Các bạn hãy đánh giá khách quan HDD của hãng nào là tốt nhất !!

Các bạn hãy đánh giá khách quan HDD của hãng nào là tốt nhất !!

• HITACHI

Số phiếu: 5 7.6%
  • SEAGATE

Số phiếu: 25 37.9%
  • SAMSUNG

Số phiếu: 4 6.1%
  • WESTERN DIGITAL

Số phiếu: 32 48.5%

• Số lượng người bầu chọn
    66
  • Poll closed .

meomatto

Active Member
Ðề: Các bạn hãy đánh giá khách quan HDD của hãng nào là tốt nhất !!

Ở dòng phổ thông, dung lượng nhỏ<1TB thì có thể nói SG và WD là 2 hãng dẫn đầu. Nhưng lên dòng ổ phổ thông loại lớn >=1TB thì SG, SS, WD có chất lượng là như nhau, không thể khẳng định ai hơn ai dc. Ai đen thì bị hỏng, thế thôi.
Dòng chuyên nghiệp thì không nói vì nó vẫn là cứng cựa của WD và SG.
Em chả bầu cho ai vì ai em cũng thấy dc, nghiêng hơn về WD và SS do chế độ BH rất tốt ở VN. :D:D

jumpy

Well-Known Member

Đang dùng 3 ổ SG 1.5TB 7200, 4 ổ SS 1.5TB 5400, 2 ổ WD 1.5TB trong khoảng 2 năm. Các ổ mua dần nên có ổ dùng nhiều ổ dùng ít. Nhận xét: ổ SG nóng nhất, xem xong 1 phim hoặc copy khoảng 200GB là cầm bỏng tay (theo đúng nghĩa đen), ổ SS và WD thì rất mát, chạy cả ngày xong cầm lên chỉ thấy ấm ấm. Tất cả các ổ gắn với HDP chạy phim 1080p và phim bluray nguyên gốc ngon lành.
Còn lại thì chưa có vấn đề gì. Có lẽ tuổi thọ HDD còn chịu ảnh hưởng nhiều bởi người dùng và thói quen sử dụng nữa.

truonganhtam

Đang dùng toàn Seagate : 1 ổ 320GB, 2 ổ 500GB, 2 ổ 1.5TB. Xài ổn lắm

nothing

Member

cái Seagate của em nó bị như thế lày lày

các bác phán giúp xem có bệnh không
nếu bệnh có đòi bảo hành được không
và không có tem chính hãng (Việtnam) thì có bảo hành được ở Việt Nam không ạ

thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

Vote cho WD qua kinh nghiệm sử dụng. Từng xài 6 ổ baracuda 7200 của seagate, 5 cái phải đi bảo hành sau 1-3 năm sử dụng. 3 cái sau xài WD chạy êm, không nghe rẹt rẹt như seagate và quan trọng là chưa đi bảo hành cái nào.

minhhuyen

Member

Mình mới dùng SS 1,5T, 1 năm vẫn chạy tốt. Chưa có dịp dùng các loại khác. Vote cho SS!

siusiuenen

Trước đây mình chỉ sài Seagate, rất tốt khi chỉ sản xuất ở Mỹ và Singapore. Kể từ đời 1tb trở lên sản xuất ở China và các nước khác thì chất lượng giảm thấy rõ . Bây giờ chỉ mua WD hoặc Samsung nhưng vẫn thích WD hơn vì mát và êm .

Daithanhthai

Active Member

thấy giờ rao bán tùm lum ổ wd 2TB giá có 2t3 ko biết có nên mua ko các bác ?
Em thấy cái ổ SG 1.5TB Barracuda gì đó 7200rpm nóng quá , cái 5900rpm LP mát hơn xíu , còn mấy cái wd gắn trong ko hiểu có mát và ổn ddingj ko các bác ? Tính mua thêm 2-3 em 1.5TB mà đang băn khoăn

siusiuenen

Tùy theo mức xử dụng mà bác tính toán mua cho mình cỡ nào tốt hơn . Nhưng có lời khuyên chỉ nên mua một cái sài đầy rồi mua các khác vì hhd càng ngày càng rẻ, với cùng một giá tiền sau này có thể mua 1 hhd có dung lượng lớn hơn . Không nên mua nhiều hhd cùng một lúc . Đây là kinh nghiệm từ chính bản thân .

K13

không ai vote cho Hitachi àh ... mình không rành ổ gắn trong , nhưng HDD di động thì thằng simple tought của Hitachi hơi bị tốt ...

riêng SAMSUNG thì mình xin có ý kiến thế này (đánh giá HDD sài trong 2-3 năm): gia đình mình mở phòng game PS2 (trên 10 máy, thời cao điểm làm 18 máy), tất cả đều cho chơi trên HDD, với dung lượng HDD chỉ 80GB, SAMSUNG đã ngủm và đie rất nhiều, đi bảo hành cũng nhiều , Seagate thì nóng , nhưng vẫn chưa die (ngày trước sử dụng SAMSUNG nhiều hơn , vì chế độ bảo hành lúc đó có cái gì 24h , bảo hành lâu , nhưng phiền phức quá khi phải đi bảo hành nhiều, càng sử dụng nhiều cái càng phải đi bảo hành mệt mỏi, vì trục trặ lung tung), chưa sài WD nên chưa biết thế nào...tóm lại tui bài trừ SAMSUNG...với lý do tuổi thọ không cao trong thời gian 2-3 năm, dữ liệu ghi xóa rất ít, vì game khi chép vào ít khi xóa hay làm gì nó, cứ để đó , lâu lâu lại chép đá banh mới vào cho khách chơi... :(

dự tính tương lai gần mua ổ gắn ngoài WD khoảng 1Tb- 1,5Tb lưu trữ vài phim ảnh tư liệu HD xem chơi... không biết con nào tốt và giá thế nào , anh em nào biết cho mình cái thông tin...thanks trước nhé...:D

meomatto

Active Member

Tôi thì chả biết thế nào chứ riêng đã là máy tính bộ(HP, Dell) 4 năm trở lại đây đều dùng WD 100%. SG cũng chả có cửa. Còn Sam thì hồi đầu mới làm HDD đúng là hơi kém nhưng mà bây giờ khá lên rất nhiều rồi, vì đã rút được nhiều kinh nghiệm, dùng cũng tốt lắm, chả ngại gì hết.
Cá nhân thì mình thích WD và Sam.

akhuong

Member

thấy giờ rao bán tùm lum ổ wd 2TB giá có 2t3 ko biết có nên mua ko các bác ?
Em thấy cái ổ SG 1.5TB Barracuda gì đó 7200rpm nóng quá , cái 5900rpm LP mát hơn xíu , còn mấy cái wd gắn trong ko hiểu có mát và ổn ddingj ko các bác ? Tính mua thêm 2-3 em 1.5TB mà đang băn khoăn

-Cho hỏi ở đâu bán WD 2TB mà giá có 2.3tr vậy bạn, hàng secondhand hả bạn. Giá hiện hành con HDD WD Element 1TB của Tamnhinso là 2.2tr rồi ( Phong Vũ thì chỉ có 1.9tr thôi ). Mình cũng đang muốn tìm HDD để lưu phim , chứ down về coi xong rồi xóa vì laptop cũng gần đầy thì cũng uống công down.

nothing

Member

-Cho hỏi ở đâu bán WD 2TB mà giá có 2.3tr vậy bạn, hàng secondhand hả bạn. Giá hiện hành con HDD WD Element 1TB của Tamnhinso là 2.2tr rồi ( Phong Vũ thì chỉ có 1.9tr thôi ). Mình cũng đang muốn tìm HDD để lưu phim , chứ down về coi xong rồi xóa vì laptop cũng gần đầy thì cũng uống công down.

cái mầu đỏ là Internal giao tiếp SATA còn cái mầu xanh là External giao tiếp USB cơ mà bạn, bạn nhầm chút xíu rồi

Sunshine

em có 1 em hdd 500gb usb 2.0 của samsung hàng order từ mỹ
em bán 1t2
anh nào cần pm em nhé : antiwoman0112

hailuadichat

Mấy hôm này đang xài Wd gắn ngoài , thấy kết nối nhanh gon , chạy 24/24 mà vẫn mát . chưa biét lâu dài thì sao . nhưng hiên tại thấy ok.

vump

Member

+1 cho WD :D mình nhớ có lần đọc được review so sánh giữa các hãng HDD, WD ko phải đứng đầu trong các thử nghiệm nhưng đứng đầu trong khả năng ghi và đọc các file Media (pic+Video+audio)...===> Love WD

Bên trên