Cách làm đĩa DVD Karaoke có 2 track có lời và Beat để hát trên đầu đĩa.

dongkhoa70

Well-Known Member
Em muốn làm DVD karaoke như ngoài thị trường cụ thể như DVD karaoke của Thúy NGa PBN - Em biết làm DVD để xem bình thường - còn không biết làm DVD karaoke mà khi play trên đầu DVD để có phần track beat để hát và có phần track nhạc ca sĩ hát để nghe . Mọi người có thể tư vấn phần mềm nào để làm DVD karaoke như vậy giúp em với - em chỉ biết làm DVD 1 track audio thông thường bằng Cyberlink Power Diretor 10 thui - còn làm DVD 2 track audio thì em ko biết làm ntn - giúp em nhé mọi người!

caothudeche

Moderator

Trau Dien

Well-Known Member
Ðề: Cách làm đĩa DVD Karaoke có 2 track có lời và Beat để hát trên đầu đĩa.

ConvertXToDVD 5 chỉ là Soft làm chơi cho có để coi thôi, chứ chẳng ra cái gì hết. Nếu muốn làm Profi (chuyên nghiệp) thì dùng.
1. Adobe Encore trong bộ Adobe Master Collection (Trong CS4 đến CC)
2. TMPGEnc Authoring Works 4 hoặc 5
3. Sony DVD Architect Pro 6.0 v.v....

thaomoc6617

cho mình xin cái link dow adobe encore được ko bạn

caothudeche

Moderator

ConvertXToDVD 5 chỉ là Soft làm chơi cho có để coi thôi, chứ chẳng ra cái gì hết. Nếu muốn làm Profi (chuyên nghiệp) thì dùng.
1. Adobe Encore trong bộ Adobe Master Collection (Trong CS4 đến CC)
2. TMPGEnc Authoring Works 4 hoặc 5
3. Sony DVD Architect Pro 6.0 v.v....

Đó là phần mềm biên tập bạn ơi.
Còn Conviert X to DVD nó chuyên dụng để ghi DVD.
Đối với người dùng bình thường mấy ai biên tập được 1 DVD karaoke. Hầu hết chỉ cần lên mạng tải về, và ghi ra đĩa.

dongkhoa70

Well-Known Member
Re: Ðề: Cách làm đĩa DVD Karaoke có 2 track có lời và Beat để hát trên đầu đĩa.

Đó là phần mềm biên tập bạn ơi.
Còn Conviert X to DVD nó chuyên dụng để ghi DVD.
Đối với người dùng bình thường mấy ai biên tập được 1 DVD karaoke. Hầu hết chỉ cần lên mạng tải về, và ghi ra đĩa.

Tại vì mình muốn sử dụng các phần mềm chuyên nghiệp hơn - phần mềm ConvertxToDVD thì mình cũng sử dụng lâu rồi chỉ thích hợp convert phim DVD 5 in 1 thui. Còn mình muốn làm đĩa DVD mình tự biên tập khi xuất ra có hai track - một track beat và 1 track nhạc - mình có thể căn chỉnh theo ý mình - hoặc một số MV karaoke trên youtube chỉ có beat thui nên mình muốn thêm track nhạc vô để khi play trên đầu DVD có thể hát và có thể nghe tùy ý.... các phần mềm convert thông thường ko thể làm chuyên nghiệp trong khâu biên tập đc như căn chỉnh nhạc khớp với lyric karaoke đang chạy - chỉ có các phần mềm biên tập mới hỗ trợ chỉnh từng frame hình đc... điều em cần là phần mềm nào khi biên tập xong rồi xuất ra nó có hai track audio là đc.... còn Convert X to DVD thì convert từ file VOB hay mkv có sẵn hai track nên đơn giản rồi ....

caothudeche

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Cách làm đĩa DVD Karaoke có 2 track có lời và Beat để hát trên đầu đĩa.

Tại vì mình muốn sử dụng các phần mềm chuyên nghiệp hơn - phần mềm ConvertxToDVD thì mình cũng sử dụng lâu rồi chỉ thích hợp convert phim DVD 5 in 1 thui. Còn mình muốn làm đĩa DVD mình tự biên tập khi xuất ra có hai track - một track beat và 1 track nhạc - mình có thể căn chỉnh theo ý mình - hoặc một số MV karaoke trên youtube chỉ có beat thui nên mình muốn thêm track nhạc vô để khi play trên đầu DVD có thể hát và có thể nghe tùy ý.... các phần mềm convert thông thường ko thể làm chuyên nghiệp trong khâu biên tập đc như căn chỉnh nhạc khớp với lyric karaoke đang chạy - chỉ có các phần mềm biên tập mới hỗ trợ chỉnh từng frame hình đc... điều em cần là phần mềm nào khi biên tập xong rồi xuất ra nó có hai track audio là đc.... còn Convert X to DVD thì convert từ file VOB hay mkv có sẵn hai track nên đơn giản rồi ....
Giờ thì đã hiểu mục đích của bạn.
OK, theo những gì mình biết thì xin chia sẻ với bạn và dựa vào trường hợp cụ thể mà bạn lựa chọn.

1. DVD Karaoke thông thường: Các loại đầu DVD dân dụng nó chỉ có khả năng chọn chế độ nhạc: Mono, L, R, Stereo. Và đó cũng là nguyên lý để tạo ra các đĩa DVD Karaoke mà bạn thường thấy.
- Âm thanh của video Karaoke là âm thanh Stereo với 2 kênh L/R (trái/phải). Và khi này người tạo ra track âm thanh này sẽ để một kênh là có lời ca sĩ, một kênh chỉ có nhạc. Và khi phát lại thì nhấn Mono, L, R để chọn hát karaoke đó.
Có rất nhiều phần mềm để biên tập âm thanh: Adobe Audition, Goldwawe...

2. Multi audio track video: Video đa luồng âm thanh.
Không nhầm thì đây chính là cái bạn cần.
Trước khi vào mục này bạn cần phân biệt rõ kênh âm thanh và luồng (track) âm thanh.
- Kênh âm thanh: Chính là kênh trái, phải, trước sau, giữa, siêu trầm... Các thuật ngữ bạn hay nghe thấy như Mono, stereo, 2.0, 2.1, 5.1 ... nó thể hiện số kênh âm thanh.
- Luồng (track) âm thanh: Nó được tạo nên từ các kênh âm thanh, nếu tách riêng ra thì một track âm thanh có thể thành một file âm thanh. Ví dụ track âm thanh 5.1 thì có nghĩa nó có 6 kênh âm thanh.
Một video có thể có nhiều track âm thanh và Một track âm thanh có thể có nhiều kênh.

Và bây giờ thì làm sao để có một video có nhiều track âm thanh?
- Đầu tiên, người ta tạo ra các file âm thanh riêng biệt, thu âm, chỉnh sửa, sưu tầm ... các phần mềm bạn có thể tự tìm hiểu, ví dụ như 2 phần mềm trên.
- Bước tiếp theo là mux (đóng gói) video: Dùng các phần mềm mux/demux video chuyên cho từng loại để ghép video, các track âm thanh, phụ đề.... vào một container (1 file).
Bạn sẽ gặp cực nhiều ở các đĩa Bluray hay các phim remux.
Phần mềm thì tùy loại container mà có các phần mềm khác nhau như: TS muxing, MPEG2 TS Muxing, MKV Toolnix....
- Bước cuối cùng: Ghi ra đĩa, mà ghi làm sao để ghi được nhiều track âm thanh nhất. Nếu không để ý nó sẽ chỉ ghi có track đầu tiên hoặc track default. Phần mềm ví dụ chính là cái Convert X to DVD.
- Bước tận hưởng: Sau khi có đĩa rồi, bỏ vào đầu, chỉ chạy có mỗi một track :-w8->. Lý do là cái đầu DVD không hỗ trợ play multi track. =)) =)).
Chính vì vậy nên cân nhắc trước khi ghi đĩa.

Trường hợp 2 này dễ làm và nguồn đa dạng hơn TH1 nhiều. Nhưng lại gặp vấn đề với thiết bị đọc. Quanh quẩn với cái DVD cổ thì hơi chát, nhưng với PC hoặc các đầu android box, video box thì nó quá đơn giản.
Hiện tại mình còn có những video karaoke có tới 4 track audio:Track 1 ca sĩ song ca, track 2 ca sĩ nam hát, track 3 ca sĩ nữ hát, track 4 chẳng ca sĩ nào hát mình hát tất.

dongkhoa70

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Cách làm đĩa DVD Karaoke có 2 track có lời và Beat để hát trên đầu đĩa.

Thank anh em đã hiểu được vấn đề - Còn 1 vấn đề khác nữa là nó liên quan đến cái phần mềm ConvertX to DVD mà trước giờ em chưa khắc phục đc là chỉnh thông số như thế nào để cho nó ghi ra full cái đĩa - em chỉ muốn làm 24 đến 26 bài 1 đĩa thui - nhiều khi em convert xong 24 bài nó có 2 GB mấy à.. ghi ra thấy đĩa trống nhiều quá..

hbc

Moderator

Dùng TMPGEnc Authoring Works làm DVD cho dễ, trong lúc add bài vào đĩa thì để ý thanh dung lượng màu tím bên dưới rồi vào setting chỉnh bitrate cho video sao cho vừa đủ đầy đĩa đỡ lãng phí mà lại đạt được chất lượng cao nhất

Thanks bác caothudeche đã chia sẻ. Mình đang học làm cái này. Kinh nghiệm bác chia sẻ rất hay

Bên trên