Các phương án màn hình 2 (loại nhỏ) cho HTPC

newkoi

Member
Mình có HTPC đang nối như sau: HTPC->AVR->LCD (HDMI 1.4). Để xem phim nói chung đã tạm ổn.

Để nghe nhạc, mình nối HTPC->DAC->Ampli 2 kênh (Optical). Tuy nhiên, gặp vấn đề là vẫn phải bật LCD và AVR lên để lấy hình ảnh máy tính.

Vì vậy, mình dự kiến mua thêm 01 màn hình nữa và nối với HTPC qua cổng DVI. Yêu cầu màn hình là nhỏ gọn (vì để cạnh TV 1 cái màn hình to nữa thì trông chật chội). Độ phân giải và các tính năng không đòi hỏi nhiều (đơn thuần chỉ là cái monitor). Tuy nhiên nếu có cảm ứng thì tốt.

Với các yêu cầu đó mình đang tính các phương án sau:

1. TV LCD 7 inch (chưa biết kết nối kiểu gì với HTPC vì hình như đa số chỉ có A/V in)
2. Màn hình cảm ứng hay lắp trên ô tô (cũng chưa biết kết nối kiểu gì)
3. Khung ảnh kỹ thuật số 7 inch có HDMI input
4. LCD monitor 7 inch (hình như không có - loại nhỏ nhất cũng 15 inch)
5. LCD monitor có cảm ứng

Nhờ các bác tư vấn giúp vụ này với. Cảm ơn nhiều!

thz

Member
Ðề: Các phương án màn hình 2 (loại nhỏ) cho HTPC

Nếu cần thiết lắm mới phải mua, còn không bác bật chế độ HDMI Control ở AVR lên là nó sẽ pass luôn tín hiệu HDMI lên Lcd mà, ko cần phải bật AVR.

Nghia_PMT

Well-Known Member

mà làm chỉnh độ phân giải trên Tv và ip giống nhau đc H ơi, a chỉnh ip thì TV nó trả về độ phân giải 800 x 600 nhìn muốn nổ con mắt. Còn ko chọn chế độ mirror mode thì màn hình ip to đùng chả thấy icon máy tính đâu mà khiển đc

newkoi

Member

Cảm ơn & xin tiếp tục lắng nghe các bác vụ này...

Nghia_PMT

Well-Known Member

Log me in này xài rồi, có điều hơi chậm chút. A hôm wa đọc thớt này lấy bản 1.50 xài đấy chứ. Mà sao nó ko đc như log me in, nó chung 2 màn hình ko chung độ phân giải đc, nếu muốn chung thì có chức năng arrangemennt display mà ra màn hình máy tính to vật.

newkoi

Member

Mình đang tính dùng Team Viewer. Trước đã cài cái này vào HTPC, nay đã cài vào ipad. Đang đi công tác nên chưa thử được, nhưng ngó qua thấy cũng đơn giản mà không tốn kém. Chỉ có điều khi sử dụng vẫn phải bật TV và AVR để kích hoạt chương trình này trên HTPC sau đó khi ipad nhập vào được rồi mới tắt TV và AVR đi.

ducphu

Well-Known Member

Toàn pro, khó hiểu wá

newkoi

Member

Mình đã chạy tốt teamviewer. Rất tiện dụng, giải quyết triệt để bài toán của mình với chi phí = 0.

Ngoài ra, cứ mang ipad, iphone đi là mang theo cả kho dữ liệu, tha hồ sử dụng mà không cần phải copy vào iphone, ipad.

Nhờ các pro "vọc" giúp máy cũng dễ hơn.

Cảm ơn các bác đã tư vấn!

thanhyk

Well-Known Member

Xin hướng dẫn cụ thể cho mình và nhiều bạn khác hiểu ạ. Thanks

newkoi

Member

Chỉ là cài phần mềm teamviewer vào HTPC/PC (pc) và vào ipod touch/iphone/ipad (ip) thôi bác ạ. Cài xong và chạy trên pc thì mình có ID và pass. Từ ip nhập ID và pass đó vào là hiện ra màn hình của pc trên ip. Cái này nhiều bác đã làm từ lâu để chỉnh chọt pc cho nhau qua mạng thay vì phải thao tác trực tiếp, bác cứ gu gờ là hiểu ngay.

thanhyk

Well-Known Member

Chỉ là cài phần mềm teamviewer vào HTPC/PC (pc) và vào ipod touch/iphone/ipad (ip) thôi bác ạ. Cài xong và chạy trên pc thì mình có ID và pass. Từ ip nhập ID và pass đó vào là hiện ra màn hình của pc trên ip. Cái này nhiều bác đã làm từ lâu để chỉnh chọt pc cho nhau qua mạng thay vì phải thao tác trực tiếp, bác cứ gu gờ là hiểu ngay.

Nếu em hiểu đúng có nghĩa là màn hình HTPC / pc sẽ hiển thị trên Iphone/ Ipod/ Ipad (thay cho lcd máy tính) theo cách thức không dây (dùng wifi đúng không bác). Vậy hiện giờ vẫn chưa có tivi nào cho phép kết nối HTPC không dây phải không bác. Nếu IP được xem là màn hình (phụ) của HTPC/ pc trong trường hợp này thì cũng có thể sử dụng Ip như là 1 remote có màn hình để điều khiển các chức năng trên HTPC và nếu xuất thêm ra tivi (đương nhiên là kết nối có dây) thì trên romote IP gõ gì thì màn hình tivi cũng hiển thị như vậy phải không bác. Em dốt nên muốn hỏi rõ. Xin cho link download teamviewer và nó cài chung cho cả HTPC và trên Ip hả. Nếu Ip không jaibreak vẫn có thể ra tiệm cài teamviewer bản quyền đúng không bác. Thanks

thanhyk

Well-Known Member

del do post trùng 2 lần

Mình cũng đang dùng TeamViewer với Android cho phương án này. Nói chung là rất hợp lí và tiện lợi so với phương án mua thêm màn hình khác cắm vào HTPC

Nếu em hiểu đúng có nghĩa là màn hình HTPC / pc sẽ hiển thị trên Iphone/ Ipod/ Ipad (thay cho lcd máy tính) theo cách thức không dây (dùng wifi đúng không bác). Vậy hiện giờ vẫn chưa có tivi nào cho phép kết nối HTPC không dây phải không bác. Nếu IP được xem là màn hình (phụ) của HTPC/ pc trong trường hợp này thì cũng có thể sử dụng Ip như là 1 remote có màn hình để điều khiển các chức năng trên HTPC và nếu xuất thêm ra tivi (đương nhiên là kết nối có dây) thì trên romote IP gõ gì thì màn hình tivi cũng hiển thị như vậy phải không bác. Em dốt nên muốn hỏi rõ. Xin cho link download teamviewer và nó cài chung cho cả HTPC và trên Ip hả. Nếu Ip không jaibreak vẫn có thể ra tiệm cài teamviewer bản quyền đúng không bác. Thanks

Phần mềm Teamviewer có chức năng truy cập từ máy tính này vào máy tính khác để điều khiển qua mạng. Để dùng được TW trên IP điều khiển HTPC, cần phải thoả mãn các điều kiện:
- Cài đặt TW trên cả IP và HTPC;
- Bật TW chạy trên HTPC (Lúc này TW sẽ cho biết TW ID của HTPC và Pass)

Bật TW trên IP, điền TW ID của HTPC, nhập đúng pass. Lúc này TW trên IP sẽ hiển thị màn hình của HTPC để bạn điều khiển HTPC qua IP.

Bên trên