Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Thảo luận trong 'Thiết bị Phát hình' bắt đầu bởi live_evil, 29/4/11.

1. mbright

mbright New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Em mới mua con toshiba 40L2450 có làm thử cách các bác hướng dẫn nhưng không được. Tivi của em không có nút menu trên máy chỉ có nút mũi tên P khi em bấm nút mute và nút đó nhả ra bấm lại nút mũi tên P thì ra bảng service mode nhưng vào đó không thấy có thông số nào về số lần tắt mở màn hình hết. Bác nào có kinh nghiệm với tivi Toshiba chỉ em với. Em cảm ơn rất nhiều.:)

2. freeman1

freeman1 Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thằng TSB ít người dùng nên ít biết bác ah, trước em cũng thử các kiểu mà ko làm gì đc, đến Cao Bá Quát hỏi mấy bác ở TTBH họ cũng chịu. Em Download cả sevice manual của hãng nó hướng dẫn mà cũng chịu, Bác cần thì pm cho em đc email em gửi cho để bác thử.

3. Keither

Keither Member

Đã được cảm ơn:
    14

nhầm ...................

Chỉnh sửa cuối: 1/7/15
  4. debone

debone New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Các bác cho em hỏi, em mới mua tivi LG 65UF850T được 1 ngày. Em kiểm tra giờ hoạt động nó báo lên 1000h liền. Em hỏi nhân viên tư vấn, hẹn đến nhà xem. Sau đó nv tư vấn dùng 1 điều khiển chuyên dụng vào hệ thống reset giờ. Và giải thích do sai lệch về giờ gì đó nên bị nhảy thời gian. Sau đó reset về cài đặt gốc thì thời gian trở về 0h. Nv tiếp tục giải thích từ giờ nó sẽ chạy đúng, nếu sai họ đổi cho cái khác. Và ngồi chờ 1h thì tv nhảy 1h.

Họ ra về, e có gọi lên tổng đài LG, tư vấn viên bảo ko thể có trường hợp tv từ kho mà có giờ bật máy như thế. Mình nói lại về cách giải thích của NV kĩ thuật thì bạn tư vấn bảo gọi xuống nhà máy để hỏi. Sau đó trả lời khẳng định tiếp rằng không thể có chuyện tv có giờ chạy 1000h khi xuất xưởng. Mọi tv đều đc reset về 0h trước khi xuất xưởng. Tv nếu có nhiều giờ chạy như thế chỉ có thể là tv trưng bày.

Mình xem lại viền tivi ở góc giao nhau giữ 2 mặt phẳng thì có bụi dính thành 1 lớp. Giấy nilon dán ở các viền máy thì tróc ở các viền và ko còn độ dính do bụi bám.

Vậy các bác cho em hỏi tv em liệu có phải hàng trưng bày ko? Có bao giờ có chuyện tv xuất xưởng mà chạy tới 1000h như thế không?

5. freeman1

freeman1 Member

Đã được cảm ơn:
    0

Tivi khi xuất xưởng thì chỉ vài h thôi bác ah,Tivi của bác là hàng bày rồi bác ah, bác có thể đòi đổi cho cái mới. Tuy nhiên vấn đề ở đây là tay KT kia đã reset về o rồi thì bác ko có bằng chứng để cáo buộc nhà cung cấp. Nếu lúc bác có chụp lại đc các ảnh thể hiện rõ và ghi âm đc cuộc trao đổi của bác với tay KT kia thì em nghĩ bác mới có cơ sở để làm các việc tiếp theo.

6. debone

debone New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Ảnh em chụp lại vẫn còn trong đó có cả địa chỉ MAC của tivi nên cũng không lo. Vì địa chỉ MAC là duy nhất gắn liền với thiết bị. Hôm trước vừa đọc topic tương tự của Mediamart, giờ chính mình lại dính ở Trần Anh. Sao các DN VN lại làm ăn chán thế này. Em đang làm căng để bắt bọn nó phải đổi hàng cho mình. Sau 1 hồi quanh co, hẹn cuối tuần các loại, em ko đồng ý đòi lại tiền thì đã đồng ý đổi cái khác.

Em hỏi KTV hướng dẫn xem giờ bằng cách vào ABOUT THIS TV, nếu đã sử dụng nó sẽ hiện dòng thời gian dùng. Em ko thấy hiện dòng nào báo hiệu giờ nên nghĩ là mới. Mà phải 1 ngày sau em mới lò mò vào tiếp phần SOFTWARE trong ABOUT THIS TV thì mới thấy số giờ. Hóa ra tên KTV định lừa em vụ này ngay từ đầu.

Em chủ quan và dễ quá, ko nghĩ chúng nó lại lừa trắng trợn thế. Knao đủ post em sẽ làm topic đủ hình của thùng hàng (cũ và bị cắt nắp đậy, bám bẩn trên thành) và tivi.

7. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Nói chung các nhà bán lẻ thật là quá đáng, tham lam. Hàng trưng bày thì cứ nói thẳng là hàng trưng bày, và giảm giá đi chút. Bản thân việc họ trưng bày cái tivi đã là 1 hành động quảng cáo rồi, quảng cáo tại siêu thị của mình, không mất tiền (bình thường muốn quảng cáo trên báo đài, hay căng băng rôn trên phố, anh đều phải mất tiền chi phí cả). Nói về lý thì cái tiền quảng cáo mà anh không mất đấy anh phải tính khấu hao vào cho cái tivi đó, phải bớt tiền cho khách hàng, thế mới là đúng.

8. freeman1

freeman1 Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Re: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Nhưng em thấy cơ bản hàng bày là hàng 2nd rồi. Đôi khi hàng 2nd còn dùng ko dã man bằng hàng bày các bác ah, vì hàng bày là cái gì cũng chỉnh cho max thì thôi, khác nào cái xe chạy hết ga đc mấy bữa thì xuống cấp. Linh kiện điện tử cũng vậy, đều có tuổi thọ của nó. Trang các data sheet của các linh kiện đều ghi số giờ hoạt động và nhiệt độ làm việc tiêu chuẩn, thông thường tụ điện chỉ tầm 3000h, 5000h, cao cấp thì 8000h nhưng nhà sx thì hay chịn linh kiện rẻ để tiết kiệm chi phí. V của bác dùng đến 1000h thì tương đương với khoảng 4~5 tháng trưng bày là ít. Về nguyên tắc thì bác đc đổi trả trong vòng 1 tuần mà, mai bác qua ST gặp phòng CSKH làm căng vào, cần có giấy tờ chứ ko nên gọi đt xuông bác ah.
    Bác cần các thông tin như thời gian mua là ngày nào, ngày phát hiện ra lỗi và báo cho siêu thị. Khi đó bác sẽ hỏi lịch cụ thể ngày nào ST có thể đổi trả hàng và phải có giấy tờ chưng minh đc buổi làm việc của bác với ST cũng như ghi âm, quay hình để làm bằng chứng sau này nếu phái ST từ chối trách nhiệm với bác. Có khi họ cố tình kéo dài time ra để đổ lỗi quá số ngày đổi trả là bác cũng đã mệt rồi đây.
    Chúc bác vui vẻ.

9. Tranduymb

Tranduymb Member

Đã được cảm ơn:
    1

Mình mới mua con lg49uf850t ở lazada đc nửa tháng. Lúc mới lấy về ko biết kiểm tra giờ sử dụng. Giờ kiểm tra đc 78 giờ rồi. Chắc hàng mới :D

10. daicahoangxxx

daicahoangxxx Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Vậy nếu thời gian sử dụng mà reset được thì mình dễ bị dính hàng trưng bày rồi!

11. nguyen vu 2

nguyen vu 2 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

hay quá, quả này khỏi phải lừa đảo nữa nhé

12. trung1984

trung1984 Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Thời buổi bây giờ cái ngàn vàng mà nó còn có cách vá lại đc nữa là. Reset ư, chỉ là chuyện nhỏ. @@

13. songchu11

songchu11 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Re: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

các bác cho em hỏi em mói lấy em lc-60le650d2 thử cả hai cách rồi mà không được có bác nào biết chỉ cho em biết với.

14. vdk_

vdk_ New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Các bác chỉ giúp em cách test con LG 42LF550T với, đang định mua online mà ko rành cách test hàng sợ dính hàng dỏm thì chết em.

15. hdnamkhanh0116

hdnamkhanh0116 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

hay quá em biết thêm .rất cảm ơn chủ thớt...;)

16. quanhuy90

quanhuy90 Member

Đã được cảm ơn:
    11

Hôm nay kẻ trộm đột nhập vào phòng trọ lấy trộm mất tivi toshiba 40L2450 của mình rồi. . Buồn quá đi mất.

17. aquarius1279

aquarius1279 Member

Đã được cảm ơn:
    0

chia buồn :-< ở trọ nó khổ z đấy

18. quanhuy90

quanhuy90 Member

Đã được cảm ơn:
    11

Sắp tới mùa giải bóng đá rồi mà mất tivi đúng là bực không chịu được

19. vuvahho

vuvahho New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cảm ơn bài viết bổ ích của @live_evil nhé :)

20. melany

melany New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Em mới mua 48j6600. Điều khiển smart HUB nen ko biết cách kiểm tra. Bác nào biết jup e vs. Ko có nút info. Huhuhu