Các bác tư vấn giúp em chọn CDP

vozhanoi

Em đang phân vân giữa 2 CDP Marantz SA-8400 và SA-8260 (SACD) thấy mọi người bảo em 8260 là phiên bản đặc biệt, giá cũng cao hơn chút không đáng kể so với 8400. Em còn ít kinh nghiệm trong vụ CDP này nên nhờ các bác tư vấn giúp xem con nào ngon hơn trong tầm 7-8 mil.
Thanks các bác nhiều nhiều :x

sonrock

Ðề: Các bác tư vấn giúp em chọn CDP

e ko biết giá vn như nào, nhưng như bài e post trong vụ loa, dây loa, amp và cdp thì bác mua cái 8400 có vẻ sẽ tốt hơn :). singledisc bjo xử lý cũng tốt hơn sacd hay...

để chắc chắn thì bác đi nghe thử và đọc reviews về 2 e nó xem, nhưng e thì nghiêng về cái 8400 đấy :)

lehoang40

Bác mua SACD là phải trả thêm tiền cho phần đọc SACD, nhưng đem về bác chỉ nghe mỗi CD liệu có phí không?

locnp

Well-Known Member

Mình đã có dịp nghe thử SACD, phải nói là rất đáng để đầu tư, tiếng dày và chi tiết. Nhưng đĩa SACD không rẻ.

sonrock

hay bác làm con rotel của e :)), cũng dòng special edition đấy, đĩa nào vào cũng chơi tuốt đc cái hơi kén đĩa tí :D. đc cái nó mà đã đọc là ok lắm, con này mới nên ko có nh reviews nhưng các reviews về nó đều rất tốt - bestbuy trong tầm 500gbp đổ lại :). tiếc là e ko ở vn chứ ko e để cho bác ngay, mới cưới e nó đc tháng mới nguyên bản nhưng...e đọc nh quá tẩu hỏa nhập ma lại muốn nâng cấp rồi :D, đầu tiên là loa, sau đó là dây loa và cdp, sau này nữa là amp :D. nghiệp audio chắc đến già vẫn ko bỏ đc quá :))

onggia

Well-Known Member

Tình hình là bác chỉ chọn 1 trong 2 em nêu trên thôi đúng ko ạ,thực ra nếu dưới 3K $ với đầu CD thì ko cố cái SACD làm gì bác ạ.Cùng tầm tiền cùng hãng như bác thì tốt nhất nên lựa chọn phương án CDP thường thôi ạ.Mà cả CDP của marantz bass nó cũng kém khỏe chứ ko riêng gì âm ly đâu bác nhé,chơi marantz phù hợp với nhạc tiết tấu chậm và vừa phải thôi,tiết tấu nhanh là rối đấy bác nhé.

vozhanoi

e ko biết giá vn như nào, nhưng như bài e post trong vụ loa, dây loa, amp và cdp thì bác mua cái 8400 có vẻ sẽ tốt hơn :). singledisc bjo xử lý cũng tốt hơn sacd hay...

để chắc chắn thì bác đi nghe thử và đọc reviews về 2 e nó xem, nhưng e thì nghiêng về cái 8400 đấy :)

Bác mua SACD là phải trả thêm tiền cho phần đọc SACD, nhưng đem về bác chỉ nghe mỗi CD liệu có phí không?

Mình đã có dịp nghe thử SACD, phải nói là rất đáng để đầu tư, tiếng dày và chi tiết. Nhưng đĩa SACD không rẻ.

hay bác làm con rotel của e :)), cũng dòng special edition đấy, đĩa nào vào cũng chơi tuốt đc cái hơi kén đĩa tí :D. đc cái nó mà đã đọc là ok lắm, con này mới nên ko có nh reviews nhưng các reviews về nó đều rất tốt - bestbuy trong tầm 500gbp đổ lại :). tiếc là e ko ở vn chứ ko e để cho bác ngay, mới cưới e nó đc tháng mới nguyên bản nhưng...e đọc nh quá tẩu hỏa nhập ma lại muốn nâng cấp rồi :D, đầu tiên là loa, sau đó là dây loa và cdp, sau này nữa là amp :D. nghiệp audio chắc đến già vẫn ko bỏ đc quá :))

Tình hình là bác chỉ chọn 1 trong 2 em nêu trên thôi đúng ko ạ,thực ra nếu dưới 3K $ với đầu CD thì ko cố cái SACD làm gì bác ạ.Cùng tầm tiền cùng hãng như bác thì tốt nhất nên lựa chọn phương án CDP thường thôi ạ.Mà cả CDP của marantz bass nó cũng kém khỏe chứ ko riêng gì âm ly đâu bác nhé,chơi marantz phù hợp với nhạc tiết tấu chậm và vừa phải thôi,tiết tấu nhanh là rối đấy bác nhé.

Cám ơn các bác, có lẽ tầm này tốt nhất là em không cố cái SACD mà làm con CDP thường, các bác xem giúp em con CDP TEAC VRDS-8 có ổn không có bác đang rao 8,6tr có rước được không ạ ?

leepham

Well-Known Member

SACD là sao thế mấy bác ??

locnp

Well-Known Member

SACD là sao thế mấy bác ??

SACD = Super Audio CD

Bác tham khảo thêm các thông số:

luciano

Active Member

bác lấy teac 7 gold đi, vừa đẹp vừa chất. tầm <7tr à

best choice đấy, đợt em xài, bán đi tới giờ vẫn còn nhớ chất âm của em nó

cả CDP của marantz bass nó cũng kém khỏe chứ ko riêng gì âm ly
Thế con CD Marantz 94 nó củng thế sao bác Onggia. Nghe bác nói em lại chùn chân mất rồi.

Ở đây em có link có hầu hết các đời CDP gắn liền với DAC của nó, mổi tội hổng biết con DAC nào là tốt.:
http://staniu.blogspot.com/2008/12/cd-player-dac-transport-list.html
Bác nòa có kinh nghiệm về DAC trong CDP lên ném cho anh em mấy phát.
Con CDP của bác chủ là con này:
TEAC VRDS-8 4 x PCM1702 – SM5843AP VRDS CMK-4.5
Cái màu đỏ là DAC

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

DAC của hãng DCS là tốt nhất thế giới hơn tất cả các loại DAC của các hãng khác 1 đẳng cấp,DAC của hãng burr brown cũng được sử dụng trong rất nhiều các CDP hiend,đỉnh cao chắc là em DAC 1704-K.Những hãng sản xuất CDP ít tiền hơn thì dùng Dac của wolfson hay phillip.
Bác viết nhầm roài cái màu đỏ là tên bộ cơ.

He he, em nhầm, đã sửa lại rồi bác.
Ủa mà bác chủ đi đâu mất tiêu rồi:-w

leepham

Well-Known Member

Còn đĩa than bây giờ người ta còn sản xuất nữa ko bác Linh ? Hay chỉ là nhưng cái đĩa thời xưa người khác vẫn giữ lại đến tận giờ
Vả lại e thấy dân audiophile hay dùng loại đĩa than để nghe không biết nó khác thế nào về chất âm mấy bác nhĩ

leepham

Well-Known Member

Nghe được e cũng mún nghe :(...nếu ko e đâu cần hỏi , bác nào rành về khoản này giải thích e nghe với :(....

lehoang40

Cái vụ đĩa than, đĩa nhựa mình đã không nghe hơn 30 năm ồi, chỉ còn nhớ trong đầu cái tiếng lóc cóc thôi.........:)

Bên trên