Cách hàn nối dầu VGA với TV

casauhip

Member
Mình vừa làm nhà xong và đã đi ngầm trong tường đường dây máy tính với màn chiếu hoặc TV.
Dây này minh đã lấy từ công trình về trước đây dùng để nối với màn chiếu, cái này do chuyên viên bên Hàn Quốc họ đấu nối, đến khi về nhà minh muốn cho vào ống và cắt ngắn đi nhưng hàn lại thì không thấy có tín hiệu gì cả. Có ai biết cách hàn nối đầu VGA từ máy tính ra TV bảo giúp minh với.
Dưới đây là thông số sợi dây có ghi bên ngoài như sau:
“AWM E89980-A SUNF PU STYLE 2990 800 C 30V VW-1 LOW VOLTAGE COMPUTER CABLE CSA LL 64151-A AWM II A/B 800 C 150V FT1”
Cám ơn các bác đã đọc bài và sẽ giúp đơ.

[-O<

baochuadn

Ðề: Cách hàn nối dầu VGA với TV

Thoạt nhìn sơ đồ chân của nó thì có vẻ dễ nối - dễ hàn, nhưng nếu trong bó dây đó có "các sợi khác nhau" (giảm nhiễu) thì phải có tài liệu bác à.
Cọng HDMI em đã "mổ ruột" ra rồi, còn sợi cáp của bác thì chưa thấy lần nào.
Xin lỗi vì không giúp bác được nhiều hơn.
Sơ đồ PIN (out) nó đây ạh.

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại

Sao E ko thấy sơ đồ nào vậy nhỉ?

tusontay

Huyền Thoại

Có phải dây này 1 đầu vào VGA out, một đầu có 3 dây đỏ lục lam ko các bác?

earl_grey

Well-Known Member

Ngày xưa mình từng nối dài cáp VGA tới 25m bằng hai sợi... cáp mạng UTP. Kết quả vẫn nhận được tín hiệu, song màu đỏ cứ dao động hình sin, đỏ rực lên xong rồi gần như biến mất, buồn cười lắm. Chắc tại nhiễu. Mình đấu bằng 2 đầu của một sợi VGA bình thường, khi nối thì nối cả hai đầu cùng lúc, cứ một sợi ở đầu này thì nối ngay một sợi tương đương ở đầu kia cho đỡ nhầm, bọc băng dính như dây điện bình thường. Bạn thử làm lại xem có ổn không, và trước hết kiểm tra xem khi thi công, có làm đứt lõi không nữa nhé, dùng bút thử điện cảm ứng. Chúc thành công!

casauhip

Member

Cám ơn các bác đã giúp đỡ.
Hiện mình làm đúng là như hình của bạn Tusontay, có điều minh đi trong ống chôn trong tường lên phải hàn, không thì cũng chẳng điên mà cắt nó ra, đã kiểm tra nhưng không phát hiện được bị đứt ở chỗ nào
Bác Baochuadn co thêm thông tin gì không chia sẻ cho mình với.
Cảm ơn các bác đã giúp đỡ chắc phải bỏ ý định hàn nối mất.

YeuNhac

Banned

Bạn hãy kiểm tra lại xem số chân có đúng không nhé, 1 nối với 1 , 2 -- 2 , 3 -- 3 v.v...

Đầu cái, số chân được đánh dấu rõ bên ngoài (và bên trong, phía mối hàn)

Đầu đực​

Thông thường màn hình chỉ cần 5 tín hiệu R G B và H Vsync là đủ để hoạt động

Còn SDA (và SCL) là thông tin của màn hình (Model, độ phân giải, tần số khung ...),
+5V là nguồn điện từ máy tính, HDP cấp cho con eeprom của màn hình, để máy tính vẫn nhận diện được màn hình khi tắt điện màn hình.

casauhip

Member

Bạn hãy kiểm tra lại xem số chân có đúng không nhé, 1 nối với 1 , 2 -- 2 , 3 -- 3 v.v...

Đầu cái, số chân được đánh dấu rõ bên ngoài (và bên trong, phía mối hàn)

Đầu đực​

Thông thường màn hình chỉ cần 5 tín hiệu R G B và H Vsync là đủ để hoạt động

Còn SDA (và SCL) là thông tin của màn hình (Model, độ phân giải, tần số khung ...),
+5V là nguồn điện từ máy tính, HDP cấp cho con eeprom của màn hình, để máy tính vẫn nhận diện được màn hình khi tắt điện màn hình.

Mình đã hàn theo cách này cũng không có hiệu quả, màn hình TV vẫn tối om, không có chút động tĩnh nào cả

baochuadn

Cái ni làm dễ hơn viết :D. Bác kêu thợ điện tử nào vào, phụ với nó một tay, khoảng 2h là đấu nối xong. Nếu tự làm hơi vất vả đấy. Một số hướng dẫn sau có thể giúp bác. Sơ đồ PIN thì có hai cái bên trên, cái nào cũng được nhưng theo tôi dùng sơ đồ full vì lần làm lần khó.
1. Kiểm tra xem dây có bị đứt (đồng hồ vạn năng - thang Ohm)
2. Kiểm tra xem dây có bị chạm (đồng hồ vạn năng - thang Ohm)
3. Kiểm tra xem dây có bị rò (đồng hồ vạn năng - thang Ohm)-có thể bỏ qua bước này vì hơi khó.
Nếu OK thì chuyển qua bước 4. Không OK thì coi như xong, bác chẳng cần làm gì nữa vì có làm cũng ko được :D
4. Quy ước màu dây tương ứng số PIN. Dây chức năng thường được quy ước trước (màu dây và chức năng từng dây), nếu ko có tài liệu thì...tự qui ước :D. Ví dụ xanh = 1; đỏ =2...Để ý có thể nó có cặp thí dụ cặp đỏ-trắng; xanh- trắng.v.v...thì đỡ mất công đánh dấu, dò tìm. Nếu bó cáp này chỉ một màu dây thì phải dò đánh dấu từng sợi (hy vọng nó không phải vậy)
5. Nếu đầu đực và cái chưa hàn dây thì bác hàn trực tiếp cáp vào. Nếu nó đã có dây sẵn thì phải cắt ra, dùng đồng hồ thang Ohm để xác định PIN tương ứng màu dây. Hàn so le để cách điện, tránh chập dây.
Chúc bác thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

Mình đã hàn theo cách này cũng không có hiệu quả, màn hình TV vẫn tối om, không có chút động tĩnh nào cả

vậy thì mua hay mượn một dây khác để thử lại máy tính và TV. Mà trước khi cắt dây bạn có thử dây đó với máy tính và TV ở nhà không?

bichnd

Thoạt nhìn sơ đồ chân của nó thì có vẻ dễ nối - dễ hàn, nhưng nếu trong bó dây đó có "các sợi khác nhau" (giảm nhiễu) thì phải có tài liệu bác à.
Cọng HDMI em đã "mổ ruột" ra rồi, còn sợi cáp của bác thì chưa thấy lần nào.
Xin lỗi vì không giúp bác được nhiều hơn.
Sơ đồ PIN (out) nó đây ạh.

Gấp, gấp!!!
Ah, Em cũng đang định cắt ngắn sợi cáp HDMI cho đỡ suy hao nhưng không biết có nối lại được không? Nghe nói Pác đã mổ ruột cáp HDMI rồi, vậy có hàn nối lại được không, nhờ Pác chỉ giáo. Thanks

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Hồi bữa cũng hàn 1 sợi thế này, khi cắm vào thì nó chả nhận gì cả ? Không biết có cần IC hay gì nữa không

Bên trên