Các bro cho em hỏi tí

nhoctom

Tình hình là em vừa tậu 1 con HDD WD 1 TB. Không hiểu sao cái volume label lại có màu xanh dương. Các bác cho em hỏi là do nguyên dân gì? Có phải do virus ko?

Ezio

Member
Ðề: Các bro cho em hỏi tí

Tình hình là em vừa tậu 1 con HDD WD 1 TB. Không hiểu sao cái volume label lại có màu xanh dương. Các bác cho em hỏi là do nguyên dân gì? Có phải do virus ko?

Bạn cover nó thành NTFS chưa vậy nhỉ ?

rongcanlc

Well-Known Member

xời ơi ,bạn xem 2 cái ô dưới cùng đó ,có 1 ô là compress drive to save disk space ,khi bạn tích vào ô đó thì nó sẽ xanh dương thôi ,FAT32 hay NTFS ko liên quan gì cả , virus lại càng ko ,chuyện này nhỏ như con thỏ trên đồng cỏ :p

truongnhanpn

Bạn dùng OS nào?
Thông thường, Windows gán màu xanh dương cho folder có bật Compress Contents to save disk space và gán màu xanh lá cho folder có bật Encrypt contents to secure data.

Bạn thử nhấp phải chuột vào đó, chọn Properties, bấm mục Advanced... để coi 2 cái checkbox trên có bật không nhé.

Edit: Ngồi gõ xong, lúc post lại thấy bạn post cái hình lên trước rồi. Theo cái hình thì đúng là bạn đã bật Compress nên nó chuyển sang xanh dương là đúng rồi. Tắt cái Compress đi thì nó sẽ trở lại bình thường.

nhoctom

thanks 2 bác ... luôn tiện cho em hỏi. Trong properties của nó có mục Quota hình đèn đỏ đèn xanh. Cái đó có tác dụng gì nhỉ?

truongnhanpn

thanks 2 bác ... luôn tiện cho em hỏi. Trong properties của nó có mục Quota hình đèn đỏ đèn xanh. Cái đó có tác dụng gì nhỉ?

Quota dùng để cấp "định mức" cho user. VD bác cấp cho user ABC cái "định mức" 5GB ở folder nào thì nó chỉ cho phép lưu file tới mức này. Chép thêm file vào Windows sẽ báo "Disk Full" (dù HDD bạn còn trống vài trăm GB cũng vậy). Thường cái này có tác dụng nếu chạy trên mạng hoặc nhiều user/máy.

cinefan48

Member

Màu xanh là màu dùng để báo cho bạn biết phân vùng đó đang có File System là NTFS và chế độ nén dữ liệu trong ổ đang được sử dụng. Muốn làm mất màu xanh (không để hiện lên màu xanh) mà không tắt chế độ nén dữ liệu thì có thể vào Folder Options --> View --> bỏ check cái Show encrypted or compressed NTFS files in color. Đừng tắt chế độ nén dữ liệu trong ổ, rất tốt đấy. Theo kinh nghiệm, có thể gia tăng khả năng lưu trữ của ổ cứng thêm ít nhất 10% mà không ảnh hưởng gì đến dữ liệu và hiệu năng của máy.
Lợi ích của File System là NTFS thì ai chơi HD chả biết, không dùng nó thì chứa làm sao được file >4GB. Mà nó còn ưu việt hơn FAT32 nhiều thứ khác nữa.
Chỉ khi nào dùng File System là NTFS mới compress được ổ, dùng FAT32 thì đố compress và đổi nó thành màu xanh đấy, sao rongcanlc lại bảo là không ảnh hưởng gì?
Dùng NTFS khi chạy chương trình giảm phân mảnh sẽ nhanh và hiểu quả hơn, khả năng bảo mật cũng cao hơn...
Mình toàn Format các Partition với File System là NTFS, đặt Compress. Ví dụ Partition có dung lượng là 100GB thì nó cỏ thể chứa khoảng 110GB đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

sang_guru

Chài 1T thì Compress data làm j cho mệt. Để chế độ này copy data còn chậm hơn. Bỏ cái check Compress là xong.

cinefan48

Member

Chài 1T thì Compress data làm j cho mệt. Để chế độ này copy data còn chậm hơn. Bỏ cái check Compress là xong.
Thêm được ít nhiều gì thì cũng quí chứ. Tưởng 1TB là xông xênh nhưng toàn copy hay down phim nặng thì chả mấy mà đầy ổ. Ai đã từng định copy 1 phim cực hay vào ổ cứng nhưng lại đau buồn thất vọng vì dung lượng còn trống so với dung lượng cần thiết chỉ thiếu vài chục MB chưa? Ổ càng lớn thì khi nén chứa thêm được càng nhiều chứ sao.

Bên trên