Các kênh HDTV tại VN

giua2honbi

Active Member
Hello các bác,

Em mở thêm topic này để các bác có thêm 1 nơi để bàn luận ạ.
Cụ thể với các kênh truyền hình trên hệ thống PayTV VN có những kênh nào mới được nâng cấp thành HDTV.

adm820

Moderator
Hello các bác,

Em mở thêm topic này để các bác có thêm 1 nơi để bàn luận ạ.
Cụ thể với các kênh truyền hình trên hệ thống PayTV VN có những kênh nào mới được nâng cấp thành HDTV.

Discoverry Chanel HD đã có trên MyTV từ tháng 2/2018 ( nhắc lại là Discovery chanel , ko phải Discovery Asia )

Ngoài ra thấy trên FPT có thêm kênh BBC Earth HD , (ko rõ HTVC đã/đang có tín hiệu HD chưa , vì trc đọc trên fb có ng bảo HTVC có kênh BBC Earth HD ; và website BBC Asia cung ghi mỗi HTVC là nhà cc kênh này )

còn kênh Animal Planet chưa thấy nnc nào phát chất lượng HD ( như tín hiệu gốc trên vệ tinh)

iou84

Active Member
Nhắc đến Discovery Asia HD, lúc trước thuần thuyết minh rất hay, giờ thêm phụ đề đi kèm thấy khá vướng, mà phụ đề cũng nhoè kiểu SD rất xấu. Phải chi các đầu HD có thêm chức năng tắt bật phụ đề cho nhóm kênh Qnet thì quá good, ai thích nghe tiếng Anh và thưởng thức trọn vẹn khung hình cũng đc.

dhpaul

Well-Known Member
Để làm được việc đó thì tín hiệu Qnet đưa sang các nhà đài có phụ đề phải ở dạng softsub và các nhà đài cũng phải truyền dẫn được softsub, các đầu thu số của các dịch vụ bây giờ đều hỗ trợ bật tắt phụ đề (thậm chí có cả teletext và multiangle). Chứ Qnet hay nhà phân phối nào mà đưa tín hiệu hardsub ngay từ đầu thì... chịu :(

iou84

Active Member
Các bác có góp ý gì về các kênh HD đã có thì post chung ở đây luôn nhé. + Những kênh mong muốn sẽ có cho nhà đài mình đang sử dụng.

Mong các nhà đài (SCTV, VtvCab, HTVC, FPT, Mytv, Nexttv,...) và nhà phân phối (Qnet, Thao Le...) tiếp thu ý kiến để cải thiện chất lượng ngày tốt hơn.

iou84

Active Member
Em đầu tiên:
[SCTV] Fox Action Movie SCTV16: nên chuyển sang phụ đề như HBO, hoặc thuần thuyết minh (như VTV hồi xưa). Hiện giờ lồng tiếng 2 giọng nam/nữ nghe rất dở, mà âm thanh gốc bị làm nhỏ lại làm mất cái hay của phim hành động.

adm820

Moderator
Nhắc đến Discovery Asia HD, lúc trước thuần thuyết minh rất hay, giờ thêm phụ đề đi kèm thấy khá vướng, mà phụ đề cũng nhoè kiểu SD rất xấu. Phải chi các đầu HD có thêm chức năng tắt bật phụ đề cho nhóm kênh Qnet thì quá good, ai thích nghe tiếng Anh và thưởng thức trọn vẹn khung hình cũng đc.

Kênh Discovery Asia HD lại có phụ đề rồi à , trc đây nó chỉ có phụ đề , sau đó bỏ phụ dề sang thuyết minh
( nhưng phát dual track audio : thuyết minh + tiếng gốc)

adm820

Moderator
Em đầu tiên:
[SCTV] Fox Action Movie SCTV16: nên chuyển sang phụ đề như HBO, hoặc thuần thuyết minh (như VTV hồi xưa). Hiện giờ lồng tiếng 2 giọng nam/nữ nghe rất dở, mà âm thanh gốc bị làm nhỏ lại làm mất cái hay của phim hành động.

SCTV 16 lồng tiếng hay thuyết minh vậy bạn ? ""lồng tiếng 2 giọng nam/nữ nghe rất dở"" hình như đay là dạng thuyết minh chứ ko phải lồng tiếng , thuyết minh 2 giọng nam nữ thấy có AVG thuyết minh cho FoxMovies , và K+ thuyết minh

duyhaiphong

Active Member
Em đầu tiên:

Chuẩn bác. Phim nào có lồng tiếng dù nội dung hay đến đâu là e chuyển kênh, mất âm thanh gốc em dí bờ vào xem :)
Thuyết minh VTV là ok nhất, e thì thích thuyết minh Bắc của mấy giọng bên MOV, phim hay, VTC HD2 ngày trước .
Hi vọng các nhà đài học tập K+ thuyết minh tử tế cho mảng phim :(

adm820

Moderator
Chuẩn bác. Phim nào có lồng tiếng dù nội dung hay đến đâu là e chuyển kênh, mất âm thanh gốc em dí bờ vào xem :)
Thuyết minh VTV là ok nhất, e thì thích thuyết minh Bắc của mấy giọng bên MOV, phim hay, VTC HD2 ngày trước .
Hi vọng các nhà đài học tập K+ thuyết minh tử tế cho mảng phim :(
mình cũng vậy, nên mới làm thuyết minh cho những phim từ kênh đó
K+ thuyết minh cũng ok ( 1 số thuyết minh 2 giọng nam nữ ) , (1 số mua K+ thuê thuyêt minh từ cty khác như Fafim ,..)

iou84

Active Member
SCTV 16 lồng tiếng hay thuyết minh vậy bạn ? ""lồng tiếng 2 giọng nam/nữ nghe rất dở"" hình như đay là dạng thuyết minh chứ ko phải lồng tiếng , thuyết minh 2 giọng nam nữ thấy có AVG thuyết minh cho FoxMovies , và K+ thuyết minh
Là thuyết minh 2 giọng nam nữ, sorry mình nhầm.

dhpaul

Well-Known Member
Không biết khi nào các nhà cung cấp mới đẩy được âm thanh AC3 5.1 của các kênh nước ngoài đã phát sóng vào luồng tín hiệu cho các đơn vị THTT nhỉ. Hiện có Fox Movies, HBO quảng cáo âm thanh AC3 mà chỉ biết ngồi nghe âm thanh stereo và chờ.

cuadedanh

Member
Mình hâm mộ kênh History nhưng dùng FPT nên chịu, hy vọng thời gian nữa cũng bổ sung. bác nào có IPTV của History dạng http thì cho em với, thanks

adm820

Moderator
Không biết khi nào các nhà cung cấp mới đẩy được âm thanh AC3 5.1 của các kênh nước ngoài đã phát sóng vào luồng tín hiệu cho các đơn vị THTT nhỉ. Hiện có Fox Movies, HBO quảng cáo âm thanh AC3 mà chỉ biết ngồi nghe âm thanh stereo và chờ.

E được biết tín hiệu gốc các kênh axn , Disney chanel , discovery chanel âm thanh gốc là ac3 5.1 với bitrate 384kb/s

dhpaul

Well-Known Member
Tín hiệu gốc là 1 chuyện chứ các đơn vị cung cấp THTT có được tiếp nguyên sóng gốc đó về đâu bác, giờ toàn phải qua nhà phân phối hoặc đơn vị kiểm duyệt mà. Chẳng biết tín hiệu các kênh khi đến chân nhà đài âm thanh AC3 còn hay không nữa, chứ trước đây VTC và K+ từng đưa được AC3 lên sóng rồi.

kebanlen

Member
trước mình cứ tưởng Discovery World HD sau này là Discovery Asia HD là kênh Discovery Channel ai ngờ không phải, thảo nào không có mấy chương trình của Discovery Channel mà toàn chiếu văn hóa Châu Á

F
Discoverry Chanel HD đã có trên MyTV từ tháng 2/2018 ( nhắc lại là Discovery chanel , ko phải Discovery Asia )

Ngoài ra thấy trên FPT có thêm kênh BBC Earth HD , (ko rõ HTVC đã/đang có tín hiệu HD chưa , vì trc đọc trên fb có ng bảo HTVC có kênh BBC Earth HD ; và website BBC Asia cung ghi mỗi HTVC là nhà cc kênh này )

còn kênh Animal Planet chưa thấy nnc nào phát chất lượng HD ( như tín hiệu gốc trên vệ tinh)
FPT đã có kênh Discovery HD chưa bác, xem kênh Discovery asia chán ko tả được, nội dung toàn quảng cáo cho mấy ông du lịch đài loan trung quốc. Khao khát được xem Discovery HD

Bên trên