các tín hiệu âm thanh nào có thể truyền tải qua cổng OPTICAL

cuongdoanvan

Well-Known Member
các bác cho em hỏi thăm , các tín hiệu âm thanh như TRUE-HD , HD-MA .... có truyền tới avr qua cổng optical được không ạ . thanks các bác

audio&video

Active Member
Ðề: các tín hiệu âm thanh nào có thể truyền tải qua cổng OPTICAL

Dolby True-HD, DTS-HD Master chỉ giải quyết được bằng HDMI thôi nhé bác, optical ko đủ băng thông cho nó. Với Optical bác chỉ chơi được DTS và Dolby thôi.

chuẩn đó bác ....!

Dolby True-HD, DTS-HD Master chỉ giải quyết được bằng HDMI thôi nhé bác, optical ko đủ băng thông cho nó. Với Optical bác chỉ chơi được DTS và Dolby thôi.

không đủ băng thông là sao bác...chỉ giáo thêm ...theo em hiểu là không hỗ trợ phải không bác ....

vnthq

Member

Theo như mình hiểu thêm thì đúng là chỉ có chuẩn HDMI là ra được chuẩn âm thanh như trên nhưng thực sự 1 điều cũng không kém phần quan trọng là nguồn phát, hiện nay các bro cho mình hỏi luôn là có những phim nào đã có chuẩn này, mình chưa bao giờ có cơ may những phim có chuẩn trên, nếu có danh sách để load về thì many tks.

Cảm ơn các Bro

HLT

Member

Theo như mình hiểu thêm thì đúng là chỉ có chuẩn HDMI là ra được chuẩn âm thanh như trên nhưng thực sự 1 điều cũng không kém phần quan trọng là nguồn phát, hiện nay các bro cho mình hỏi luôn là có những phim nào đã có chuẩn này, mình chưa bao giờ có cơ may những phim có chuẩn trên, nếu có danh sách để load về thì many tks.

Cảm ơn các Bro

Theo em thì hầu hết các phim mới bây giờ đều làm hỗ trợ đa đinh dạng. Quan trọng là người Rip phim có giữ lại được hay không vì giữ lại nhiều định dạng đồng nghĩa dũng lượng phim tăng lên rất nhiều. Em thấy hầu hết các phim em kiểm tra bằng MPC thì âm thanh toàn lossy, ít phim rip lossless lắm chứ đừng nói đến Dolby True-HD và DTS-HD Master. Bác muốn chuẩn chỉ có dùng đĩa Bluray thôi.
Ngu ý của em là vậy xin các bác chém nhẹ tay

myozuka

Member

Cảm ơn các Bro
Bác sang box download mà tải, cứ phim nào là BluRay remux cũng có hoặc DTS-HD Master hoặc Dolby TrueHD đấy.

thanhdol

Active Member

Em không rõ, sao lại thế được vì optical băng thông là tùy thuộc đầu thu phát thôi chứ nó gần như không giới hạn băng thông như các chuẩn giao tiếp điện:-?

Nghia_PMT

Well-Known Member

HDMI 1.3b trở lên mới có DTS-HD và Dolby True HD chứ bác, 1.3a vẫn chưa đc đâu. Tương tự như với nội dung film 3D thì HDMI 1.4 mới wa đc

audio&video

Active Member

HDMI 1.3b trở lên mới có DTS-HD và Dolby True HD chứ bác, 1.3a vẫn chưa đc đâu. Tương tự như với nội dung film 3D thì HDMI 1.4 mới wa đc

chuẩn đó bác bây giờ anh em nhiều người dùng HDMI 1.4 cho tương thích phát huy được hết tính năng của TV 3D+reciver giải mã DTS HD,DOLBY TRUE HD,

tienlequoc

Well-Known Member

Chắc đại đa số anh em chưa biết là HDMI 1.3 cũng có phiên bản hỗ trợ 3D . (1.3c)

Nghia_PMT

Well-Known Member

Cái 1.3c e ko biết thật, tưởng chỉ đến 1.3b thì lên luôn 1.4 rồi keke. Nếu 1.3c đã có 3D thì lên người ta lại đưa chuẩn 1.4 ra làm gì nhỉ, nó hơn gì các bác?

tienlequoc

Well-Known Member

à. Hỗ trợ độ phân giải cao hơn. Có thể 4 lần fullhd (2160P), độ sâu hình tốt hơn (Đến 48bit hoặc hơn), băng thông rộng hơn (17.8Gbps hay cao hơn), hỗ trợ tần số quét hình cao hơn (600Hz hay cao hơn), có cả line ethernet trong đó nữa.....:D

tienlequoc

Well-Known Member

Thiếu trong dấu "...." đó anh :D
nói chung là anh em có ý định mua HDMI thì cứ 1.4 mà táng. Nhưng cũng lưu ý là có 1 số thiết bị quá cũ(Sản xuất trước 2007) có HDMI nhưng HDMI 1.4 ko tương thích nhé. Vì vậy cần cân nhắc khi mua. Chip xử lý HDMI 1.4 phải là SiI9387 và SiI9334 trở lên. Cả đống công nghệ trong 1 cọng cáp nhỏ xíu. Vì vậy anh em nào có ý định mua 1 sợi HDMI 1.4 giá rẻ nên cân nhắc nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

audio&video

Active Member

Còn thiếu nè, bổ sung thêm có audio revert nữa nhá, có nghĩa là chỉ cần 1 dây thôi vẫn truyền ngược được tín hiệu audio từ TV về AVR (nếu AVR tương thích) :D

Chức năng ARC (Audio Return Channel)
chuẩn của nó đây nè bác.
Hệ thống nhà hát gia đình hỗ trợ công nghệ mới ARC*, cho phép nhận tín hiệu âm thanh từ TV, cùng với chức năng trước đây của HDMI là chuyển dữ liệu hình ảnh và âm thanh ra TV chỉ bằng 1 dây cáp. Chức năng mới này sẽ đơn giản hơn nữa việc kết nối nhờ loại bỏ dây audio từ cổng ra audio của TV đến cổng vào audio của thiết bị âm thanh chính.
*Yêu cầu TV có hỗ trợ ARC (Audio Return Channel)

cuongdoanvan

Well-Known Member

thanks các bác , hỏi có 1 câu mà ngộ ra nhiều điều , vậy chắc em phải tìm bác tienlequoc

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ngặt 1 nỗi thằng Denon ko ra firmware up lên cái ARC và thằng LED SS series 6 2010 cũng chưa thấy có chức năng này :(

Nguyên tắc hoạt động của sợi quang là chuyển tín hiệu số ra ánh sáng, truyền qua dây và lại xử lý từ ánh sáng ra tín hiệu số. Do đó băng thông nó bị thắt cổ chai ngay tại 2 đầu, chứ ko phải cái sợi đấy :D
Còn ko phải HDMI nào cũng xử lý được Dolby True-HD và DTS HD Master đâu, phải từ chuẩn 1.3 trở lên nhé bác.

bác giải thích nghe có vẻ hợp lý đấy ....nhưng đó không phải là lý do.... theo em đơn giản là HDP và BDP không hỗ trợ xuất âm thanh DTS HD MA .v...v..qua cổng optical thôi (có lẻ là vì giá thành sản phẩm). Em có chút kiến thức về networking nen mạo mụi ý kiến ....nhờ bác chỉ giáo thêm !

bác giải thích nghe có vẻ hợp lý đấy ....nhưng đó không phải là lý do.... theo em đơn giản là HDP và BDP không hỗ trợ xuất âm thanh DTS HD MA .v...v..qua cổng optical thôi (có lẻ là vì giá thành sản phẩm). Em có chút kiến thức về networking nen mạo mụi ý kiến ....nhờ bác chỉ giáo thêm !

Đến giờ thì em nghĩ không có tín hiệu số gì mà không truyền qua được cáp quang cả, vấn đề là bản quyền - kinh doanh công nghệ thôi, ^^.

Bên trên