.

hvcvuong

Member
Về chính sách giá của nó thì em cáo lỗi các bác không dám tiết lộ lên đây vì sợ nó cho ăn cả xe gạch hoặc đến đốt ngân hàng. Khi nào nó ra mắt dịch vụ nó sẽ công bố chính thức.
Còn đầu thu của nó, theo em biết thì sẽ liên tục có phiên bản cập nhật mới, nhưng là nâng cấp hệ điều hành trực tiếp qua internet. Khi có thông báo phiên bản cập nhật mới, người dùng chỉ cần OK trên cái điều khiển là xong chứ không phải đổi đầu hay gọi nhân viên bảo hành đến xử như các loại khác bác ợ.
Còn các dịch vụ "trên mây trên gió" của nó thì có thể sử dụng bất kỳ nhà cung cấp internet nào, Em đã thử cái nexus của em, cả FPT, VNPT và Viettel đều chạy được, chỉ cần gói ADSL cơ bản. Sự thật đấy bác ạ, chỉ tiếc là nó không cho mượn cái đầu để quẳng cho anh em test thử.
Hay đó. Mấy cái Android player của mình thì cũng chạy IPTV ầm ầm, lướt web, sky vivu. Vấn đề là mấy anh VTC này đang kết hợp All in one cả bo mạch vệ tinh vào đó rồi Hdd để ghi lại chương trình...
Như thế giá thành sẽ cao hơn thường.

nam2178

Well-Known Member
Ðề: Các bác thẩm hộ em cái dự án CloudTV này với kẻo mất việc!!!

Mình thấy giống androidbox, có tích hợp thêm dvb-s2, chưa thấy gì có đột phá mới cả:D

ngocsonpt

Member

Chưa có gì đột phá mới cả nhưng theo mình thì là :Cái này chưa từng có ở Việt nam

Ko có gì đặc sắc lại phải tốn tiền đầu tư ban đầu khá lớn,với lĩnh vực truyền hình trả tiền đang bảo hòa như hiện nay theo mình thấy là ko khả thi :D

Em cũng là dân Ngân hàng nên có một số lời khuyên cho bác chủ thớt khi thực hiện đầu tư dự án này:
- Em thấy như các bác trước cũng có nói là thị trường hiện bị bão hòa rồi, rất khó chui rúc được vào.
- Thứ 2: điều giúp một hãng truyền hình đứng lên tốt hiện nay đó chính là cái bản sắc riêng, nếu cứ dựa trên các kênh VTC thế này thì nó sẽ rất dễ chìm.
- 3. Em thấy được cái công nghệ trong sản phẩm này, tuy nhiên, muốn một hãng mới chiếm lĩnh được thị trường hiện nay chỉ có thể là có bản quyền bóng đá. Mà VTC em nghĩ không thể, cộng thêm tiếng xấu trong ngành truyền hình vệ tình từ trước tới nay, khó mà thành công được.
4. Về mặt thị trường, khó ở chỗ là những sản phẩm này chỉ dành cho dân công nghệ, họ mới hiểu được hay và lạ. Còn người bình thường cũng chỉ so sánh với các hãng khác qua số kênh, kênh có gì. Chính vì thế, nó sẽ khó cạnh trạnh với thương hiệu công nghệ có sẵn như Mytv và K+.
5. Phạm vi phân bổ, sẽ chỉ có các thành phố HN và TP.HCM là dễ tiếp cận, còn lại sẽ rất khó khăn. Hầu như các gia đình hiện nay có nhu cầu truyền hình số cũng đã lắm rồi, vì vậy khó mà tấn công được.
6. Một điều cơ bản muốn thành công là quảng cáo, cái này thì có lẽ phải xem chiến lược quảng bá sản phẩm thế nào.

Tóm lại là em nghĩ sẽ khó có thể có doanh thu được, mà có doanh thu lớn thì sẽ đi kèm với chi phí cực cao. Khả năng thu hồi vốn là khó, chứ không nói rủi ro có thể rất cao nữa.
Có lẽ ý kiến em hơi tiêu cực, tuy nhiên em chỉ ra những khó khăn. Còn lợi thế lớn nhất của nó là nền tảng công nghệ, các ứng dụng, khả năng tương tác tốt hơn nhiều so với truyền hình hiện tại. Nhưng theo em thì máy tính ra máy tính, mà truyền hình ra truyền hình.
Mong bác có thể đánh giá tốt. Em hiểu sao bác lại phân vân vậy ;)

nam2178

Well-Known Member

Ở góc độ kinh doanh, để dự án này nhanh thu hồi vốn thì khó, bởi ai những người thích công nghệ truyền hình thì đã mua các thiết bị dvb của nước ngoài rồi: vừa coi được truyền hình, vừa record được; xem phim HD qua ổ cứng được...; androidbox thì bán khắp nơi, đắt rẻ có cả, những bác thích thì đã nhích cả rồi. VTC cho ra sản phẩm này tích hợp nhiều thứ, nhưng cũng đã muộn, chỉ bán cho vùng sâu, vùng xa thui, thế thì bao giờ thu hồi được vốn.

dtsexpert

Active Member

Ở góc độ kinh doanh, để dự án này nhanh thu hồi vốn thì khó, bởi ai những người thích công nghệ truyền hình thì đã mua các thiết bị dvb của nước ngoài rồi: vừa coi được truyền hình, vừa record được; xem phim HD qua ổ cứng được...; androidbox thì bán khắp nơi, đắt rẻ có cả, những bác thích thì đã nhích cả rồi. VTC cho ra sản phẩm này tích hợp nhiều thứ, nhưng cũng đã muộn, chỉ bán cho vùng sâu, vùng xa thui, thế thì bao giờ thu hồi được vốn.

bác so sánh androidbox vớii cái này có vẽ hơi khập khiển chút, cái này thật ra là STB vệ tinh STB cho Live TV và IP VOD/TVOD Box vô 1. Về phần IP TVO/VOD thì cũng giống như các iptv khác như NetTV hay Mytv, nhưng nếu VTC có kỹ thuật nén tốt hơn, chạy trên tất cả các nhà mạng, ổn định, không cần mạnh nhanh lắm, thì cũng có sự đột phá hơn các dv iptv đang có
Vì vừa là vệ tinh, vừa ip tvod/vod, có thể VTC sẽ đưa ra nhiều loại gói: gói 2 dv, gói vệ tinh, gói IP TVOD VOD. 1 loại hardware nhưng đem đến nhiều sự lưa chọn cho khác hànng
Chẳng hạn như em, em đã có TV rồi, có thể em không cần dv Live TV nừa, nhưng cũng có thể xài TVOD/VOD nếu nhừ dịch vụ này ngon
Vài lời chém gió chút :)
Nếu phần IPTV mà chạy được trên mạng tầm 3mpbs ổn định, thì hấp dẫn đó, iptv quan trọng nhất là độ ổn định

hybrid

Re: Ðề: Các bác thẩm hộ em cái dự án CloudTV này với kẻo mất việc!!!

Em cũng đồng ý với bác nam2178. Dự án này khả năng thu hồi vốn là rất khó. Bác hoangminh52 cần phải nghiên cứu thêm
Tuy nhiên, với mỗi hộ gia đình thì màn hình TV vẫn là phương tiện tiếp nhận thông tin quan trọng. Máy tính, ipad, iphone hay các smartphone khác thì đều là những màn hình cá nhân. Nếu tích hợp được các dịch vụ đa chức năng với chất lượng cao trên 1 màn hình TV đa kết nối thì cũng là 1 concept tốt. Không hiểu cách triển khai và chính sách giá của mấy bác "vui thì chơi" thế nào. Các bác ấy vốn có tiền sử bệnh treo giá cao. Cái đầu thu vệ tinh không đã 3,5 triệu, gói truyền hình vệ tinh thêm 1,2 triệu nữa. Giờ ra cái đầu thông minh vừa có vệ tinh, vừa có hệ điều hành để chạy ứng dụng từ internet thì giá chắc phải gấp rưỡi. Thêm cái ổ cứng 1T khoảng 2 triệu nữa thì cũng không thể dưới 6T. Khó nhằn trong thời buổi kinh tế khó khăn này đây.
Vả lại, cung cấp dịch vụ thông tin giải trí đa nền tảng, trên thế giới vẫn đang loay hoay lựa chọn công nghệ lõi. Thị trường Connected-TV vẫn nằm trong tay mấy ông cung cấp màn hình smart như Samsung, Sony, LG... GoogleTV và AppleTV cũng không khả thi. Microsoft cũng mới bắt đầu tuyển nhân sự cho CloudTV. Tại châu Á mới có Nhật, Khựa và Hàn thương mại hóa dịch vụ Connected-TV. Các bác "vui thì chơi" tuổi gì mà đòi nhảy vào lĩnh vực này nhỉ? Khó tin quá bác chủ thớt ạ, không cẩn thận bác lại cho vay thế chấp bằng dự án nuôi vịt trời đấy!

Scorpjon_8x

Quảng cáo vẫn chỉ là quảng cáo , nhân viên ngân hàng chụp ảnh tư liệu thì đc chứ chụp ảnh post lên mạng thế này thì ko cần làm tiếp đâu bác ạ . Quảng cáo lộ liễu quá

dnghi

Member

PR chính hiệu! Với giọng văn đầy chất kỹ thuật và rành rẽ về công nghệ như thế mà bảo ù ù thì mình chả tin được!!!

ngocmoc

Member

PR chính hiệu! Với giọng văn đầy chất kỹ thuật và rành rẽ về công nghệ như thế mà bảo ù ù thì mình chả tin được!!!

Nói chung VTC có mây mưa xịn mấy đi chăng nữa thì chắc sau này với lượng người dùng khá khẩm thì cũng giật như bị sét đánh thôi. Băng thông mới là vấn đề. Giống như hdviet.com mấy ngày đầu chạy ngon lành cành đào giờ em thấy cũng chuẩn bị nản rồi :))

hoangminh52

Re: Ðề: Các bác thẩm hộ em cái dự án CloudTV này với kẻo mất việc!!!

Quảng cáo vẫn chỉ là quảng cáo , nhân viên ngân hàng chụp ảnh tư liệu thì đc chứ chụp ảnh post lên mạng thế này thì ko cần làm tiếp đâu bác ạ . Quảng cáo lộ liễu quá

Các bác suy diễn thì cứ suy diễn thôi, quyền của các bác mà. Trước sau gì thì bên VTC cũng sẽ quảng cáo trên các hệ thống truyền thông khác nhau các bác ạ. Đằng nào thì em cũng đã bị các bác gán cho cái tội PR không công cho nhà VTC rồi. Em xin mạn phép các bác vạch mặt nó tiếp nhé.

Hôm nay bọn em tiếp tục sang VTC làm việc về cái khoản vay, hiểu thêm được nhiều vấn đề nữa. Và khi ra về, bọn em cũng đã bắt cóc được 1 chú hàng mẫu, có tên tuổi đàng hoàng rồi các bác ạ. Tên chú ấy là ZTV
Mặt mũi chú ấy đây ạ:

Cảm quan hình thức bên ngoài: nặng chịch, mặt gương, vỏ nhôm phay, phong cách lạnh như tiền ạ.
Cảm ơn 1 số cao thủ đã hứa giúp ngân hàng nhà em test và review các tính năng kỹ thuật của thiết bị. Trong vòng 1 vài ngày tới sẽ có kết quả khám nghiệm chi tiết hầu các bác.

dtsexpert

Active Member

em thấy các bác chụp mũ ghê quá, mà nếu là PR thật thì cũng OK đi, ít nhất anh em trên HDViet biết VTC sắp có dv mới trước khi VTC công bố chính thức
thấy chẳng có gì nghiêm trọng, lên room thư giãn, lâu lâu chém gió chút, còn chụp mũ thì không nên các bác ạ :)

gaoi

Active Member

qua bác chủ rì viu em thấy chức năng của VTC cũng chả có gì mới, ví dụ như tua đi tua lại thì mytv cũng làm được và thậm chí còn xem lại được các chương trình đã phát. Kế tiếp nữa là đầu thu phát gắn thêm HDD và chạy trên nền "ăn roi" tich hợp thêm DVBS thì họ hàng nhà dune nó cũng có hết rồi. Có chăng thì nó mới mẻ hơn là phát đc 3D và âm thanh 5.1. Còn những chức năng kết nối các thiết bị này nọ kia thì cũng chỉ có dân công nghệ, ai hiểu biết mới biết đường mà sử dụng, hiện tại với những hộ gia đình việt nam nhu cầu chỉ cần xem tv có các kênh thế nào, cùng lắm là đến chất lượng HD thôi chứ những phụ trợ kia chắc gì họ đã động đến.

kiendt11

Mua cái đầu tài Vsat về(tầm 800k) + với 1 Tablet Tung Cẩu có HDMI để kết nối với Tivi(tầm 1500k) là bằng với cái dự án của VTC đang "phát triển bí mật". Cái này là chiêu PR của anh VTC nhà ta.

Ah! Ngoài ra mua thêm 1USB 8Gb(tầm 120k) để thu lại các chương trình tivi trên Vsat nữa là hơn hẳn cái dự án này nhé!

dtsexpert

Active Member

Mua cái đầu tài Vsat về(tầm 800k) + với 1 Tablet Tung Cẩu có HDMI để kết nối với Tivi(tầm 1500k) là bằng với cái dự án của VTC đang "phát triển bí mật". Cái này là chiêu PR của anh VTC nhà ta.

Ah! Ngoài ra mua thêm 1USB 8Gb(tầm 120k) để thu lại các chương trình tivi trên Vsat nữa là hơn hẳn cái dự án này nhé!
bác nói cũng đúng 1 phần thôi, nếu là dân công nghệ ...thì có thể tự làm như bác nói, còn với người tiêu dùng bình thường, thì làm sao họ làm như bác được, vì vậy ra mua cái STB của nhà đài về xài là thượng sách, thậm chí mua về rùi còn phải lay hoay xài cả tháng mới xài hết chức năng đó :)
em nghĩ mấy bác nên bình tĩnh, về phầN vệ tinh, đúng là không mới, còn về phần IP TVOD VOD, nếu thật sự hình ảnh tốt, xài công nghệ nén tốt có thể chạy trên mạng bình thường 3mbps thì cũng OK đó mấy bác, chưa gì hết mà thấy mấy bác chém tung chảo thấy kinh quá, sao không cho chút thời gian, khi DV triển khai, tốt thì ủng hộ, không tốt thì tự nó chết thôi :)

ngocmoc

Member

bác nói cũng đúng 1 phần thôi, nếu là dân công nghệ ...thì có thể tự làm như bác nói, còn với người tiêu dùng bình thường, thì làm sao họ làm như bác được, vì vậy ra mua cái STB của nhà đài về xài là thượng sách, thậm chí mua về rùi còn phải lay hoay xài cả tháng mới xài hết chức năng đó :)
em nghĩ mấy bác nên bình tĩnh, về phầN vệ tinh, đúng là không mới, còn về phần IP TVOD VOD, nếu thật sự hình ảnh tốt, xài công nghệ nén tốt có thể chạy trên mạng bình thường 3mbps thì cũng OK đó mấy bác, chưa gì hết mà thấy mấy bác chém tung chảo thấy kinh quá, sao không cho chút thời gian, khi DV triển khai, tốt thì ủng hộ, không tốt thì tự nó chết thôi :)

Tụi em đâu muốn chém đâu bác. Do anh chủ thớt bảo chém nên nhảy vô chém giết thôi =))

Bên trên